๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:17:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้ตี๋..ลื้อแสบจิงๆ 555  (อ่าน 1562 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:01:10 PM »

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU1qQTRNRGM0TUE9PQ%3D%3D

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:10:34 PM »

ถ้าเป็นเมืองไทย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:31:21 PM »

บ้านเราก็มี ไม่เป็นข่าวเฉยๆรู้เฉพาะสื่อท้องถิ่น เรื่องคือพ่อใหญ่หลอด สามีแม่นกน้อย อุไรพร เจ้าของคณะหมอลำ"เสียงอีสาน" แกไปซื้อจี๊ป เชโรกี ก็เอาตังค์เหรียญไปซื้อสดๆจำนวนเหรียญก็เท่ากับราคารถ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:38:59 PM »

ถ้าเป็นเมืองไทย

บ้านเรามี พรบ.เงินตรา เงินเหรียญ จะใช้ชำระหนี้ได้ไม่เกินตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 08:20:31 PM »

55555  เรื่องนี้ เป็น " อุทธาหรณ์ "  อ่ะ ฮา 55555

จะเป็นหมวย จะเป็นตี๋  จะเป็น  " เผือก ตอแหลแลนด์ "  อ่ ะ ฮา

555555  มัน " โง่ " เหมือนกันโม๊ด อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU1qQTRNRGM0TUE9PQ%3D%3D

ไอ๋หยา! อาตี๋แบกเหรียญ 3 แสนซื้อรถเก๋ง พนง.โชว์รูมนั่งนับเงินกันมึนตึ้บ

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ชายคนหนึ่งในเมืองฉือเจียจวง มณฑลเหอเป่ย ของจีน
ตัดสินใจที่รถเก๋งคันใหม่ เขาเลยหอบเงินเหรียญจำนวน 51,800 หยวน (ราว 3 แสนบาท)
ไปที่โชว์รูมเพื่อซื้อรถเก๋ง ทำเอาพนักงานถึงกับมึนตึ้บ

เพราะต้องใช้คนถึง 8 คนช่วยกันนั่งนับเหรียญทั้งหมดเกือบ 3 แสน
ซึ่งต้องใช้เวลาหลายชั่วโมงกว่าจะนับเสร็จ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 08:27:12 PM »

55555  เรื่องนี้ เป็น " อุทธาหรณ์ "  อ่ะ ฮา 55555

จะเป็นหมวย จะเป็นตี๋  จะเป็น  " เผือก ตอแหลแลนด์ "  อ่ ะ ฮา

555555  มัน " โง่ " เหมือนกันโม๊ด อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ๋หยา! อาตี๋แบกเหรียญ 3 แสนซื้อรถเก๋ง พนง.โชว์รูมนั่งนับเงินกันมึนตึ้บ

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ชายคนหนึ่งในเมืองฉือเจียจวง มณฑลเหอเป่ย ของจีน
ตัดสินใจที่รถเก๋งคันใหม่ เขาเลยหอบเงินเหรียญจำนวน 51,800 หยวน (ราว 3 แสนบาท)
ไปที่โชว์รูมเพื่อซื้อรถเก๋ง ทำเอาพนักงานถึงกับมึนตึ้บ

เพราะต้องใช้คนถึง 8 คนช่วยกันนั่งนับเหรียญทั้งหมดเกือบ 3 แสน
ซึ่งต้องใช้เวลาหลายชั่วโมงกว่าจะนับเสร็จ

55555  เมื่อก่อนนู้นนนน......... นานมาแล้ว  นานมาก อ่ะ ฮา 5555

ใครเคยเล่น  " ตู้ม้า หยอดเหรียญ " บ้างอ่ะ  ฮา
ไอ้ตู้ที่มีเลข  " 1 2 3 4 5 6 7 "  หมวกเหลือง หมวกแดง อ่ะ ฮา

พอเขา เปิดตู้ทีนึง  คนเปิดคว้า  ถุงที่เต็มไปด้วยเหรียญ ออกมาอ่ะ ฮา

ตอนที่เขาเทเหรียญออกจากถุง  " วางลง บนโต๊ะ " อ่ะ ฮา

ยายเห็นเขา  " งัด " ท่อ พีวีซี ที่ ตัดแต่  ขนาดความสูง อ่ะ ฮา
เขาเอาเหรียญ  " กรอก "  ลงไปในท่อ ให้เต็ม อ่ะ ฮา

