๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 09:17:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค่นไม้มะหาดอายุร้อยปี ได้งานศิลปะแค่นี้เองหรือ ???  (อ่าน 4376 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:23:29 PM »

เรื่องศิลปะเป็นเรื่องของมุมมองแต่ละบุคคลครับ การจะเอามุมมองของอีกคนไปครอบใส่อีกคนก็ใช่ว่าถูกต้องนัก เหมือนเอามุมมองของฝรั่งมามองศิลปะไทยแล้วเอามุมมองของคนไทยไปมองศิลปะฝรั่ง มันก็ให้ค่าตีความออกมาไม่เหมือนกันแล้ว หรือเอาง่ายๆ ขนาดผู้หญิงคนเดียวกันแท้ๆ ผู้ชายแต่ละคนยังให้นิยามความสวยไม่เท่ากันเลยครับ ไหว้

ต้นไม้แกะสลักเหล่านี้ ถ้ามันไปตั้งถูกที่ถูกทาง ได้แสงเงาที่ถูกต้อง ความงามของมันจะเผยโฉมมาเอง ไม่จำเป็นต้องจรนาบทกวีหรือถ้อยคำจำนรรจ์ให้มากความเลยครับ Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:33:58 PM »

เรื่องศิลปะเป็นเรื่องของมุมมองแต่ละบุคคลครับ

การจะเอามุมมองของอีกคนไปครอบใส่อีกคนก็ใช่ว่าถูกต้องนัก

เหมือนเอามุมมองของฝรั่งมามองศิลปะไทย
แล้วเอามุมมองของคนไทยไปมองศิลปะฝรั่ง

มันก็ให้ค่าตีความออกมาไม่เหมือนกันแล้ว
หรือเอาง่ายๆ ขนาดผู้หญิงคนเดียวกันแท้ๆ
ผู้ชายแต่ละคนยังให้นิยามความสวยไม่เท่ากันเลยครับ ไหว้

ต้นไม้แกะสลักเหล่านี้ ถ้ามันไปตั้งถูกที่ถูกทาง ได้แสงเงาที่ถูกต้อง
ความงามของมันจะเผยโฉมมาเอง
ไม่จำเป็นต้องจรนาบทกวีหรือถ้อยคำจำนรรจ์ให้มากความเลยครับ Smiley

555555    คือยายมอง  อย่างนี้ อ่ะ ฮา 55555

" ศิลป "  บางทีมัน ไม่ต้อง ลงทุนใช้วัสดุ  ราคาแพง อ่ะ ฮา
เคส  ล้ม  ต้นมะหาด   อายุมากๆ  เพื่อมาทำงาน   " ศิลป์ " ฮา

ลงทุน  ลงแรง  ขนาดนี้  " ผลลัพท์ " ทีออกมา กลายเป็นเรือง ไม่มีศิลปะ อ่ะ ฮา

" ศิลปิน "  คนนี้ มันน่าจะมีไอเดีย  มากกว่านี้ อ่ะ ฮา 5555

แค่เอาไม้มา   " เจาะรู "  แบบ ไม่มีรสนิยม  ฮา

แล้วมาบอกว่าเป็น  " งานศิลป์ "  ฮา 555555

55555  ยายว่า   " สอบตก " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 05:44:12 AM »

เรื่องศิลปะเป็นเรื่องของมุมมองแต่ละบุคคลครับ

การจะเอามุมมองของอีกคนไปครอบใส่อีกคนก็ใช่ว่าถูกต้องนัก

เหมือนเอามุมมองของฝรั่งมามองศิลปะไทย
แล้วเอามุมมองของคนไทยไปมองศิลปะฝรั่ง

มันก็ให้ค่าตีความออกมาไม่เหมือนกันแล้ว
หรือเอาง่ายๆ ขนาดผู้หญิงคนเดียวกันแท้ๆ
ผู้ชายแต่ละคนยังให้นิยามความสวยไม่เท่ากันเลยครับ ไหว้

