๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:59:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์กินอาหารป่า หรือเปิบพิสดาร..  (อ่าน 7502 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 05:06:31 AM »

อาหารคนเรากินทางปาก จมูก ตา Grin Grin Grin ก่อนเข้าปากจะไม่ดมกันเลยรึ

ถ้ามีกลิ่นขนาดนั้น น่าจะไหวตัวทันกันบ้าง 5555555555  ถ้าไม่ได้อยู่ใต้ความกดดัน

อาหารป่านี่สุดยอดครับ แต่ที่บอกกินเป็นยา ไม่รู้เป็นยาอย่างไร หรือเหมือนกิมจิ ยาคู้ โยเกิต

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:38:19 AM »

ผมว่าแค่หอย ก็เป็นยาชั้นดีแล้ว ล้างดีๆ ไม่สาบ ไม่คาว ไม่กุย
อาหารป่า มันกุยครับ มันไม่ได้อาบน้ำทุกวัน แบบหอย เยี่ยม ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:54:14 AM »

คิก คิก น่าจะเป็นหมู่บ้านเลตองคุอุ้มผาง
ผมอ่านเจอแกงขี้ค่าง(ไม่มีรายละเอียด) จากข้อเขียนของบุหลัน รันตี ครับ ชื่อเรื่อง  "ล่าแรดที่เมียวมอลาขะ" เทือกเขาตะนาวศรี แต่ไม่รู้จังหวัดไหน หรืออาจเป็นฝั่งพม่า เมนูนี้ดูเหมือนคนกะเหรี่ยงกินกันทั่วไปครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:38:21 AM »

ตอนผมอายุ 20 กว่า ๆ ชอบไปกินอาหารป่าที่หลังป่าไม้เขตสงขลา ไปกับน้องคนหนึ่ง เป็นร้านข้าวแกงธรรมดา แต่เมนูของเขาเป็นอาหารป่าขนานแท้ (ไม่รู้อยู่กลางเมืองได้ยังไง) เช่น กวาง เก้ง เต่า เม่น ชะมด อ้น ลิ่น(นิ่ม) ค่าง กระรอก..ฯลฯ เขาแกงเผ็ดแบบแห้ง ๆ(อาจเป็นผัดเผ็ด) ใส่ถาดไว้หลายถาด ทุกถาดดูเนื้อดำ ๆ เหมือนกันไปหมด
ผมเลือกกินชนิดที่ไม่ hardcore เท่าไหร่ เช่น แกงปลาไหล กบ ตะพาบน้ำ จนบัดนี้ผมยังไม่เคยกินอาหารป่าแท้ ๆ เลย   
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:51:17 AM »

เคยกินแต่หนู...ชะมด...แต่พวกเต่าพวกตะพาบไม่กิน...ส่วนพวกที่ใหญ่กวา เช่น พวกลิงค่างหมูป่าเก้งกวางไม่กล้ากินครับ....เห็นมีข่าวพวกทางเหนือตายบ่อย ๆ เพราะกินลาบหมูป่า.. Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:51:43 AM »

ผมว่าแค่หอย ก็เป็นยาชั้นดีแล้ว ล้างดีๆ ไม่สาบ ไม่คาว ไม่กุย
อาหารป่า มันกุยครับ มันไม่ได้อาบน้ำทุกวัน แบบหอย เยี่ยม ไหว้

คิก คิก คิก คิก

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:02:32 AM »

ยอมครับ ปกติผมเคยมั่นใจว่าเป็นคนไม่เลือกกิน ไปบ้านแฟนที่นครไทยเจออาหารป่าธรรมดาไม่พิศดารมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมทอดไข่เจียวกินอย่างเดียวเลยครับ อ๋อย
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:16:26 AM »

Grin Grin Grin ผมอยากกินมากครับ  น้ำลายหก

ส่วนซ้ายมือ

เนื้อกระป๋องที่แจกให้กินในลาว 

มีชิ้นส่วนอวัยวะคนแถมมาด้วย

แต่แบบนั้นผมไม่อยากกินนะครับ  แบร่

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:27:53 AM »

+ครับ เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:08:26 PM »

