๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:04:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้นแมงลักปลูกติดยากจังครับ ต้นกะเพรากับโหระพาปลูกง่าย  (อ่าน 2798 ครั้ง)
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:51:40 AM »

ต้นนี้มัน โหระพา นะผมว่า
ไม่เชื่อไปถาม พงษ์ อุดร ดูได้ อิอิ ยิ้มีเลศนัย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 01:22:18 PM »

เขาบอกวิธีขยายพันธุ์
ไม่ได้บอกว่าเป็น แมงลักซะหน่อย แบร่ แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 02:55:58 PM »

จั๊กล่ะ  Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 04:56:26 PM »

เขาบอกวิธีขยายพันธุ์
ไม่ได้บอกว่าเป็น แมงลักซะหน่อย แบร่ แบร่

ใช่ครับ  อิอิ    Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 06:47:01 PM »

ต้นนี้มัน โหระพา นะผมว่า
ไม่เชื่อไปถาม พงษ์ อุดร ดูได้ อิอิ ยิ้มีเลศนัย

5555  ยายฮา  " ครู   แห้ง " อ่ะ  ฮา  55555   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ถาม  " พงษ์ อุดร "  ไม่รู้เรื่อง ร๊อกส์ อ่ะ ฮา 5555   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

5555 ต้องถาม  " พง  พังฮา "  หรือ พง ผู้ช่วย  อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:43:52 PM »

อืมส์ คุณพงษ์ อุดร เงียบหายไปเลย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:00:00 PM »

ใช้วิธีแบบผมก็ได้  ไม่ต้องเพาะเมล็ดครับ  ปักชำด้วยวิธีการควบแน่น  ไม่ต้องคอยรดน้ำหลายครั้ง

วิธีทำก็ไม่ยาก  เอาดินเกษตรผสมมูลสัตว์หมักแล้ว  ๔ : ๑ ส่วน  เอาดินใส่แก้วน้ำพลาสติกจนเต็ม 

ใช้มีดหรือของแข็งปักนำร่อง  ปักกิ่งพันธุ์  แล้วอัดดินให้แน่น  รดน้ำให้มีความชื่นพอประมาณ

ห้ามแฉะ  เอาถุงใสครอบจากด้านบนจนถึงก้นแล้วรัดด้วยยางวง  ดึงถุงด้านบนขึ้นจนยางวงขึ้นไป

อยู่ที่ขอบแก้วเป็นอันเสร็จ  เอาไว้ในที่ร่มรำไร  ๓ - ๔ อาทิตย์ รากงอก  เอายางวงออก  เปิดถุงทีละนิด

รอให้พืชปรับตัว  ซัก ๓ - ๔ วัน ก็เอาไปปลูกได้

(ใช้มีดตัดยอดออกมาปักชำครับ  ถ้าให้ติด ๙๙.๙๙ เปอร์เซ็น ก็จุ่มน้ำยาเร่งรากด้วย)ไหว้
อันนี้แจ่มครับ  Grin
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:00:55 PM »

แมงลัก หรือ อีตู  ควรเพาะต้นกล้าในกะบะก่อน  เตรียมกะบะเพาะโรยเมล็ดใช้ฟาง/หญ้าแห้งกลบ  หาวัสดุกันนกมากินเมล็ดด้วย

ส่วนใหญ่ที่เพาะไม่ขึ้นเพราะนกกินเมล็ดหมด  และควรตั้งกะบะเพาะในจุดที่ไม่มีมด  มดจะขนเมล็ดไปกินหมด

เมื่อต้นกล้าขึ้นแล้วประมาณสี่ใบ ย้ายกล้าไปปลูกในแปลง หรือที่เตรียมปลูก  ระยะแรกหาวัสดุกันแสงด้วยก็ดี

รดน้ำระยะแรกเช้า-เย็น  พอแข็งแรงแล้ววันละครั้งก็ได้   

การใช้เมล็ดที่เก็บจากต้นที่เราปลูก  จะได้ใบที่เล็กกว่าต้นแม่  แต่ได้ความหอมแรงของกลิ่นมาชดเชย  ผมชอบแบบนี้
อันนี้ก็แจ่มครับ ต้องลอง ทั้งสองวิธี  Grin  ขอบคุณมากครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:20:16 PM »

กะพรา โหระพา หรือยีหร่า ผมตัดกิ่งแก่ๆมาเสียบที่ชื้นๆเช่นทางน้ำทิ้งจากครัวหรือห้องน้ำ ปลูกทีงามซะจนต้องได้ตัดทิ้ง หุหุ รกเกิน Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:28:45 PM »

ใช้วิธีแบบผมก็ได้  ไม่ต้องเพาะเมล็ดครับ  ปักชำด้วยวิธีการควบแน่น  ไม่ต้องคอยรดน้ำหลายครั้ง

วิธีทำก็ไม่ยาก  เอาดินเกษตรผสมมูลสัตว์หมักแล้ว  ๔ : ๑ ส่วน  เอาดินใส่แก้วน้ำพลาสติกจนเต็ม  

ใช้มีดหรือของแข็งปักนำร่อง  ปักกิ่งพันธุ์  แล้วอัดดินให้แน่น  รดน้ำให้มีความชื่นพอประมาณ

