๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:21:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค่นไม้มะหาดอายุร้อยปี ได้งานศิลปะแค่นี้เองหรือ ???  (อ่าน 4375 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:33:36 PM »

อันนี้ที่ พัทยา

อันนี้ แคนาดา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:37:25 PM »

โพรงกะรอกแบบนี้ผมว่าหล่อกะปูนกะได้   Grin
นั่นสิไม่รู้มันใช้อะไรคิด อ๋อย

araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:45:22 PM »

ท่านนายกแจ้งว่าต้นนี้เป็นโพรงอยู่แล้วครับ
ซึ่งผมว่าก็มีส่วน เพราะไม่งั้นมันกลายเป็นไม้สร้างบ้านนานแล้วครับ
ชาวกระบี่ ที่ผมเห็นบางครอบครัว จะเว้นไม้ไว้ตามสวน ไว้ให้ลูกหลานปลูกบ้านครับ หรือทำทุนในอนาคต ไม่โค่นหมด
และถ้าโค่นทำบ้านก็จะปลูกไว้
ให้ลูกหลานต่อไป เช่น ตำเสา หรือตะเคียน
ผมเห็นหลายบ้านทำแบบนี้ครับ

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 01:49:47 PM »

งั้นข้อจำกัดที่ท่านarakiให้มา(ต้นไม้เป็นโพรงอยู่แล้ว) อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องทำเป็นโพรงๆแบบนี้  แต่ก่อนจะทำศิลปินน่าจะดูออกแล้วว่าด้วยข้อจำกัดขนาดนี้ น่าจะหาอย่างอื่นมาทำได้ดีกว่าไม้ต้นนี้

"DON'T TREAD ON ME"
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 02:11:15 PM »

ตราบใดที่ท่านนายกนี้ยังมีอำนาจอยู่....ต้นไม้คงกลายเป็นศิลปะไปอีกเยอะ....ในส่วนของผมชอบงานปั้นมากกว่า....ไม่ต้องไปอาศัยธรรมชาติมาก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:37:38 PM »

ได้แค่นี้  ? ? ?    โดนชก

ตาผมไม่ถึง...มันสวยตรงไหน ยังไง...มอดเจาะ ปลวกกินยังดูดีกว่าเลยครับ

เห็นด้วยกับน้าเป้าครับ... ศิลปินห่วยๆ แบบนี้... เลิกเป็นซะเถอะ... บู่

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:52:48 PM »

เอาไปให้พวกวาดภาพตามกำแพงทำยังน่าออกมาดีกว่า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:55:21 PM »

ศิลป ไม่ควรเริ่มจากการทำลายล้าง

ไม่อย่างนั้น ต่อไปมันก็อ้าง แบบนี้กันหมด   ไม่ชอบใจ สิ่งที่พวกนี้ ทำไว้เลย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:56:38 PM »

ท่านนายกแจ้งว่าต้นนี้เป็นโพรงอยู่แล้วครับ
ซึ่งผมว่าก็มีส่วน เพราะไม่งั้นมันกลายเป็นไม้สร้างบ้านนานแล้วครับ
ชาวกระบี่ ที่ผมเห็นบางครอบครัว จะเว้นไม้ไว้ตามสวน ไว้ให้ลูกหลานปลูกบ้านครับ หรือทำทุนในอนาคต ไม่โค่นหมด
ให้ลูกหลานต่อไป เช่น ตำเสา หรือตะเคียน

แต่ตามข่าวก็ว่ามาว่าเจ้าของจะโค่นไปทำบ้านนี่ครับ นายกไปขอแล้วให้เงินเจ้าของไม้ไปแสนนึงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 04:54:53 PM »

แต่ตามข่าวก็ว่ามาว่าเจ้าของจะโค่นไปทำบ้านนี่ครับ นายกไปขอแล้วให้เงินเจ้าของไม้ไปแสนนึงครับ
h

เพราะว่าไม้เป็นโพรงไงครับเลยอยู่มาจนป่านนี้  ต้นนี้เป็นตัวเลือกสุดท้ายเพราะไม่มีไม้อื่นแล้ว
ชาวบ้านก็เป็นแบบนี้ไม่ได้ทำผิดกฏหมายใดๆ ถ้ามีกฏหมายควบคุม ก็อีกเรื่องนึงครับ
ส่วนการลักลอบตัดไม้ หน้าที่จะเพิ่มโทษเอาให้หนักนะครับ

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:49:27 PM »

ก็ไปติดต่อ คุณสุวรรณ มุคุระ เขามีโฉนดที่ดินและมีไม้มะหาดอยู่ในที่ดินผืนนั้น ผมก็พยายามอ้อนวอนขอร้องว่าให้ผมเถอะ ผมจะเอามาทำประติมากรรม ไม่ได้เอาไปทำอะไรอย่างอื่น

เขาบอกว่าเขาจำเป็นต้องเอาไว้เพราะกำลังจะสร้างบ้านหลังใหม่ ไม้ต้นนั้นจะสร้างบ้านหลังใหญ่ได้หนึ่งหลังพร้อมเฟอร์นิเจอร์ครบ ผมก็พยายามเล่าให้ฟังเรื่องไอเดียการเป็นเมืองศิลปะ

ให้เขาช่วยสละไม้เถอะ แล้วเราจะมีศิลปินดังๆ ของโลกมาช่วยแกะไม้ทำเป็นประติมากรรมตั้งอยู่หน้าเมือง คุยไปคุยมาเขาชอบใจ เขาเลยยอมตกลง เราก็ให้ค่าน้ำใจเขาไป 100,000 บาท

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:52:26 PM »

ไม้ต้นนั้นจะสร้างบ้านหลังใหญ่ได้หนึ่งหลังพร้อมเฟอร์นิเจอร์ครบ

จะได้หลังขนาดไหน แล้วจะได้อะไรบ้าง

ผมนึกไม่ออกนะ

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:44:55 AM »

แถมค่าเครื่องผมก็ไม่ไปชมหรอกครับ....พ่อศิลปะใหญ่...ท่านอาจารย์ศิลปินแห่งชาติก็น่าจะท้วงติงบ้าง....พูดมาแล้วเสียรมณ์ บู่

อ.เฉลิมชัย  มาเชียร์อีกคน....เฮ้อ...

http://www.thairath.co.th/content/482318
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:52:06 AM โดย น้าเสก คนเดิม » บันทึกการเข้า

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:02:22 PM »

เพิ่งมีผู้ว่าฯพูดถืกใจแหงจริงๆ คนนี้แหละ รักผู้ว่าฯ น่าจะย้ายมาอยู่บึงกาฬนะท่าน อิอิ หลงรัก ยิ้มีเลศนัย
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:07:46 PM »

เราคงจะไม่ถึงจิตวิญญาณ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์