๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 12:31:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์กินอาหารป่า หรือเปิบพิสดาร..  (อ่าน 7513 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 06:53:16 PM »

ผมว่าแค่หอย ก็เป็นยาชั้นดีแล้ว

ล้างดีๆ ไม่สาบ ไม่คาว ไม่กุย

อาหารป่า มันกุยครับ

มันไม่ได้อาบน้ำทุกวัน แบบหอย เยี่ยม ไหว้

55555  ทรรศนะ ของ  " คน ชอบหอย "   อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 06:56:29 PM »

ตอนผมอายุ 20 กว่า ๆ ชอบไปกินอาหารป่าที่หลังป่าไม้เขตสงขลา
ไปกับน้องคนหนึ่ง เป็นร้านข้าวแกงธรรมดา

แต่เมนูของเขาเป็นอาหารป่าขนานแท้ (ไม่รู้อยู่กลางเมืองได้ยังไง)
เช่น กวาง เก้ง เต่า เม่น ชะมด อ้น ลิ่น(นิ่ม) ค่าง กระรอก..ฯลฯ

เขาแกงเผ็ดแบบแห้ง ๆ(อาจเป็นผัดเผ็ด) ใส่ถาดไว้หลายถาด
ทุกถาดดูเนื้อดำ ๆ เหมือนกันไปหมด

ผมเลือกกินชนิดที่ไม่ hardcore เท่าไหร่
เช่น แกงปลาไหล กบ ตะพาบน้ำ

จนบัดนี้ผมยังไม่เคยกินอาหารป่าแท้ ๆ เลย   

55555  พี่  poethipus  ต้องไป  " พบแพทย์ " แล้วอ่ะ ฮา 555555

เดินเข้าร้าน " เปิบพิศดาร "  อ่ะ ฮา

5555 ล่อปลาไหล แอนด์ กบ  คอนโด อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 07:00:40 PM »

ยอมครับ ปกติผมเคยมั่นใจว่าเป็นคนไม่เลือกกิน
ไปบ้านแฟนที่นครไทยเจออาหารป่าธรรมดาไม่พิศดารมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมทอดไข่เจียวกินอย่างเดียวเลยครับ อ๋อย

55555  โอ้ยพี่โด่ง  " นครไทย " เมื่อก่อน  ป่าชัดๆ อ่ะ ฮา 5555

จาก  " บ้านแยง " แยกซ้าย เข้าไป สามสิบ สี่สิบกิโล ฮา
พอ ห้าโมงเย็น  เงียบเป็น  เหมือน " ป่าช้า " แล้วอ่ะ  ฮา

ยายเคยหลงไปนอน  ที่นั่นอ่ะ ฮา

555 โดนถล่ม  ในวงไฮโลว์  " หมดตูด " อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:00:21 PM »

ยอมครับ ปกติผมเคยมั่นใจว่าเป็นคนไม่เลือกกิน
ไปบ้านแฟนที่นครไทยเจออาหารป่าธรรมดาไม่พิศดารมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมทอดไข่เจียวกินอย่างเดียวเลยครับ อ๋อย

55555  โอ้ยพี่โด่ง  " นครไทย " เมื่อก่อน  ป่าชัดๆ อ่ะ ฮา 5555

จาก  " บ้านแยง " แยกซ้าย เข้าไป สามสิบ สี่สิบกิโล ฮา
พอ ห้าโมงเย็น  เงียบเป็น  เหมือน " ป่าช้า " แล้วอ่ะ  ฮา

ยายเคยหลงไปนอน  ที่นั่นอ่ะ ฮา

555 โดนถล่ม  ในวงไฮโลว์  " หมดตูด " อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตอนนี้ก็ยังป่าคร้าบบบบบ บ้านแฟนห่างอำเภอครึ่งชั่วโมง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 10:34:53 AM »

