๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:12:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพพม่าโชว์เพาว์ไรเฟิลทันสมัยหม่องประดิษฐ์  (อ่าน 8085 ครั้ง)
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:08:33 PM »

ไหว้ขออนุญาตหาความรู้ครับ ในกรณี  ตัวอย่างเช่น อาร์มสกอร์ของพิลิปปินส์  เอกชนเป็นผู้ลงทุนแต่เพียงผู้เดียว  รัฐมีส่วนช่วยไหมครับ  และในธุรกิจผลิตปืนจำหน่ายขนาดนั้นเงินลงทุนถึงกหลักพันล้านไหมครับ  กราบขอบพระคุณครับ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:40:30 PM »

เท่าที่เคยคุยกับคุณโบโล่ เจ้าของอาร์มสกอร์  เขาค่อย ๆ ขยายตัวขึ้นมาจากร้านขายเครื่องกีฬาสู่การเป็นผู้ผลิต  และผลิตขายเชิงพาณิชย์เท่านั้น
รัฐไม่ได้เข้ามาร่วมทุน  ถ้าจะช่วย ก็เป็นการขายเครื่องจักรเก่า ๆ ให้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 04:30:28 PM »

ตาบอดคลำช้าง  มโนไปเรื่อยเปื่อย
ปืนในเมืองไทย  ขายแพงเพราะคนซื้อยอมซื้อในราคาแพง  ร้านปืนขึ้นราคาไปเท่าไหร่  ก็ยังแย่งกันซื้อ ถึงกับต้องจองกันก็มี
ไม่ว่าจะผลิตในเมืองไทย หรือผลิตจากไหนมาขาย  กลไกตลาดก็ยังทำให้ขายแพงอยู่ดี เพราะคนซื้อยังยอมซื้อในราคาสูง
กราบขอประทานโทษด้วยครับ ท่านอาจารย์ คุยกับอาจารย์ไว้หลายวัน พอดีไม่มีเวลามาคุยต่อ ผมขออนุญาตคุยต่อนะครับ
.....จริงของอาจารย์ครับ .....ปืนแพง ไม่ได้ทำให้ประชาชนส่วนใหญ่เดือนร้อน จริงเหมือนอาจารย์ว่า เพราะมันมองภาพไม่ออก ว่าเดือดร้อนอย่างไร
.....ที่อาจารย์ว่า ขายแพงเพราะมีคนยอมซื้อ....อาจารย์ครับ หลายคนอย่างผม ไม่ได้ยอมซื้อ ไม่ได้ยินยอมซื้อนะครับ   แต่มันจำใจต้องซื้อ จำเป็นต้องซื้อ เพราะปืนถูกๆ มันไม่มีให้ซื้ออ่ะครับอาจารย์ 
.....พวกกระผม นั่งมองร้านปืนย่านวังบูรพา เหมือน ตัวอะไร เห็นเครื่องบินก็ไม่รู้  รัก ปืน ชอบปืน  ก็ได้แต่เดิน   แล้ว เดิน แล้วก็ เดิน ชมดู  แล้วก็กลับบ้าน ไปนอนฝัน อยากได้  แต่มันไม่มีตังค์ เพราะมันแพงเหลือเกิน
.....ส่วนที่อาจารย์ท่านว่า แย่งกันซื้อจนต้องจองกันเลย......ครับ จริงของอาจารย์อีกแหละครับ ผมก็เห็น ต้องจองกันทีเดียว จึงจะได้  .... ครับ พ่อค้า เขาก็พอใจอยู่แล้ว ขายแพงเท่าไหร่ ก็ยังมีคนมาง้อซื้อ  ขายแพงขึ้นไปถึง แสนกว่าบาทแล้ว ก็ยังมีคนซื้อ....จริงของอาจารย์ครับผม
