๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:41:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเก่ากับความประทับใจ HK P7M8  (อ่าน 5208 ครั้ง)
Charng
Newbie
*

คะแนน 9

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 09:03:50 PM »

สวัสดีครับ
ได้ปืนมาใหม่ เลยมาลองทำ reivew เล็กๆ เล่นๆให้อ่านกันครับ

HK P7M8 เป็นปืนกระบอกหนึ่งที่ผมอยากได้มานานมาก แต่ไม่ว่าจะจังหวะหรือโอกาศ มักจะพลาดเสมอ อาจจะเพราะอยากได้เกรดสะสม
หรือเรื่องของราคาที่ผ่านๆมามักจะไม่ค่อยตรงใจซักเท่าไหร่ แต่มาวันนี้ เมื่อสองสิ่งมาจบตรงกัน กับปืนที่เรียกได้ว่าแทบจะนางฟ้าแกะกล่อง
ทำให้จิตใจหวั่นไหว ตัดใจส่งสินสอดไปเรียบร้อยครับ

ประวัติโดยย่อ

HKP7M8 เป็นปืนทีออกแบบมาตอบสนองความต้องการของตำรวจเยอรมันนีตะวันตกเพื่อมาแทนปืนพกตำรวจขนาด 7.65มมในสมัยนั้น
หลังจากเกิดเหตุก่อการร้ายขึ้นในงาน โอลิมปิก ณ.เมืองมิวนิคในปี 1972 (http://en.wikipedia.org/wiki/Munich_massacre)
ทางตำรวจเยอร์มันจึงมีความต้องการเพิ่มศักยาภาพตำรวจขึ้นมาอย่างรวดเร็วโดยแสดงความต้องการปืน ที่ใช้ขนาดกระสุนขนาด 9มม
สามารถใช้ได้ทั้งมือซ้ายและขวา และสามารถชัดขึ้นมายิงได้อย่างรวดเร็ว โดยมีสามบริษัทเสนอปืนของตนเข้าแข่งขันได้แก่
Sig Sauer P225, Walther P5 และ HK P7 (PSP) โดย HK P7เป็นปืนที่ถูกเลือกเป็นผู้ชนะ

HK P7M8 เริ่มต้นการผลิดในปี 1979 และได้รับความนิยมอย่างดี โดนถูกเลือกเป็นปืนประจำหน่วยงานหลายๆหน่วยงานเช่น
German Fedal Police Counter Terrorism Unit (GSG9) และ German Army's Special Forces

ตัวปืนและอุปกรณ์

ปืนกระบอกนี้ที่ได้มาสภาพภายนอกจัดได้ว่าเกือบ 95% มีร่องรอยสนิมบางๆแต่ผ่านการใช้งานมาน้อยมาก ขนาดกล่องยังอยู่ในสภาพดี ในกล่องยังมีเอกสารครบเช่นในรับประกัน
เป้าทดสอบการยิง และคู่มือประจำปืน

นอกจากแม็กกาซีนสองแม็กแล้ว อุปกรณ์เสริมติดมากับกล่องยังมีแส้และเหล็ก ทำความสะอาดท่อแกสมาให้อีกด้วย

สีผิวปืนอมม่วงแบบนี้เป็นสีที่ผมมองกี่ครั้งก็แอบหลงไม่ได้ทุกครั้ง สีคล้ายๆมังคุดที่แทบจะเป็นเอกสิทธิ์ของ HK รุ่น P7 เลยก็ว่าได้
สูตรสีนี้ได้จากหายไปและไม่มีวันหวนคืนกลับมาอย่างน่าเสียดาย ความคลาสสิคนี้เทียบเคียงบ่าเคียงไหล่ได้กับสีของปืน Colt Python สี Royal Blue ในตำนานได้อย่างง่ายดาย

การออกแบบ

ผมใช้ปืนมาหลายสิบกระบอก ผ่านตาจับและลองยิงมาแทบจะทุกยี่ห้อ พอมามอง ปืน HK P7M8 อายุ 38ปี
รู้สึกว่าปืนกระบอกนี้ไม่ได้เก่าหรือล้าสมัยเลยแต่กลับแฝงการออกแบบล้ำสมัยเทียบเท่าปืนสมัยใหม่
และมีหลายๆอย่างให้ปืนรุ่นหลังยังคงคอยวิ่งตาม ไม่ว่าจะเป็น ศูนย์ปืนต่อสู้แบบ 3ดอต

การออกแบบศูนย์ปืนที่สามารถขึ้นลำได้มือเดียว การทำ Serration บนไสลด์เพื่อลดการสะท้อนของแดด
ปลอกปลดกระสุนที่ทำหย้าที่เป็น Loaded Chamber Indicator ที่จะเผยอออกมาเมื่อมีกระสุนอยู่
รวมๆแล้วพูดได้ว่า HK P7M8 มีครบไม่น้อยหน้าปืนรุ่นใหม่เลย