คิก คิก น่าจะเป็นหมู่บ้านเลตองคุอุ้มผาง
ผมอ่านเจอแกงขี้ค่าง(ไม่มีรายละเอียด) จากข้อเขียนของบุหลัน รันตี ครับ ชื่อเรื่อง  "ล่าแรดที่เมียวมอลาขะ" เทือกเขาตะนาวศรี แต่ไม่รู้จังหวัดไหน หรืออาจเป็นฝั่งพม่า เมนูนี้ดูเหมือนคนกะเหรี่ยงกินกันทั่วไปครับ
แกงขี้ค่างคนท้องถิ่นบ้านผมก็กินกันครับแต่อาจจะทำไม่เหมือนกับที่กะเหรี่ยงทำครับ สัตว์ตระกุลลิงผมไม่กินทั้งเนื้อและขี้ครับมันเหมือนคนเกินไปกินไม่ลงครับ อีกอันนึงก็ตัวตุ่นครับเอาใส้มาปิ้งกินทั้งใส้ทั้งขี้ที่ว่าเป็นยาเพราะว่าสัตว์พวกนี้จะกินยอดไม้รากไม้ซึ่งบางอย่างจะเป็นยาสมุนไพรครับแต่ผมก็ไม่กินแกงตุ่นเหมือนกันครับ ยกเว้นลาบตุ่นอันนี้ของมัก น้ำลายหก
ช่วยเล่าวิธีทำแกงขี้ค่างหน่อยซีครับ..อยากรู้จริง ๆ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 12:54:48 PM »

คิก คิก น่าจะเป็นหมู่บ้านเลตองคุอุ้มผาง
ผมอ่านเจอแกงขี้ค่าง(ไม่มีรายละเอียด) จากข้อเขียนของบุหลัน รันตี ครับ ชื่อเรื่อง  "ล่าแรดที่เมียวมอลาขะ" เทือกเขาตะนาวศรี แต่ไม่รู้จังหวัดไหน หรืออาจเป็นฝั่งพม่า เมนูนี้ดูเหมือนคนกะเหรี่ยงกินกันทั่วไปครับ
แกงขี้ค่างคนท้องถิ่นบ้านผมก็กินกันครับแต่อาจจะทำไม่เหมือนกับที่กะเหรี่ยงทำครับ สัตว์ตระกุลลิงผมไม่กินทั้งเนื้อและขี้ครับมันเหมือนคนเกินไปกินไม่ลงครับ อีกอันนึงก็ตัวตุ่นครับเอาใส้มาปิ้งกินทั้งใส้ทั้งขี้ที่ว่าเป็นยาเพราะว่าสัตว์พวกนี้จะกินยอดไม้รากไม้ซึ่งบางอย่างจะเป็นยาสมุนไพรครับแต่ผมก็ไม่กินแกงตุ่นเหมือนกันครับ ยกเว้นลาบตุ่นอันนี้ของมัก น้ำลายหก
ช่วยเล่าวิธีทำแกงขี้ค่างหน่อยซีครับ..อยากรู้จริง ๆ
ผมก็ทำไม่เป็นหรอกครับใครชวนไปกินก็ส่ายหัวไว้ก่อนครับ  บางคนเค้าก็ว่าเอาขี้เพี้ยมาใส่แกงคล้ายแกงอ่อมเนื้อครับ อีกเรื่องเกี่ยวกับค่างก็คือเลือดเค้าว่าเป็นยาบำรุงกำลังครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:16:26 PM »

แกงอ่อมพุงกระต่ายป่า ก็โคตรสมุนไพรเหมือนกันครับ  น้ำลายหก เยี่ยม คิก คิก อ๋อย
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:28:00 PM »

แกงอ่อมพุงกระต่ายป่า ก็โคตรสมุนไพรเหมือนกันครับ  น้ำลายหก เยี่ยม คิก คิก อ๋อย
กระต่ายแกงใส่ฟักเขียวหรือไม่ก็ย่างพอนํ้าตกแล้วก็เอามาลาบอร่อยครับ น้ำลายหก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:28:49 PM »

เนื้อวัว - เนื้อควาย - หมา - แมว - ปลาไหล - ปลาดุก ผมไม่กินครับ  Grin Grin Grin

งูต้มตุ๋นย่างฯลฯ เป็นชิ้นเป็นตัว   ผมไม่กินครับ ( ผัดเผ็ดงูเห่าสับละเอียดกินครับต้องทำให้เห็นด้วย )  น้ำลายหก