พอถึงระดับที่เขา  " ทำตำหนิ " เอาไว้ ครบแล้วอ่ะ ฮา

หลอดนึง  ยี่สิบบาท   อ่ะ ฮา

55555  ยาย    " ชักค่าต๋ง "  สามสิบเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 06:58:52 AM »

ผมเอาเหรียญไปฝากธนาคาร พนักงานยังคิดค่านับเลยนะครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 08:34:33 AM »

55555  เมื่อก่อนนู้นนนน......... นานมาแล้ว  นานมาก อ่ะ ฮา 5555

ใครเคยเล่น  " ตู้ม้า หยอดเหรียญ " บ้างอ่ะ  ฮา
ไอ้ตู้ที่มีเลข  " 1 2 3 4 5 6 7 "  หมวกเหลือง หมวกแดง อ่ะ ฮา

พอเขา เปิดตู้ทีนึง  คนเปิดคว้า  ถุงที่เต็มไปด้วยเหรียญ ออกมาอ่ะ ฮา

ตอนที่เขาเทเหรียญออกจากถุง  " วางลง บนโต๊ะ " อ่ะ ฮา

ยายเห็นเขา  " งัด " ท่อ พีวีซี ที่ ตัดแต่  ขนาดความสูง อ่ะ ฮา
เขาเอาเหรียญ  " กรอก "  ลงไปในท่อ ให้เต็ม อ่ะ ฮา

พอถึงระดับที่เขา  " ทำตำหนิ " เอาไว้ ครบแล้วอ่ะ ฮา

55555  ยาย    " ชักค่าต๋ง "  สามสิบเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมก็เคยนึกวิธีที่ว่านี้ จากการอ่านการ์ตูนสมัยก่อน เรื่องสองพี่น้องหลานเจ้าสัว

คือ มีเจ้าสัว เสื่อผืนหมอนใบมาจากเมืองจีน มาทำมาค้าขายจนร่ำรวย

ก็เรียกลูก ๆ หลาน ๆ มาจากจีน มาเสวยสุขกัน

แต่ก่อนจะเสวยสุข ก็ต้องฝ่าฟันโจทย์ปัญหาที่เจ้าสัวตั้งให้ก่อน

หลานสองคนพี่น้อง มาช่วยงานเจ้าสัวอยู่เมืองไทยชั่วคราว  เจ้าสัวให้มีหน้าที่นับเงินเหรียญ

คนพี่ปัญญาดี เอากระบอกไม้ไผ่มาเปิดข้างออก เอาเหรียญลงไปเรียง พอถึงขีดที่มาร์กไว้ก็ได้ครบร้อย...

เทออก ใส่ใหม่เข้าไปจนครบพัน ก็เอาใส่ถุงเป็นหนึ่งถุง นับได้จำนวนมหาศาล วันละเป็นร้อยถุง

คนน้องปัญญากว่า นับไปเถอะ นับเท่าไหร่ก็เป็นเงินของลุง ไม่ใช่ของตัวเอง... ก็เลยนับกับมือทีละเหรียญ

อ้อยอิ่ง.... ได้วันละสิบ ยี่สิบถุง

เจ้าสัว หลังจากสั่งงาน ก็ไม่เคยเข้ามาดู  จนวันสุดท้าย คนน้องฉุกคิด....

...ตั้งแต่มาเมืองไทย ไม่เคยได้เที่ยว... นับเงินได้ห้าถุงแล้วก็เลยละมือ ออกไปเที่ยวชมบ้านชมเมือง

คนพี่ก็นับต่อไปตามปรกติ จนมืดค่ำก็นับได้ร้อยยี่สิบถุง

หัวค่ำ เจ้าสัวนั่งกินข้าว ก็ถามหลานทั้งสอง พรุ่งนี้จะขึ้นเรือกลับเมืองจีนแล้ว วันนี้นับเงินได้คนละเท่าไหร่...

....เจ้าสัวบอกว่า ใครนับได้เท่าไหร่ของวันนี้ ให้เอาเงินนั้นติดตัวกลับไปเมืองจีนได้เลย....

..........

