๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:45:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเด็นการขอมีและใชอาวุธปนเพื่อการแขงขันกีฬา  (อ่าน 4012 ครั้ง)
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:07:26 AM »

รบกวนสอบถามสมาชิกทุกท่านที่เคยมีประสบการณ์ขอป.3 เพื่อการกีฬา
อยากสอบถามแนวทางในการกรอกเอกสารฉบับหนึ่ง "ประเด็นการขอมีและใชอาวุธปนเพื่อการแขงขันกีฬา"
มีหัวข้อดังนี้ครับ

1. ทานเปนสมาชิกประเภทใด ตั้งแตเมื่อใด สังกัดใด ที่ไหน (อันนี้ข้ามไป)
2. ลักษณะการแขงขันเปนอยางไร ใครเปนผูจัด บอยครั้งเพียงใด มีเอกสารหลักฐานใด (ถ้าไม่เคยร่วม ควรกรอกว่าอย่างไร)
ยื่นประกอบการขอ และทานเขารวมการแขงขันระดับใด
3. การฝกซอมหรือการแขงขัน ใชอาวุธปนชนิดใด ขนาดใด (ผมจะขอ .45 คงต้องลงไปว่าใช้ .45ใช้ไหมครับ)
4. ทานมีเหตุผล ความจําเปนอยางไรจึงตองมีและใชอาวุธปนกระบอกที่ขอ
5. เหตุผลอื่น ๆ (เชน ความทันสมัยของอาวุธปน ขอไดเปรียบดานอาวุธปน หรือ ความจําเปนในการแขงขัน

หาข้อมูลมาซักพักนึง ไม่ได้คำตอบเลย เอกสารอย่างอื่นมีครบถ้วน กะว่าพรุ่งนี้ยังไงก็จะไปวังไชยาจบเรื่องให้ได้เสียที อะไรกรอกไม่ได้ก็จะปรึกษาเจ้าหน้าที่ที่ให้ช่วยกรอกเสียเลย

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 01:31:20 AM »

ว้า...มีคนเข้ามาอ่านตั้งร้อยกว่าคนไม่มีใครช่วยตอบบ้างเลย...

เอาแบบที่ปกติผมกรอกนะครับ...

2.แข่งขันยิงปืนชาวบ้าน ชมรม....เป็นผู้จัดการแข่งขัน โดยจัดปีละ 1 ครั้ง ไม่มีเอกสารประกอบ แข่งขันระดับมือใหม่ มิเคยได้รับรางวัล

3.ใช้อาวุธปืนกึ่งอัตโนมัติขนาด.45 ในการฝึกซ้อม...

4.เนื่องจากไม่มีอาวุธปืนขนาด.45 เป็นของตนเอง ทำให้ฝึกซ้อมได้ไม่ต่อเนื่องสม่ำเสมอ...

5.อาวุธปืน.45 รุ่นที่ขออนุญาตซื้อ มีความแม่นยำสูง ปรับแต่งมาจากบริษัทเพื่อการแข่งขันโดยตรง มีศูนย์ที่ให้ความเที่ยงตรงละเอียดมาก...

ประมาณนี้ครับ... Smiley

turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:26:32 AM »

ผมกำลังจะไปขอเพื่อกีฬาอาทิตย์หน้าครับ ครั้งแรกเลย แต่เป็น.223ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน เคยแต่ยิงคาร์บินที่ ศรภ.  เราแค่เปิดภาพในมือถือให้ดูได้ไหมครับ หรือต้องพิมพ์ภาพใส่กระดาษครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:59:16 AM »

ตอนผมขอไรเฟิลผมก็กรอกเหมือนด้านบนนะครับ...

ยกเว้นแค่แบบและขนาดเปลี่ยนเป็น ไรเฟิลขนาด.... แทน... Cheesy
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:13:32 PM »

อืมส์
ขอบคุณ ครับคุณหมอ
ตอนผมขอ.๔๕ เพื่อการกีฬา
ลืมไปแล้วว่าเขียนว่าอะไรบ้าง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:31:49 AM »

ว้า...มีคนเข้ามาอ่านตั้งร้อยกว่าคนไม่มีใครช่วยตอบบ้างเลย...

เอาแบบที่ปกติผมกรอกนะครับ...

2.แข่งขันยิงปืนชาวบ้าน ชมรม....เป็นผู้จัดการแข่งขัน โดยจัดปีละ 1 ครั้ง ไม่มีเอกสารประกอบ แข่งขันระดับมือใหม่ มิเคยได้รับรางวัล

3.ใช้อาวุธปืนกึ่งอัตโนมัติขนาด.45 ในการฝึกซ้อม...

4.เนื่องจากไม่มีอาวุธปืนขนาด.45 เป็นของตนเอง ทำให้ฝึกซ้อมได้ไม่ต่อเนื่องสม่ำเสมอ...

5.อาวุธปืน.45 รุ่นที่ขออนุญาตซื้อ มีความแม่นยำสูง ปรับแต่งมาจากบริษัทเพื่อการแข่งขันโดยตรง มีศูนย์ที่ให้ความเที่ยงตรงละเอียดมาก...

ประมาณนี้ครับ... Smiley

ขอบพระคุณมากครับ
แต่เมื่อวันศุกร์ผมไปขอมาแล้ว ตอนแรกนึกว่าจะมีpattern แบบเอกสารคำร้องอื่นๆ พอถามเจ้าหน้าที่ แกบอกว่าก็กรอกๆไปเถอะ ผมก็มั่วๆเอา ออกมาสำนวนคล้ายๆที่คุณอารุตแนะนำแหละครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 07:20:15 PM »

ตอนผมขอไรเฟิลผมก็กรอกเหมือนด้านบนนะครับ...