อาหารไทยอาหารป่าที่กินได้  ผมกินหมดครับ ตอนนี้แก่แล้วขอปรุงสุกนะครับ  น้ำลายหก

จิ้นเน่าทางเหนือก็อยากลองกินครับ  น้ำลายหก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:42:27 PM »

แกงทั้งพุงเลยครับ ขี้อ่อน ขี้แก่ เห็นเป็นเม็ดๆ เหมือนยาลูกกลอนเลย ซดน้ำกันโฮกๆ อ๋อย อ๋อย อ๋อย คิก คิก
กระต่ายแกงใส่ฟักเขียวหรือไม่ก็ย่างพอนํ้าตกแล้วก็เอามาลาบอร่อยครับ น้ำลายหก
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:47:25 PM »

แกงทั้งพุงเลยครับ ขี้อ่อน ขี้แก่ เห็นเป็นเม็ดๆ เหมือนยาลูกกลอนเลย ซดน้ำกันโฮกๆ อ๋อย อ๋อย อ๋อย คิก คิก
ไม่ไหวมั๊งครับ คิก คิก

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:15:40 PM »

ขี้เพี้ยที่ทางคนอีสานชอบเอามาใส่น้ำจิ้มแจ๋ว รสขมๆนี่ คือ 'อุจจาระ'ของเพี้ยจริงๆเลยใช่ไหมครับ
บรึ้ยๆ หลวมตัวกินไปตั้งหลายทีละ นึกว่าเป็นผล เป็นสมุนไพรอะไรซักอย่าง
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:22:08 PM »

ขี้อ่อนนะครับ...แบบว่าออกจากกระเพาะ...เป็นน้ำเหลว ๆ ที่อยู่ในลำใส้เล็ก..ก่อนที่จะถูกลำใส้ดูดซึมเอาน้ำไปเหลือแต่กากเป็น "อุจจาระ" นั่นแหละครับ...แบบนี้เขาจะใช้เชือกด้ายผูกเป็นข้อ ๆ ซึ่งถือว่าเป็นของแท้...และนิยมใส่พวกก้อยลาบ......แต่มีอีกพวกคือ..พวกที่ร้านขายเนื้อชอบทำคือ...พวกขี้เพลี้ยที่ใส่ถุงพลาสติกไว้แถม...พวกนี้จะเอาขี้แก่ ๆ นี่แหละผสมน้ำขย้ำ ๆ แล้วกรองเอาน้ำที่ว่าแล้วเอาไปใส่ถุงไว้แถม....เหมาะสำหรับพวกที่ทำต้มขมขายนั่นแหละครับ.... แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 02:25:16 PM โดย น้าเสก คนเดิม » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:23:01 PM »

ขี้เพี้ยที่ทางคนอีสานชอบเอามาใส่น้ำจิ้มแจ๋ว รสขมๆนี่ คือ 'อุจจาระ'ของเพี้ยจริงๆเลยใช่ไหมครับ
บรึ้ยๆ หลวมตัวกินไปตั้งหลายทีละ นึกว่าเป็นผล เป็นสมุนไพรอะไรซักอย่าง
ขี้อ่อนที่อยู่ในใส้วัวควายหรือสัตว์ต่างๆครับ

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:24:20 PM »

เคยกินกระต่ายป่าครั้งแรก สมัยทำงานที่มวกเหล็ก เอาซิงไปดัก พรานกระต่ายบรรยายสรรพคุณว่า กระต่ายป่ามันรู้จักสมุนไพรป่าทุกชนิด มันเลือกกินแต่สมุนไพรชั้นเลิศ ซึ่งมนุษย์ไม่มีวันรู้จัก  

กระต่ายป่าถึงกำลังวังชาดี สมรรถนะทางเพศดี ลูกดก ตัวผู้ผสมได้ทั้งวันทั้งคืน ถ้าอยากได้ยาดีไม่ต้องไปหา หมั่นกินต้มพุงกระต่าย ฟังแค่นั้นแหละ...หนุ่มๆอย่างพวกผม ซดน้ำกันโฮกๆ เหลือแต่ขี้กระต่าย เป็นเม็ดๆ กองอยู่ก้นหม้อ  คิก คิก คิก คิก อ๋อย
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์