ในปัจจุบัน ทำอย่างนั้นคงลำบาก ถ้าเป็นเหรียญสิบคงพอทำได้

แต่เหรียญห้าเหรียญบาทนี่ ไม่ต้องหวังเลย... เพราะความหนาของเหรียญแตกต่างกันในแต่ละปี

เหรียญห้าปีหลัง ๆ นอกจากจะบางกว่าแล้ว ยังดูดด้วยแม่เหล็กติดเสียอีก เพราะมีส่วนผสมของเหล็กเยอะ

เหรียญบาทก็เหมือนกัน ถึงจะดูด้วยตาว่าหนาพอ ๆ กัน แต่พอเอามาเรียงกันสักร้อยเหรียญ กลับมีความสูงต่างกันนิดหน่อย

นิดหน่อยที่ว่านี้ ประมาณ หนึ่ง ถึงสองเหรียญ แค่นั้นก็มากพอที่จะใช้วิธีเรียงเหรีญในการนับไม่ได้แล้ว
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 10:32:49 AM »

ถ้าจำไม่ผิดคิดวิธีนับด้วยการช่างน้ำหนักครับ

อัตราเดิมไม่ต้องนั่งนับให้เมื่อย
  10 บาท น้ำหนักประมาณ 8.5 ก.ก. ต่อ 1,000 เหรียญ
  5 บาท น้ำหนักประมาณ 7.5 ก.ก. ต่อ 1,000 เหรียญ
  2 บาท น้ำหนักประมาณ    4.4 กิโลกรัม ต่อ 1,000 เหรียญ
  1 บาท น้ำหนักประมาณ 3.4 ก.ก. ต่อ 1,000 เหรียญ

ตอนนี้ไม่รู้มันใช้น้ำหนักเดิมมั้ยเพราะเปลี่นสูตรผสมไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2015, 10:34:42 AM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 12:58:12 PM »

เครื่องนับเหรียญราคาเดี๋ยวนี้ก็ไม่เท่าไหร่ ทำไมธนาคารไม่หาไว้ประจำสาขา ซักสาขาละตัวสองตัวก็ไม่ทราบครับ  ไหว้
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 03:14:47 PM »

เครื่องนับเหรียญราคาเดี๋ยวนี้ก็ไม่เท่าไหร่ ทำไมธนาคารไม่หาไว้ประจำสาขา ซักสาขาละตัวสองตัวก็ไม่ทราบครับ  ไหว้
เสียเวลาครับ ทำธุรกรรมด้วยเหรียญนี่สำหรับธนาคารไม่มีคุณค่าเลยครับ เปลืองทรัพยากร
ความจริงที่โหดร้าย คือ ธนาคารเค้าไม่เคยเห็นหัวลูกค้ารายย่อยประเภทฟาก โอน ถอน กู้ทีละหมื่น-แสน ไม่มีคุณค่าสำหรับธนาคารเลยครับ เวลาทำการวิเคราะห์ประเมินการเปิดสาขาใดๆ เค้ามองแต่ลูกค้าหลักล้านขึ้นไป พวกเงินเล็กๆกระจุกกระจิกไม่เคยใส่เป็นตัวแปร แต่ที่ยังบริการอยู่เพราะก็แค่ดีกว่าไม่ได้อะไรเลยแค่นั้น เลยเป็นที่มาของการเปิดช่องพิเศษพวก wisdom,scb first สำหรับลูกค้าเป้าหมายโดยเฉพาะ
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 03:50:10 PM »

ผมก็เคยนึกวิธีที่ว่านี้ จากการอ่านการ์ตูนสมัยก่อน เรื่องสองพี่น้องหลานเจ้าสัว

คือ มีเจ้าสัว เสื่อผืนหมอนใบมาจากเมืองจีน มาทำมาค้าขายจนร่ำรวย

ก็เรียกลูก ๆ หลาน ๆ มาจากจีน มาเสวยสุขกัน

แต่ก่อนจะเสวยสุข ก็ต้องฝ่าฟันโจทย์ปัญหาที่เจ้าสัวตั้งให้ก่อน

หลานสองคนพี่น้อง มาช่วยงานเจ้าสัวอยู่เมืองไทยชั่วคราว  เจ้าสัวให้มีหน้าที่นับเงินเหรียญ

คนพี่ปัญญาดี เอากระบอกไม้ไผ่มาเปิดข้างออก เอาเหรียญลงไปเรียง พอถึงขีดที่มาร์กไว้ก็ได้ครบร้อย...