ห้ามแฉะ  เอาถุงใสครอบจากด้านบนจนถึงก้นแล้วรัดด้วยยางวง  ดึงถุงด้านบนขึ้นจนยางวงขึ้นไป

อยู่ที่ขอบแก้วเป็นอันเสร็จ  เอาไว้ในที่ร่มรำไร  ๓ - ๔ อาทิตย์ รากงอก  เอายางวงออก  เปิดถุงทีละนิด

รอให้พืชปรับตัว  ซัก ๓ - ๔ วัน ก็เอาไปปลูกได้

(ใช้มีดตัดยอดออกมาปักชำครับ  ถ้าให้ติด ๙๙.๙๙ เปอร์เซ็น ก็จุ่มน้ำยาเร่งรากด้วย)ไหว้

โหระพา... ไม่ต้องทำแบบยุ่งยากก็ได้ครับ... แค่เด็ดยอดที่ไม่อ่อนไม่แก่... โดยเลือกยอดที่แข็งแรงแต่ยังไม่ออกดอก... เอามาเสียบลงดินให้ตรงข้อจมลงดิน... จากนั้นขยันรดน้ำหน่อย... งามจนเด็ดกินไม่ทันเลยทีเดียวครับ... โตเร็วและใบงามกว่าซื้อเมล็ดมาปลูกซะอีก... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:49:41 PM »

โหระพา... ไม่ต้องทำแบบยุ่งยากก็ได้ครับ... แค่เด็ดยอดที่ไม่อ่อนไม่แก่... โดยเลือกยอดที่แข็งแรงแต่ยังไม่ออกดอก... เอามาเสียบลงดินให้ตรงข้อจมลงดิน... จากนั้นขยันรดน้ำหน่อย... งามจนเด็ดกินไม่ทันเลยทีเดียวครับ... โตเร็วและใบงามกว่าซื้อเมล็ดมาปลูกซะอีก... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

โหระพา ปักชำง่าย  แต่ถ้าไม่มีเวลาดูแล  ใช้วิธีการควบแน่นก็ไม่ยากนะ 

ถุงใสกับแก้วพลาสติกเอามาใช้ซ้ำได้  ยกเว้นยางวงที่เสื่อมสภาพต้องเปลี่ยนใหม่ครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 09:12:26 AM »

อืมส์ คุณพงษ์ อุดร เงียบหายไปเลย
อยู่แถวๆนี้แหละครับ ไม่ใกล้ไม่ไกล อิอิ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:38:46 AM »

-จริงครับ..กะเพราขึ้นง่ายที่สุด(ขึ้นเองจนเป็นดง),โหระพา ขึ้นยากกว่า แต่ยังหักกิ่งปักชำได้,  แมงลัก ขึ้นยากสุด
ยี ๆ เมล็ดให้หลุดจากเปลือกโรย ๆ รดน้ำชุ่ม ๆ ขึ้นแน่นอน แต่ได้ต้นกล้าไม่มาก(สูญเสียเยอะ) น่าจะหักกิ่งปักชำได้เหมือนกัน
-ใบแมงลักสักขยุ้ม โรยใส่แกงเลียง คนพอจมน้ำแกงเดือด ๆ แล้วยกลง..เอร็ดครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 02:56:57 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:17:12 AM »

ใช้วิธีแบบผมก็ได้  ไม่ต้องเพาะเมล็ดครับ  ปักชำด้วยวิธีการควบแน่น  ไม่ต้องคอยรดน้ำหลายครั้ง

วิธีทำก็ไม่ยาก  เอาดินเกษตรผสมมูลสัตว์หมักแล้ว  ๔ : ๑ ส่วน  เอาดินใส่แก้วน้ำพลาสติกจนเต็ม 

ใช้มีดหรือของแข็งปักนำร่อง  ปักกิ่งพันธุ์  แล้วอัดดินให้แน่น  รดน้ำให้มีความชื่นพอประมาณ

ห้ามแฉะ  เอาถุงใสครอบจากด้านบนจนถึงก้นแล้วรัดด้วยยางวง  ดึงถุงด้านบนขึ้นจนยางวงขึ้นไป

อยู่ที่ขอบแก้วเป็นอันเสร็จ  เอาไว้ในที่ร่มรำไร  ๓ - ๔ อาทิตย์ รากงอก  เอายางวงออก  เปิดถุงทีละนิด

รอให้พืชปรับตัว  ซัก ๓ - ๔ วัน ก็เอาไปปลูกได้

(ใช้มีดตัดยอดออกมาปักชำครับ  ถ้าให้ติด ๙๙.๙๙ เปอร์เซ็น ก็จุ่มน้ำยาเร่งรากด้วย)ไหว้

โหระพา ทำแบบครูต้นว่าจริงครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถามครูต้นครับว่าทางภูเขียว  " ผู้บ่าวเซียงข้อง " แปลว่าอะไรครับ

ถามท่านอื่นด้วยครับ ตอบได้ทุกท่านครับ

ผมอยากทราบความหมาย

Grin Grin Grin ขอบคุณครับ  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:35:42 AM »

ทางบ้านผมใบยอดแมงลักกินกับน้ำยากะทิราดขนมจีน อร่อยมากครับ  น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หรือใส่แกงหน่อไม้น้ำใส + เนื้อปลา ก็สุดจะบรรยายครับ  น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์