๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:53:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้นแมงลักปลูกติดยากจังครับ ต้นกะเพรากับโหระพาปลูกง่าย  (อ่าน 2799 ครั้ง)
Desperado
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:07:00 PM »

ทำไมต้นแมงลักปลูกติดยากจังครับ ต้นกะเพรากับโหระพาปลูกง่าย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:13:31 PM »

เอ ปกติ
ก็ไม่ถึงกับปลูกยากนะครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:20:23 PM »

แมงลักปลูกยากกว่ากะเพรานิดหน่อย แต่เกิดมาผมยังไม่เคยได้ยินว่าใครปลูกไม่ติดนะครับ จิ้มตรงใหนเกิดตรงนั้นขอให้รถน้ำไม่จำเป็นต้องใส่ปุ๋ยก็ได้ ดินแบบใหนเกิดได้หมด ขอให้มีน้ำเลี้ยงครับ

กะเพรา แมงลัก พริก ตะไคร้ ข่า ถ้าปลูกแล้วไม่ขึ้นต้องไหว้เจ้าที่แล้วครับ สงสัยเจ้าที่แรง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:20:34 PM »

ปลูกไม่อยากน๊าแต่มันขี้เหร่ไม่เหมือนที่เขาขาย  ต้องค้นคว้าวิธีปลูกซักหน่อย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:23:04 PM »

ปลูกเอง
แม่ไม่สวยเหมือนที่เขาขาย
แต่ปลอดภัยแน่นอน ครับเฮีย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:13:15 PM »

เห็นว่าชอบน้ำคาวปลา...เหมือนสะระแหน่ นะครับ

คุ้น ๆ ว่า....

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:57:33 AM »

กะเพรา แมงลัก พริก ตะไคร้ ข่า ถ้าปลูกแล้วไม่ขึ้นต้องไหว้เจ้าที่แล้วครับ สงสัยเจ้าที่แรง

ตะไคร้ผมปักไว้ตอนนี้ออกมาเป็นพุ่มเบ้อเร้อ นี่ก็เข้าแล้งแล้วยังไหวอยู่ 55555 มะเขีอ โยนไว้มันงอกเอง Grin Grin Grin พวกนี้ไม่ต้องไปยุ่่งมันมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:57:42 AM »

แล้วที่ ยุ่ง คือ อะหยังคับ น้า carrera ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:07:28 AM »

แล้วที่ ยุ่ง คือ อะหยังคับ น้า carrera ...
        คือที่ผมโพสถามไว้
ในกระทู้ภัตตาคารบ้านทุ่งครับ คิก คิก คิก คิก

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 10:03:59 AM »

พืชผักสวนครัว แซ่บที่สุด  น้ำลายหก
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 11:42:40 AM »

แมงลัก หรือ อีตู  ควรเพาะต้นกล้าในกะบะก่อน  เตรียมกะบะเพาะโรยเมล็ดใช้ฟาง/หญ้าแห้งกลบ  หาวัสดุกันนกมากินเมล็ดด้วย

ส่วนใหญ่ที่เพาะไม่ขึ้นเพราะนกกินเมล็ดหมด  และควรตั้งกะบะเพาะในจุดที่ไม่มีมด  มดจะขนเมล็ดไปกินหมด

เมื่อต้นกล้าขึ้นแล้วประมาณสี่ใบ ย้ายกล้าไปปลูกในแปลง หรือที่เตรียมปลูก  ระยะแรกหาวัสดุกันแสงด้วยก็ดี

รดน้ำระยะแรกเช้า-เย็น  พอแข็งแรงแล้ววันละครั้งก็ได้   

การใช้เมล็ดที่เก็บจากต้นที่เราปลูก  จะได้ใบที่เล็กกว่าต้นแม่  แต่ได้ความหอมแรงของกลิ่นมาชดเชย  ผมชอบแบบนี้
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:28:26 PM »

แมงลัก หรือ อีตู  ควรเพาะต้นกล้าในกะบะก่อน  เตรียมกะบะเพาะโรยเมล็ดใช้ฟาง/หญ้าแห้งกลบ  หาวัสดุกันนกมากินเมล็ดด้วย

ส่วนใหญ่ที่เพาะไม่ขึ้นเพราะนกกินเมล็ดหมด  และควรตั้งกะบะเพาะในจุดที่ไม่มีมด  มดจะขนเมล็ดไปกินหมด

เมื่อต้นกล้าขึ้นแล้วประมาณสี่ใบ ย้ายกล้าไปปลูกในแปลง หรือที่เตรียมปลูก  ระยะแรกหาวัสดุกันแสงด้วยก็ดี

รดน้ำระยะแรกเช้า-เย็น  พอแข็งแรงแล้ววันละครั้งก็ได้   

การใช้เมล็ดที่เก็บจากต้นที่เราปลูก  จะได้ใบที่เล็กกว่าต้นแม่  แต่ได้ความหอมแรงของกลิ่นมาชดเชย  ผมชอบแบบนี้

สุดยอดครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:30:42 PM »

คือที่ผมโพสถามไว้
ในกระทู้ภัตตาคารบ้านทุ่งครับ คิก คิก คิก คิก

ปลูกต้นไม้ไม่มีอะไรยากครับ ถ้าปลูกไม่เยอะ. ถ้าปลูกเยอะล่ะยุ่งทั้งนั้น. Grin Grin Grin   แค่ไม่มีน้ำลดต้องแบกไปไกลๆก็อื้อหือแล้ว
เหมือนมีเมียเยอะไหมครับพี่. 5555555

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:58:52 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:23:22 PM »

ใช้วิธีแบบผมก็ได้  ไม่ต้องเพาะเมล็ดครับ  ปักชำด้วยวิธีการควบแน่น  ไม่ต้องคอยรดน้ำหลายครั้ง

วิธีทำก็ไม่ยาก  เอาดินเกษตรผสมมูลสัตว์หมักแล้ว  ๔ : ๑ ส่วน  เอาดินใส่แก้วน้ำพลาสติกจนเต็ม  

ใช้มีดหรือของแข็งปักนำร่อง  ปักกิ่งพันธุ์  แล้วอัดดินให้แน่น  รดน้ำให้มีความชื่นพอประมาณ

ห้ามแฉะ  เอาถุงใสครอบจากด้านบนจนถึงก้นแล้วรัดด้วยยางวง  ดึงถุงด้านบนขึ้นจนยางวงขึ้นไป

อยู่ที่ขอบแก้วเป็นอันเสร็จ  เอาไว้ในที่ร่มรำไร  ๓ - ๔ อาทิตย์ รากงอก  เอายางวงออก  เปิดถุงทีละนิด

รอให้พืชปรับตัว  ซัก ๓ - ๔ วัน ก็เอาไปปลูกได้

(ใช้มีดตัดยอดออกมาปักชำครับ  ถ้าให้ติด ๙๙.๙๙ เปอร์เซ็น ก็จุ่มน้ำยาเร่งรากด้วย)ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 09:26:09 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์