๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:30:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเด็นการขอมีและใชอาวุธปนเพื่อการแขงขันกีฬา  (อ่าน 4005 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 09:23:18 PM »

ตอนผมขอไรเฟิลผมก็กรอกเหมือนด้านบนนะครับ...

ยกเว้นแค่แบบและขนาดเปลี่ยนเป็น ไรเฟิลขนาด.... แทน... Cheesy

ป.4 ไรเฟิลของผมเพิ่งออกมา 2 ใบ
ตอนทำเรื่องวังไชยา  ถามหาหนังสือรับรองการเป็นสมาชิกสมาคมยิงปืน  ผมก็บอกไปว่าไม่ได้เป็นสมาชิกเลยสักที่  แต่เป็นนายกสมาคมยิงปืน กับอุปนายกสมาคมไรเฟิล อยู่ 2 สมาคม  แล้วก็ส่งสำเนาหนังสือจดทะเบียนสมาคมไปให้
ปรากฏว่า ป.4 ทั้งสองฉบับ ประทับหัวมาว่า "อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"
ผมขอยืม copy ไปอ้างหน่อยซิครับพี่  ผมบอกว่าผมเป็นสมาชิก  แต่สนามผม 25 ม  จะยิง .223 ได้ยังไง
เขาก็ยังอยากได้หนังสือรับรองอยู่ -/\-

น่าจะเอาไปใช้ไม่ได้นะครับ  ไรเฟิลมันป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ แล้วก็ไม่สมควรที่จะใช้ยิงในเมืองหรือในบ้านด้วย
กรณีของผม  เป็นเรื่องที่ มท.เขียนระเบียบตีกรอบตัวเองมากเกินไป
เขียนว่า "เป็นสมาชิกสนามยิงปืน"  แต่คนที่เป็นกรรมการสมาคม หรือเป็นนายกสมาคมยิงปืน ก็ใช้สนามยิงปืนได้เหมือนกับสมาชิกคนอื่น ๆ นั่นแหละ
แต่จะไม่ออกใบอนุญาตให้ มันก็กระไรอยู่  เพราะหนังสือรับรองการจัดตั้งสมาคม ออกโดยนายทะเบียนสมาคม (อธิบดีกรมการปกครอง และผู้ว่าราชการจังหวัด)
ก็เลยออกแบบกลาง ๆ  คือเป็นเรื่องป้องกันตัว

เลยลองเอาแฟ้ม ป.4 ไรเฟิลมาดู  ปรากฏว่าในช่วงตั้งแต่ตีตราหัว ป.4 มา  ผมมี ป.4 ไรเฟิล 10 ใบ  เป็นกีฬา 5 ใบ และป้องกันตัว 5 ใบ

5 ใบนั่นห้ามนำไปแข่งนะ ผิด
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:32:47 PM »

ตอนผมขอไรเฟิลผมก็กรอกเหมือนด้านบนนะครับ...

ยกเว้นแค่แบบและขนาดเปลี่ยนเป็น ไรเฟิลขนาด.... แทน... Cheesy

ป.4 ไรเฟิลของผมเพิ่งออกมา 2 ใบ
ตอนทำเรื่องวังไชยา  ถามหาหนังสือรับรองการเป็นสมาชิกสมาคมยิงปืน  ผมก็บอกไปว่าไม่ได้เป็นสมาชิกเลยสักที่  แต่เป็นนายกสมาคมยิงปืน กับอุปนายกสมาคมไรเฟิล อยู่ 2 สมาคม  แล้วก็ส่งสำเนาหนังสือจดทะเบียนสมาคมไปให้
ปรากฏว่า ป.4 ทั้งสองฉบับ ประทับหัวมาว่า "อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"
ผมขอยืม copy ไปอ้างหน่อยซิครับพี่  ผมบอกว่าผมเป็นสมาชิก  แต่สนามผม 25 ม  จะยิง .223 ได้ยังไง
เขาก็ยังอยากได้หนังสือรับรองอยู่ -/\-