การออกแบบด้านซ้ายและขวาของปืน ทำได้สะอาดมาก โดยมีขาปลดแม็กอยู่ใต้โกร่งไกเหมือน HK รุ่นใหม่ๆ
และไม่มีเซฟหรือแม้แต่ลดไสลด์ให้รกตาแต่ถูกนำไปรวมกับตัวกริปปืนได้อย่างลงตัว

ตัวกริปปืน ถือได้ว่าเป็นจุดพิเศษเฉพาะของ HK P7 เลยก็ว่าได้ซึ่งรวมประโยชน์การใช้งานสองอย่างไว้ด้วยกัน
นอกจากจะเป็นการขึ้นลำเข็มแทงชนวนแล้ว ยังทำหน้าที่ลดไสลด์ได้อีกด้วย
ทำให้การโหลดกระสุนไม่จำเป็นต้องขยับมือที่ถนัดมาบริหารกลไกเลย

แม็กกาซีนของ P7M8 ดูผิวเผินเหมือนแม็กทั้วไป แต่พอดูอย่างละเอียด วัศดุแม็กทำจากเหล็กหนากว่าแม็กทั้วๆไปมาก
โดยเฉพาะลิ้นแม็ก  อีกอย่างผมพยายามหารอยต่อของเหล็กว่าพับมาประจบตรงไหน แต่หาไม่เจอครับ
ใครพอทราบว่าแม็ก HKP7 ขึ้นรูปอย่างไร ช่วยหน่อยนะครับ

การถอดประกอบ

การถอดประกอบ HKP7M8 ทำได้ง่ายโดยการกดปุ่มข้างหลังกริปปุมนี้และดึงไสดล์ถอยหลังนิดหน่อย
ยกขึ้นพ้นรังเพลิงและปล่อยออกไปข้างหน้าช้าๆ เป็นอันเสร็จครับ

ที่ประทับใจมากๆอีกจุดนึงคือการถอดเข็มแทงชนวนโดยที่ไม่ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยเลย
โดยการถอดเข็มแทงชนวนจะทำก่อนถอดไสลด์ โดยการบีบกริปปืนเข้ามาและ
ใช้นิ้วหมุนสลักด้สนหลังตามเข็มนาฬิกา 90องศา เป็นอันเสร็จครับ
ไม่ต้องมีสลักอะไรให้ยุ่งยาก เหมือนปืนสมัยใหม่ ทำให้การถอดทำความสะอาดดูแล
รักษาง่ายมากๆเลย สมกับเป็นปืนใช้งานออกรบอย่างแท้จริง

ระบบและงานภายใน

Hk P7M8 เป็นปีนระบบ Gas Delay Blowback ไม่เหมือนปืนรุ่นใหม่ๆเช่นระบบ Browning
หรือ ห่วงโตงเตงแบบ 1911 ข้อดีของระบบนี้คือ ลำกล้องปืนของ HK P7 สามารถทำให้ยึด
อยู่กับที่เพิ่มความแม่นยำ และระบบแกสช่วยลดแรงกระแทกของไสลด์ทำให้การยิงนิ่มนวล
มากกว่าปืนขนาดเดียวกัน

งานภายในของ P7M8 ทำออกมาได้ดีมาก ละเอียด เนียน เรียบง่ายและ สวยงาม ไม่มีกลไก
รกตาวุ่นวายเหมือนปืนสมัยใหม่ๆ ทำให้ผมคิดว่า ถ้าเมื่อ 30กว่าปีที่แล้วออกแบบได้แบบนี้
ทำไม่ปืนรุ่นใหม่ๆระบบดูเลอะเทอะและรกตา  ผมจะไม่แปลกใจเลยถ้า Hk ทำ P7 ออกมา
ขายในปี 2015

โดยความเรียบง่ายนี้ HK สามารถทำได้เพราะออกแบบไสลด์เป็นอย่างดียากที่จะเลียนแบบ ดู
จากการกลึงเหล็กท้ายไสลด์ที่ดูแล้วไม่น่าจะทำได้ง่ายหรือถูกครับ

อีกอย่างที่ผมประทับใจคือ องศาแม็กกาซีนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง ซึ่งไม่เคยเห็นในปืนไหน
มาก่อน ในปืนรุ่นใหม่ๆ หัวกระสุนจะเชิดขึ้น เพื่อรับการผลักเข้าเนินรังเพลิง แต่ใน P7
กระสุนขนานและจ่ออยู่หน้ารังเพลิงรอการป้อนเข้าอย่างง่ายดาย ทำให้ผมมั่่นใจว่า P7 น่้าจะ
เป็นปืนที่สามารถรับการสุนได้แทบทุกแบบโดยไม่บกพร่องเลย