เทออก ใส่ใหม่เข้าไปจนครบพัน ก็เอาใส่ถุงเป็นหนึ่งถุง นับได้จำนวนมหาศาล วันละเป็นร้อยถุง

คนน้องปัญญากว่า นับไปเถอะ นับเท่าไหร่ก็เป็นเงินของลุง ไม่ใช่ของตัวเอง... ก็เลยนับกับมือทีละเหรียญ

อ้อยอิ่ง.... ได้วันละสิบ ยี่สิบถุง

เจ้าสัว หลังจากสั่งงาน ก็ไม่เคยเข้ามาดู  จนวันสุดท้าย คนน้องฉุกคิด....

...ตั้งแต่มาเมืองไทย ไม่เคยได้เที่ยว... นับเงินได้ห้าถุงแล้วก็เลยละมือ ออกไปเที่ยวชมบ้านชมเมือง

คนพี่ก็นับต่อไปตามปรกติ จนมืดค่ำก็นับได้ร้อยยี่สิบถุง

หัวค่ำ เจ้าสัวนั่งกินข้าว ก็ถามหลานทั้งสอง พรุ่งนี้จะขึ้นเรือกลับเมืองจีนแล้ว วันนี้นับเงินได้คนละเท่าไหร่...

....เจ้าสัวบอกว่า ใครนับได้เท่าไหร่ของวันนี้ ให้เอาเงินนั้นติดตัวกลับไปเมืองจีนได้เลย....

..........

ในปัจจุบัน ทำอย่างนั้นคงลำบาก ถ้าเป็นเหรียญสิบคงพอทำได้

แต่เหรียญห้าเหรียญบาทนี่ ไม่ต้องหวังเลย... เพราะความหนาของเหรียญแตกต่างกันในแต่ละปี

เหรียญห้าปีหลัง ๆ นอกจากจะบางกว่าแล้ว ยังดูดด้วยแม่เหล็กติดเสียอีก เพราะมีส่วนผสมของเหล็กเยอะ

เหรียญบาทก็เหมือนกัน ถึงจะดูด้วยตาว่าหนาพอ ๆ กัน แต่พอเอามาเรียงกันสักร้อยเหรียญ กลับมีความสูงต่างกันนิดหน่อย

นิดหน่อยที่ว่านี้ ประมาณ หนึ่ง ถึงสองเหรียญ แค่นั้นก็มากพอที่จะใช้วิธีเรียงเหรีญในการนับไม่ได้แล้ว

5555 เออ  จริงด้วยอ่ะ พี่แพนด้า ฮา 5555

ยายเคยบ่นให้  " พี่มอม "  ฟัง  และฝากไปให้  อาเจ็ก " อดีต รมต. ช่วย คลัง " อ่ะ ฮา

ยายบ่นว่า  "  ออกแบบ บ้าบอ " อะไรวะ  มูลค่าเดียวกัน  เหรียญมีหลายขนาด ฉิบเป๋ง เลยอ่ะ ฮา

ยิ่งเหรียญ  บาท  สองบาท  ถ้าไม่เอาปากกา เมจิ แต้มไว้  ขาดทุน อ่ะ ฮา

จะออกแบบ  จะออกทรง  จำทำให้เป็นมาตราฐานเดียวกัน ก็ไม่ได้ อ่ะ ฮา

เพื่อนยาย  เขาทำตู้  " Wending machine "  มันด่า เอาอ่ะ ฮา

เรื่อง  " น้ำหนัก ของเหรียญ "  ก็เป็น ข้อจำกัด อีกเรื่องหนึ่งอ่ะ ฮา
มูลค่าของเหรียญ  แต่ละประเทศ   ฮา

เขาก็กำหนด  " ขนาดเท่ากันได้  แต่ห้ามน้ำหนัก " อ่ะ ฮา
เขากลัวพวก  " ศรีธนญชัย "  เอาเหรียญไปใช้ อ่ะ ฮา

อย่างเหรียญ 10 บาท   ขนาดมันเท่ากับ 1 ยูโร  แต่น้ำหนัก  เออเร่อร์ นิดหน่อย อ่ะ ฮา

55555  เหรียญหยวน  ตามภาพ มันคงไม่ ซับซ้อน เหมือนไทย อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 04:03:47 PM »