น่าจะเอาไปใช้ไม่ได้นะครับ  ไรเฟิลมันป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ แล้วก็ไม่สมควรที่จะใช้ยิงในเมืองหรือในบ้านด้วย
กรณีของผม  เป็นเรื่องที่ มท.เขียนระเบียบตีกรอบตัวเองมากเกินไป
เขียนว่า "เป็นสมาชิกสนามยิงปืน"  แต่คนที่เป็นกรรมการสมาคม หรือเป็นนายกสมาคมยิงปืน ก็ใช้สนามยิงปืนได้เหมือนกับสมาชิกคนอื่น ๆ นั่นแหละ
แต่จะไม่ออกใบอนุญาตให้ มันก็กระไรอยู่  เพราะหนังสือรับรองการจัดตั้งสมาคม ออกโดยนายทะเบียนสมาคม (อธิบดีกรมการปกครอง และผู้ว่าราชการจังหวัด)
ก็เลยออกแบบกลาง ๆ  คือเป็นเรื่องป้องกันตัว

เลยลองเอาแฟ้ม ป.4 ไรเฟิลมาดู  ปรากฏว่าในช่วงตั้งแต่ตีตราหัว ป.4 มา  ผมมี ป.4 ไรเฟิล 10 ใบ  เป็นกีฬา 5 ใบ และป้องกันตัว 5 ใบ
ครับพี่  ไหว้ ผมก็บอกเขาไปว่า  เวลาผมไปอยู่ทุ่งนา  บ้านใกล้ผมที่สุดก็ 500 ม. แล้ว  แต่เขาก็พูดดีนะครับ  ลำบากต้องให้นายสนามผมออกหนังสืออีกแระ  อ๋อย   
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 11:33:37 AM »

ผมเพิ่งไปขอป.3 ขนาด.45 มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ
นายท่านย้ายมาใหม่ ท่านมีนโยบายว่าสั้น1 ยาว1เท่านั้น
ท่านบอก"ใครมีเกิน2กระบอก ไม่ต้องมาคุย"
จนสัปดาห์ก่อน ขอโอกาสเข้าพบท่านครับ
ผมขอใบป.3เพื่อการกีฬา
ท่านถามว่าเอาไปแข่งอะไร ผมก็ตอบใช้ฝึกidpa ipscครับ
สำหรับหลักฐาน ผมใช้ใบรับรองสมาคมกีฬาของจังหวัด
กับใบรับรองของการกีฬาแห่งประเทศไทย ที่เราขึ้นทะเบียนไว้ครับ
ได้ใบป.3 ออกมา ค่าธรรมเนียม6บาทถ้วนครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:29:55 PM »

+1 ท่านจอบหลอยครับ... เยี่ยม
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:32:51 PM »

+1 ท่านจอบหลอยครับ... เยี่ยม
ขอบพระคุณครับผม
นายอำเภอท่านนี้ ระเบียบเป๊ะมากครับ
ท่านแจ้งนะโยบายไว้กับจนท.เลยว่า
"ใครมีเกิน2กระบอก ไม่ต้องมาคุยกับผม ผมมีมาตรฐานเดียว"
ในวันที่ผมขอเข้าพบท่าน ท่านถามว่า"คุณจะขอปืนขนาดอะไร"
ผมตอบ ".45 ครับท่าน"
ท่านตอบทันที"ผมออกให้ไม่ได้ ยิ่งคุณเป็นประชาชนทั่วไป ผมยิ่งออกให้ไม่ได้เลย"

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ท่านเปิดรับฟังความเห็นของประชาชนทั่วไปครับ
เมื่อทราบถึงวัตถุประสงค์ และคุณสมบัติครบถ้วน
ท่านก็ทำตามระบบครับ
ผมภูมิใจที่บ้านผมมีนายอำเภออย่างท่านครับ
กับป.3 ขนาด.45 ค่าธรรมเนียมตามระบบ 6บาทครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์