ระบบแกสของ HK P7M8

ระบบแกสของ HK P7M8 ถือได้ว่า เป็นจุดพิเศษของปืนรุ่นนี้เลยก็ว่าได้ เป็นการใช้แรงแกส
จากการเผาใหม้ของดินปืนมาช่วยในการหน่วงเวลาการทำงานของไสลด์ ซึ่งฟังดูเหมือน
ง่ายครับ แต่ทำออกมาให้ได้ดีคงยากครับ เพราะยังไม่มีเจ้าอื่นพยายามทำออกมาจนถึงวันนี้
ในปี 2015 ที่ Walther ออกแบบปืนรุ่นใหม่ชื่อว่า Walther CCP (Conceal Carry Pistol) แต่ว่า
จะดีเหมือน P7 หรือไม่คงต้องติดตามดูครับ

ระบบแกสของ P7 มีข้อดีหลายจุดครับ นอกจากจะช่วยลด ลดแรง Recoil แล้ว ยังทำให ปืน P7
สามารถยึดลำกล้องได้เพิ่มความแม่นยำ และระบบแกส มีขนาดกระทัดรัดยังช่วยลดความสูงระหว่างกริปปืนและลำกล้อง
ทำให้ปืนกระดกน้อยลง และการยิงทำได้ไวขึ้นครับ

สรุป
ที่อยากจะเขียนอยากจะเล่าก็คงมีประมาณนี้ครับ สำหรับปืน HKP7M8 เป็นปืนที่ผมอยากได้มานานมากและ
พอได้มาก็ยิ่งทำให้ประทับใจยิ่งขึ้นไปอีก

สุดท้ายนี่หวังว่าสมาชิกคนได้สาระและความรู้ไม่มาก็น้อยนะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:12:05 AM โดย Charng » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 10:05:15 PM »

ยินดีด้วยอย่างยิ่งครับ กระบอกนี้เป็นปืนในฝันของผมมาตั้งแต่เริ่มเล่นปืน จนถึงวันนี้ ก็ยังไม่มีครับ จนตอนนี้ พอจะทำใจได้แล้วว่า คงหาสภาพอย่างของคุณ charng ไม่ได้แล้วครับ โชคดีจริงๆ ถือเป็นของขวัญตรุษจีนปีนี้ให้ตัวเองครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:29:33 PM »

เยี่ยมมากๆครับ...

รอภาพทดสอบยิงมาประกอบให้บทความสมบูรณ์ครับ...เยี่ยม
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 12:01:53 AM »

เขียนได้สุดยอดมากครับ ภาพก็สวย เขียนนิตยสารได้เลยนะครับเนี่ย เท่าที่ดูรูปปปืนที่วางๆอยู่ จขกท. ท่าทางจะชอบปืนยี่ห้อ HK มากเลยใช่ไหมครับ
Dr.amnat
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 07:49:13 AM »

ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 08:36:58 AM »

รุ่นนี้ยิงดับเบิ้ลแทบได้ดีมากคงเป็นเพราะการถูกบังคับบีบด้ามให้แน่นกว่าปืนปืนทั่วไป มีเพื่อนใจดีเคยเอามาให้ลองกันในกลุ่มทุกคนยอมรับเลย
Charng
Newbie
*

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 08:30:25 PM »

ปืนกระบอกนี้ขัดใจหลายอย่างครับหมอรุต
อยากเอาไปทดสอบยิงเยอะๆ แต่อยากรักษาสภาพเอาไว้เป็นนางฟ้าเหมือนเดิม 5555
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 09:21:03 PM »

หลงรัก  สวยมากครับ  เยี่ยม

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 09:54:46 PM »

HK P7M8 เวลายิงไม่ว่าจะประณีตหรือยิงเร็ว ใช้แรงบีบกริ๊บเท่าๆกับการจับกริ๊บปืนออโตแบบอื่นๆครับ ไม่ต้องออกแรงมากอะไร

เพียงแต่เวลาบีบ ก็กดเข้ามาให้กริ๊บยุบและล็อคแค่นั้น

ถ้าบีบหนักๆ จะยิงได้ไม่ดี ปืนแบบนี้จะฝึกฝนให้คุ้นครับ แล้วจะรู้ว่า "เหนือ"

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 12:48:32 AM »

สุดยอดปืนที่มีการออกแบบได้ดีเยี่ยมอีกรุ่นหนึ่งครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:26:13 AM »

ตื่นมาเช้าวันตรุษจีน ก็เจอนางฟ้าเลย ... ยินดีด้วยครับคุณช้าง  Grin
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:07:56 AM »

ปืนก็สวย รูปก็สวย คำอธิบายก็ดีครับ  Cheesy
poosb
" รักในหลวง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:35:29 AM »

ปืนสวยมากครับ เยี่ยม
Charng
Newbie
*

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:25:44 PM »

ขอบคุณพี่มะขินและพี่ๆทุกท่านครับ
เอามาให้ดูเปรียบเทียบครับ ผ่านมา 30 กว่าปี Walther พยายามทำ CCP ระบบแกสคล้ายๆ HK ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=qPQNm_5DTz8#t=334

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=qPQNm_5DTz8#t=334[/youtube]
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 06:22:20 PM »

ปืนสวยมากๆ ๆๆๆๆ ....ขอบคุณที่กรุณานำมาให้ชมและแบ่งปันความรู้นะครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
หน้า: [1] 2
  พิมพ์