ต้นไม้แกะสลักเหล่านี้ ถ้ามันไปตั้งถูกที่ถูกทาง ได้แสงเงาที่ถูกต้อง
ความงามของมันจะเผยโฉมมาเอง
ไม่จำเป็นต้องจรนาบทกวีหรือถ้อยคำจำนรรจ์ให้มากความเลยครับ Smiley

555555    คือยายมอง  อย่างนี้ อ่ะ ฮา 55555

" ศิลป "  บางทีมัน ไม่ต้อง ลงทุนใช้วัสดุ  ราคาแพง อ่ะ ฮา
เคส  ล้ม  ต้นมะหาด   อายุมากๆ  เพื่อมาทำงาน   " ศิลป์ " ฮา

ลงทุน  ลงแรง  ขนาดนี้  " ผลลัพท์ " ทีออกมา กลายเป็นเรือง ไม่มีศิลปะ อ่ะ ฮา

" ศิลปิน "  คนนี้ มันน่าจะมีไอเดีย  มากกว่านี้ อ่ะ ฮา 5555

แค่เอาไม้มา   " เจาะรู "  แบบ ไม่มีรสนิยม  ฮา

แล้วมาบอกว่าเป็น  " งานศิลป์ "  ฮา 555555

55555  ยายว่า   " สอบตก " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมเห็นด้วยครับ ว่าสอบตก

รูปภาพ บางทีเราดูยังรู้ว่าวาดยาก ไอ้รูพวกนี่มันดีดูแล้วยังขาดฝีมือยังไงพิลึก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 08:37:25 PM »

วันนี้ ช่อง ๓ อาจารย์เฉลิมชัย มาแก้ข่าว
ว่า มันเป็น สิ่งที่ดี  เป็น นามธรรม
ติงว่า การตัดไม้  มันไม่ดี เพราะไปแอ็คอาร์ต
( ให้ หลบซ่อน ตัดแบบ งุบงิบ )
เมื่อไม้เป็นท่อน มา  ศิลปิน ก็ลงมือ
ตามแบบฉบับ คือ มีรู

ไม่เห็นด้วย ถ้าตัดต้นไม้ ที่ยังยืนต้น หรือ มีชีวิต
ก็แนบ แนบ กันไป

ก็ต้องดูว่า เมื่อ เสร็จสิ้นแล้ว จะได้รูปธรรม นามธรรม
อย่างที่ตั้งใจกันหรือเปล่า

เช้าใจยาก..นะเนี่ย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 09:07:07 AM »

แล้วนามธรรมที่ว่าสื่อถึงอะไรครับ ปลวกยักษ์เหรอครับถึงรูขนาดนั้น
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:58:55 PM »

เขาว่า  เมื่ออยู่ถูกที่ ถูกเวลา
แสง ที่สาดส่อง ลอดผ่านรู
รวมกับฉากหลัง
เกิดเงา และแสงตกกระทบ
จะให้มุมมอง และ มิติ

ก็ ๓๖๐ องศา โดยรอบ
ขึ้นกับ มุมมอง อ่ะนะ

ก็รอดู ต่อไปครับ  ว่าเมื่อเสร็จสิ้น ตั้งวาง เรียบร้อยแล้ว
จะเป็นอย่างที่กล่าวหรือเปล่า

อาจารย์เแลิมไทย ว่า รูปแบบนี้ ฝรั่งเข้าใจ
แต่คนไทย ยังยึดติดกับ การแกะสลักเป็นรูปเป็นชิ้น
แบบแกะเป็นเรือสุวรรณหงษ์ ยักษ์วัดแจ้งวัดโพธิ์
ต้องใช้เวลา ๓๐ ปี คนไทยถึงจะเข้าใจ แบบ ฝรั่ง

ว่ากันไป....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 09:47:31 AM »

ยังไงก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์