เสียเวลาครับ ทำธุรกรรมด้วยเหรียญนี่สำหรับธนาคารไม่มีคุณค่าเลยครับ เปลืองทรัพยากร
ความจริงที่โหดร้าย คือ ธนาคารเค้าไม่เคยเห็นหัวลูกค้ารายย่อยประเภทฟาก โอน ถอน กู้ทีละหมื่น-แสน ไม่มีคุณค่าสำหรับธนาคารเลยครับ เวลาทำการวิเคราะห์ประเมินการเปิดสาขาใดๆ เค้ามองแต่ลูกค้าหลักล้านขึ้นไป พวกเงินเล็กๆกระจุกกระจิกไม่เคยใส่เป็นตัวแปร แต่ที่ยังบริการอยู่เพราะก็แค่ดีกว่าไม่ได้อะไรเลยแค่นั้น เลยเป็นที่มาของการเปิดช่องพิเศษพวก wisdom,scb first สำหรับลูกค้าเป้าหมายโดยเฉพาะ
ผมเข้าใจมาาตลอดว่าค่าธรรมเนียมรายย่อยคือรายได้หลักของธนาคารตามด้วยประกันกันดอกเบี้ยเงินกู้
และที่เขาไม่เปิดสาขาใหม่เพราะต้องการกินค่าธรรมเนียมการฝากโอนต่างๆ รวมถึงไม่อยากรับภาระค่าใช้จ่ายเพิ่ม
สู้ไปจับเอาค่าธรรมเนียมกับธนาคารอื่นๆไม่ได้ บ้านผมก็มีแค่กรุงไทยกับกสิกรครับ

เห็นข่าวMicro Bankที่จีนแล้วอยากเป็นหลานเขยเจ้าสัวจัง
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 09:18:26 PM »

ผมเข้าใจมาาตลอดว่าค่าธรรมเนียมรายย่อยคือรายได้หลักของธนาคารตามด้วยประกันกันดอกเบี้ยเงินกู้
และที่เขาไม่เปิดสาขาใหม่เพราะต้องการกินค่าธรรมเนียมการฝากโอนต่างๆ รวมถึงไม่อยากรับภาระค่าใช้จ่ายเพิ่ม
สู้ไปจับเอาค่าธรรมเนียมกับธนาคารอื่นๆไม่ได้ บ้านผมก็มีแค่กรุงไทยกับกสิกรครับ

เห็นข่าวMicro Bankที่จีนแล้วอยากเป็นหลานเขยเจ้าสัวจัง
เดือนๆนึง เราเสียค่าธรรมเนียมให้แบงค์กันคนนึงไม่กี่บาทหลอกครับ สมมติอย่างมากเลยคนละ 100/เดือน 100 คนได้หนึ่งหมื่น เสียเวลา,เสียทรัพยากรต่างๆ เช่น reconcile กับปลายทาง,ค่าlicenseระบบคอมพิวเตอร์ที่ต้องจ่ายเป็นรายบัญชี อะไรต่ออะไรเยอะแยะครับ เรียกว่าเป็นรายได้เสริมเลี้ยงค่าน้ำค่าไฟอะไรประมาณนั้น
ขณะที่คนกู้ซื้ออสังหาสมมุติในกทม.อย่างน้อยๆก็ต้อง 1.5 ล้าน กำไรได้ไปแล้วพอๆกันแทบจะไม่ต้องมีรายจ่ายอะไรเลย

ส่วนประกันธนาคารก็ชอบเหมือนกัน แต่ปีๆนึงทั้งระบบในประเทศไทยมียอดประกันรวมประมาณ 1 หมื่นล้านบาทเศษเอง

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:57:32 AM »

เยี่ยม เป็นคำตอบสุดท้ายครับ....เดี๋ยวนี้เอาเงินเหรียญไปธนาคารต้องเสียค่าธรรมเนียมการนับครับ....ยกเว้นออมสิน...ซึ่งต้องทนกับสโลแกนธนาคารเอง..ส่วนพวกที่รับแลกเหรียญก็มี 7-11 ที่เขามีความจำเป็นต้องใช้... Grin

ส่วนเหรียญของเราก็มีหลายแบบเหลือเกิน....สมัยก่อนที่คลังจังหวัด...มีกระดานหลุมครับ...กระดานมีขนาดของเหรียญทุกเหรียญ...เอามาโปะแล้วกวาดปาดออกเต็มกระดานคือร้อยเหรียญ  ไม่รู้ทุกวันนี้ยังมีใช้อยู่มั๊ย ขำก๊าก

หน้า: [1]
  พิมพ์