ยกเว้นแค่แบบและขนาดเปลี่ยนเป็น ไรเฟิลขนาด.... แทน... Cheesy

ป.4 ไรเฟิลของผมเพิ่งออกมา 2 ใบ
ตอนทำเรื่องวังไชยา  ถามหาหนังสือรับรองการเป็นสมาชิกสมาคมยิงปืน  ผมก็บอกไปว่าไม่ได้เป็นสมาชิกเลยสักที่  แต่เป็นนายกสมาคมยิงปืน กับอุปนายกสมาคมไรเฟิล อยู่ 2 สมาคม  แล้วก็ส่งสำเนาหนังสือจดทะเบียนสมาคมไปให้
ปรากฏว่า ป.4 ทั้งสองฉบับ ประทับหัวมาว่า "อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 11:13:13 PM »

ป.4 ไรเฟิลของผมเพิ่งออกมา 2 ใบ
ตอนทำเรื่องวังไชยา  ถามหาหนังสือรับรองการเป็นสมาชิกสมาคมยิงปืน  ผมก็บอกไปว่าไม่ได้เป็นสมาชิกเลยสักที่  แต่เป็นนายกสมาคมยิงปืน กับอุปนายกสมาคมไรเฟิล อยู่ 2 สมาคม  แล้วก็ส่งสำเนาหนังสือจดทะเบียนสมาคมไปให้
ปรากฏว่า ป.4 ทั้งสองฉบับ ประทับหัวมาว่า "อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

นี่ถ้าพี่สุพินท์กรอกอย่างที่ผมแนะนำไปก็ได้เพื่อการกีฬาแล้ว....ฮา...คิก คิก
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:12:04 PM »

ผมขอเพื่อการกีฬาที่อำเภอนึงในต่างจังหวัด  ปลัดให้ไปคุยกับนายอำเภอที่ย้ายมาแทนคนที่มีเรื่องในคดีเก่า นายอำเภอถามว่าใส่ชุดอะไรเวลาแข่ง....ถามเท่านั้นจริงๆ ครับ ผมตอบเสร็จก็ได้ใบเลย
ก่อนกลับนายอำเภอบอกว่าได้ปืนเเล้วเอามาให้ดูด้วย  อยากรู้ว่าปีนที่ใช้แข่งกีฬามันไม่เหมือนปื่นทั่วไปยังไง

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 10:57:18 AM »

ขอสอบถามเพิ่มครับ ขอเพื่อการกีฬา เดือนนี้ยื่นเรื่อง .45 ไว้1ใบ เดือนหน้าไปยื่นเรื่อง .45ไว้อีก1ใบ
โดยที่ใบแรกยังไม่ออก ได้หรือไม่ครับ ท่านใดมีประสพการณ์บ้างครับ จนท เขาจะว่ายังไงครับ ไหว้
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 11:57:19 AM »

ขอสอบถามเพิ่มครับ ขอเพื่อการกีฬา เดือนนี้ยื่นเรื่อง .45 ไว้1ใบ เดือนหน้าไปยื่นเรื่อง .45ไว้อีก1ใบ
โดยที่ใบแรกยังไม่ออก ได้หรือไม่ครับ ท่านใดมีประสพการณ์บ้างครับ จนท เขาจะว่ายังไงครับ ไหว้
ได้ครับ เมื่อก่อนผมขอครั้งล่ะ 2 ใบ ... ชุดแรกยังไม่ออก ผมก็ขอชุดต่อไปเลย ไม่มีปัญหาครับ  Grin
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 09:50:50 AM »

ผมขอยืม copy ไปอ้างหน่อยซิครับพี่  ผมบอกว่าผมเป็นสมาชิก  แต่สนามผม 25 ม  จะยิง .223 ได้ยังไง
เขาก็ยังอยากได้หนังสือรับรองอยู่ -/\-
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:24:21 AM »

ผมขอยืม copy ไปอ้างหน่อยซิครับพี่  ผมบอกว่าผมเป็นสมาชิก  แต่สนามผม 25 ม  จะยิง .223 ได้ยังไง
เขาก็ยังอยากได้หนังสือรับรองอยู่ -/\-

น่าจะเอาไปใช้ไม่ได้นะครับ  ไรเฟิลมันป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ แล้วก็ไม่สมควรที่จะใช้ยิงในเมืองหรือในบ้านด้วย
กรณีของผม  เป็นเรื่องที่ มท.เขียนระเบียบตีกรอบตัวเองมากเกินไป
เขียนว่า "เป็นสมาชิกสนามยิงปืน"  แต่คนที่เป็นกรรมการสมาคม หรือเป็นนายกสมาคมยิงปืน ก็ใช้สนามยิงปืนได้เหมือนกับสมาชิกคนอื่น ๆ นั่นแหละ
แต่จะไม่ออกใบอนุญาตให้ มันก็กระไรอยู่  เพราะหนังสือรับรองการจัดตั้งสมาคม ออกโดยนายทะเบียนสมาคม (อธิบดีกรมการปกครอง และผู้ว่าราชการจังหวัด)
ก็เลยออกแบบกลาง ๆ  คือเป็นเรื่องป้องกันตัว

เลยลองเอาแฟ้ม ป.4 ไรเฟิลมาดู  ปรากฏว่าในช่วงตั้งแต่ตีตราหัว ป.4 มา  ผมมี ป.4 ไรเฟิล 10 ใบ  เป็นกีฬา 5 ใบ และป้องกันตัว 5 ใบ
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:44:52 PM »

สงสัย จนท ไม่เคยอ่าน อวป เลยไม่รู้จักท่านผู้การสุพินธ์::005::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:39:24 PM โดย DR.Siah » บันทึกการเข้า
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 05:34:04 PM »

ยื่นต้นเดือน รอ รอ รอ น้ำลายหก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์