.....แต่พวกนั้น เขามีเงิน  คนเรา รักปืนเท่ากันครับ ..... แต่มีเงิน ไม่เท่ากัน.....หาเงินเก่ง ไม่เหมือนกัน  แต่รักปืน เหมือนกัน
......ผมรักปืนมาก แต่หาเงิน ไม่เก่ง รับแค่เงินเดือน ก็ได้แต่มอง ก็เลย หวัง คิด มะโนไปว่า ถ้าเมืองไทย ของเรา ทำได้เหมือนอาร์มสกอร์ที่อาจารย์เล่าให้เพื่อนในกระทู้เราฟัง ผมก็ว่าดี เขาเริ่มจากเล็กๆ  แล้วเขาก็ใหญ่ได้  เขาใหญ่ไม่พอ เขาส่งปืนมา ขยอก เงินชาวเอเชียด้วยกัน ที่ภูมิใจในตัวเองนักหนา เรียกเขาไอ้ปิน ยังโง้น ยังงี้  ตอนนี้แหละ ซื้อปืนไอ้ปิน ใช้กันเพียบเลย
....... ชอบฟิลิปปินส์ หรือครับ ..... มิได้เลย   ปืนฟิลิปปินส์ 1911 แม้จะหน้าตา ค่อนข้าง แปร่งๆ ไปซักนิด แต่เรื่องราคา มันทำให้คนรัก 1911 หลายๆ คน ที่ไม่มีปัญญา ไปถึงดวงดาว โคลท์ คิมเบอร์ ใจนะหรือ รักโคลท์ ชอบโคลท์ ชอบคิมเบอร์ แทบตาย  ก็ต้องมาจบลงที่อาร์มสกอร์ เพราะมันถูกกว่า หลายบาท เลยทีเดียว
.......แม้คนส่วนใหญ่ ไม่เดือดร้อน แต่น้องๆ ใกล้ๆ ผม เดือดร้อน หลายคน  ตอนเขา ทำงานใหม่ๆ   เขาอยากได้ปืน เหมิือนคนอื่นเขาบ้าง  ถ้ามันกระบอกซัก 10,000 -20,000 บาท ก็ยังพอเก็บหอม รอมริบ ซื้อมาไว้ครอบครองได้
.....สุดท้าย ความรัก ความอยาก มันทนไม่ไหว เจ็ดแปดหมื่น ก็อยากได้ สุดท้าย ต้องไปกู้ ต้องไปยืม มาซื้อ เพื่อไว้กอด ลูบคลำ ตามประสาคนรักปืน อย่างเราๆ ผมเข้าใจพวกเขาดี
......มองดูเหมือนไม่เดือดร้อน  แต่ผมเห็นว่า การต้องไปกู้หนี้ ยืมสินเขามาซื้อ นั่นแหละ เดือดร้อนแล้ว เพราะต้องเสียดอกเบี้ย   เพราะถ้ามันไม่แพงมาก ก็ไม่ต้องไปกู้เขามาซื้อ  ส่วนเรื่องความรักปืนนั้น มันห้ามใจกันไม่ได้หรอกครับอาจารย์ คนรักปืนหลายๆ ท่าน เข้าใจดี และอาจเคยตกอยู่ในสภาพที่ผมกล่าวมาแล้ว ก็เป็นได้
.....ครับ ผมก็เลยแค่หวัง เท่านั้นเอง ยิ่งเห็นอาจารย์เล่าเรื่อง อาร์มสกอร์ ตาคุณ โบโล่ แล้วด้วยละก็ ยิ่งชอบใจ เขาค่อยๆ เริ่ม ....
ครับ ผมก็อยากเห็นการค่อยๆ เริ่ม ของเราบ้าง เท่านั้นเอง   เพราะในอดีต เราก็เริ่มอะไร ต่อมิอะไร ในบ้านในเมืองนี้ ก่อนเพื่อนบ้าน ในภูมิภาคนี้ แทบทั้งนั้น
.....ก็เลยคิดไปว่า แล้วเรื่องปืน ล่ะ เราจะเริ่มได้บ้างไหม  หรือว่า มันมีอะไรติดขัด  จึงเริ่มไม่ได้ ....ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 04:35:54 PM »