อาหารป่าของผม ปลากระป๋อง.....  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:27:49 PM »

นรก 35 วันในป่าบางกลอย..นี่..ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าแค่หลงป่าเฉย ๆ ดูเหมือนจะไม่มีข้าศึก..ไม่ได้รบกับใคร ใช่ไหมครับ ? 
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:36:45 PM »

นรก 35 วันในป่าบางกลอย..นี่..ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าแค่หลงป่าเฉย ๆ ดูเหมือนจะไม่มีข้าศึก..ไม่ได้รบกับใคร ใช่ไหมครับ ? 
รบครับโดนถล่มเหลือรอดสองคน ถ้าจำไม่ผิด.

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:49:37 PM »

ไปทั้งหมด 9 ท่าน

ดังนี้

กะเหรี่ยงนำทาง 1 ท่าน

ต.ช.ด.14   2 ท่าน

ต.ช.ด.พลร่มค่ายนเรศวร 6 ท่าน

ตาย 4 ท่าน หายสาบสูญ 1 ท่าน

รอดกลับมา 4 ท่าน  เป็นพลร่มค่ายนเรศวรครับ

ปะทะกันดุเดือด โดนตามล่า ต่อสู้กับความอดอยากหิวโหย หนอนกัดกินบาดแผล  ธรรมมะ ความอดทน มีสติ

ไปหาข่าวแหล่งผลิตยาเสพติดครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 04:12:01 PM »

เคยกินแต่หนู...ชะมด...แต่พวกเต่าพวกตะพาบไม่กิน...ส่วนพวกที่ใหญ่กวา เช่น พวกลิงค่างหมูป่าเก้งกวางไม่กล้ากินครับ....เห็นมีข่าวพวกทางเหนือตายบ่อย ๆ เพราะกินลาบหมูป่า.. Grin
ถึงเป็นหมูบ้านก็ตายได้ครับ ถ้าเป็นอาหารสุกๆ ดิบๆ พวกลาบหรือลู่เลือด  ไหว้

หมูป่าหรือหมูบ้านที่เลี้ยงแบบปล่อยพวกนี้มันมีแบคทีเรียสเตรปโตคอกคัส ซูอิส (Streptococcus suis) ซึ่งเป็นสาเหตุของไข้หูดับในเลือดและสารคัดหลั่งอยู่แล้ว พอคนโดยเฉพาะทางเหนือนิยมเชือดหมูมาทำอาหารประเภท ลาบ ลู่ ส้า ก็ไม่นิยมปรุงให้สุกเพราะเนื้อมันจะไม่หวาน บางทีก็ใส่เลือดสดๆ ลงไปผสมด้วย แบบนี้ไม่ติดเชื้อก็ไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไรแล้วครับ อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 05:59:26 PM »

คิก คิก น่าจะเป็นหมู่บ้านเลตองคุอุ้มผาง
ผมอ่านเจอแกงขี้ค่าง(ไม่มีรายละเอียด) จากข้อเขียนของบุหลัน รันตี ครับ ชื่อเรื่อง  "ล่าแรดที่เมียวมอลาขะ" เทือกเขาตะนาวศรี แต่ไม่รู้จังหวัดไหน หรืออาจเป็นฝั่งพม่า เมนูนี้ดูเหมือนคนกะเหรี่ยงกินกันทั่วไปครับ
แกงขี้ค่างคนท้องถิ่นบ้านผมก็กินกันครับแต่อาจจะทำไม่เหมือนกับที่กะเหรี่ยงทำครับ สัตว์ตระกุลลิงผมไม่กินทั้งเนื้อและขี้ครับมันเหมือนคนเกินไปกินไม่ลงครับ อีกอันนึงก็ตัวตุ่นครับเอาใส้มาปิ้งกินทั้งใส้ทั้งขี้ที่ว่าเป็นยาเพราะว่าสัตว์พวกนี้จะกินยอดไม้รากไม้ซึ่งบางอย่างจะเป็นยาสมุนไพรครับแต่ผมก็ไม่กินแกงตุ่นเหมือนกันครับ ยกเว้นลาบตุ่นอันนี้ของมัก น้ำลายหก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์