เท่าที่เคยคุยกับคุณโบโล่ เจ้าของอาร์มสกอร์  เขาค่อย ๆ ขยายตัวขึ้นมาจากร้านขายเครื่องกีฬาสู่การเป็นผู้ผลิต  และผลิตขายเชิงพาณิชย์เท่านั้น
รัฐไม่ได้เข้ามาร่วมทุน  ถ้าจะช่วย ก็เป็นการขายเครื่องจักรเก่า ๆ ให้
นี่แหละครับ ทุกคำเขียนของอาจารย์ ที่ตอบนี่แหละ คือความหวังของกระผม เร่ิ่มจาก เครื่องกีฬา สู่ผู้ผลิต เชิงพาณิชย์เท่านั้น  ไม่อยากให้รัฐช่วยหรอกครับ  แต่อาจารย์ก็บอกว่า รัฐก็ขายเครื่องจักร เก่าๆ ให้ .....นี่แหละครับ ชอบมากเลย ครับอาจารย์ อยากให้บ้านเรา เป็นอย่างอาร์มสกอร์บ้างก็พอใจแล้ว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:40:44 AM »

ที่ Philippines ปืนลมวางขายตามร้านขายเครื่องกีฬาสมัยเรียนอยู่มีอยู่กระบอกหนึ่งฝากพวกในโรงงานซื้อได้ไม้สวย สมัยนั้นมาร์คอสริบปืนประชาชนทั้งหมดแต่ยกเว้นปืนอัดลมไม่ต้องมีใบด้วยแต่ห้ามพาเข้าเขตเมืองโดยเปิดเผย พวกที่อยู่โรงงานให้ข้อมูลว่าอาร์มสกอร์ทำชิ้นส่วนส่งต่างประเทศด้วย คงเป็นธุรกิจหลักแหละเพราะตลาดในประเทศคงอยู่ไม่ได้หรอก
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 08:28:02 PM »

ตอนเห็นกระทู้นี้ครั้งแรกก็ตะหงิดๆอยู่ว่าเคยเห็นคนไทยทำไรเฟิลจู่โจมที่ไหนนา... วันนี้เพิ่งนึกออกเป็นของชัยเสรีครับ ตัวบน

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/735463_401171223338257_2012171401_o.jpg

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 02:49:23 PM »

สินค้าอื่นๆ ที่อุตสาหกรรมพื้นฐานมีความพร้อมกว่าเยอะ อย่างรถยนต์ มีโรงงานที่ผลิตชิ้นส่วนได้ในไทยได้แทบทั้งคัน ยังแทบไม่เห็นมี บ.ไทย อยากทำขายเลย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 02:51:15 PM »

ไทยรุ่งไงครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 06:04:19 PM »

ตอนเห็นกระทู้นี้ครั้งแรกก็ตะหงิดๆอยู่ว่าเคยเห็นคนไทยทำไรเฟิลจู่โจมที่ไหนนา... วันนี้เพิ่งนึกออกเป็นของชัยเสรีครับ ตัวบน

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/735463_401171223338257_2012171401_o.jpg
ดีใจจัง ได้เห็นปืนไทย ทรงเอ็ม16เข้าบ้างแล้ว
บริษัทนี้คุ้นหูมากเลย แล้วพอทำแล้ว มันไปขายที่ไหนหรือครับ ผมไม่เคยเห็นแบบทั่วไปเลย เอชเค33ตรากงจักรยังเห็นอยู่ทั่วไป แต่ตัวนี้มันไปไหนล่ะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 06:10:28 PM »

ไทยรุ่งไงครับ
นะพี่นะ ทำรถทั้งคัน น่าจะยุ่งกว่าทำปืนพกซักกระบอกเยอะเลยนะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์