๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:39:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพพม่าโชว์เพาว์ไรเฟิลทันสมัยหม่องประดิษฐ์  (อ่าน 8083 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 10:00:30 AM »

อย่าทะเลาะกันเลยครับ บรรยากาศเว็บนี้จะไม่น่าอยู่ เท่าที่อ่านคุณ tao แค่น้อยใจที่ไทยทำปืนเองไม่ได้เสียมากกว่าครับ

แต่อยากให้คุณ tao รู้ว่าไทยทำปืนพกได้นานแล้วนะครับ แหม... คนรัก 1911 ไม่น่าลืม ส่วนปืนยาวก็ hk33 ไงครับ แล้วก็ไรเฟิลจู่โจมที่ลอกแบบ cz vz58 ที่บริษัทมีปัญหาอะไรสักอย่าง

เพียงแต่ปืนที่ทำทั้งหมด ไม่ได้ขายเชิงพานิชย์เท่านั้นเองครับ  ไหว้

คุณเต่าแกมั่วเกินไปครับ
ไทยเราออกกฎหมายอนุญาตให้ผลิตอาวุธได้มาตั้งแต่ พ.ศ.2519  เป็นประกาศคณะปฏิรูป ฯ ฉบับที่ 37  เนื้อหาในกฎหมายออกไปทางให้ฝ่ายทหารสนับสนุนด้วยซ้ำ  และ ปร.37 แปรสภาพเป็น "พระราชบัญญัติโรงงานผลิตอาวุธของเอกชน พ.ศ. ๒๕๕๐" มาตั้งแต่ พ.ศ.2550

ในปัจจุบัน มีผู้ถือใบอนุญาตทำปืนกับกระสุน 5 ราย  แยกเป็นผลิตกระสุนอย่างเดียว 4 ราย  ผลิตทั้งปืนและกระสุน 1 ราย
ปัญหาของการทำปืน คือการตลาด  เนื่องจากยังหายอดขายที่คุ้มกับการเปิดสายการผลิตไม่ได้   ที่ผ่านมา 3-4 ปี ตั้งแต่ตั้งโรงงานมา เพิ่งขายพานท้ายปืนไปได้สัญญาเดียว แค่พันกว่าอัน  กำไรยังไม่พอค่าโมลด์ฉีดพลาสติคด้วยซ้ำ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 10:21:39 AM »

เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 10:59:03 AM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:45:49 AM »

อย่าทะเลาะกันเลยครับ บรรยากาศเว็บนี้จะไม่น่าอยู่ เท่าที่อ่านคุณ tao แค่น้อยใจที่ไทยทำปืนเองไม่ได้เสียมากกว่าครับ

แต่อยากให้คุณ tao รู้ว่าไทยทำปืนพกได้นานแล้วนะครับ แหม... คนรัก 1911 ไม่น่าลืม ส่วนปืนยาวก็ hk33 ไงครับ แล้วก็ไรเฟิลจู่โจมที่ลอกแบบ cz vz58 ที่บริษัทมีปัญหาอะไรสักอย่าง

เพียงแต่ปืนที่ทำทั้งหมด ไม่ได้ขายเชิงพานิชย์เท่านั้นเองครับ  ไหว้

ครับ ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ  ผมแค่น้อยใจครับ  ... ครับ ผมจำได้ครับ  เราเคยทำปืนพกครับ.....  ครับ เราเคย....  แล้วก็เราเคย ....
แล้วไหนล่ะครับ ปืนพก ราคาถูก ที่ถูกกฎหมาย ให้ประชาชน คนจน ได้มีโอกาสใช้บ้าง

......เอชเค 33 ตัวตรากงจักร จับทีไร ถือขึ้นมายิงที่ไร ก็รักทุกที ภูมิใจเป็นที่สุด  ยน/  ยช/  คือโหมดบังคับการยิงเป็นภาษาไทย ภาษาไทยบนปืนไรเฟิลจู่โจม ปลื้ม มากๆ     สนามไรเฟิล ด้านหลังแนวยิง ศรภ. ศูนย์โรตารี่รูช่องที่เป็นวงกลม  จับวงกลมหน้า มาซ้อนวงกลมหลัง เอาเสี้ยนศูนย์หน้า วางไว้ใต้ดำ ระยะ 100 จำไม่ได้ว่า เมตร หรือหลา  มืองี่เง่าๆ อย่างผม ยังสามารถทำให้มันอยู่ในดำเป้า ไอเอสยู ได้ด้วย ยิ่งยิง ยิ่งชอบ  ..... แต่ตอนนี้ มันยังทำอยู่หรือครับ .......มันยังผลิตอยู่หรือครับ....ท่าน เนี่ยะแหละครับ ความน้อยใจ ..........พอทราบมาบ้าง ว่ามีปัญหาอะไรก็ไม่รู้ ....เลยไม่ทำแระ.....เออ.... ไม่ทำแระ  ซื้อเขาใช้ดีกว่านะ...อย่าไปคิดทำใหม่เลย ยุ่ง....
...ครับ ผมก็ไม่ทราบปัญหาการเมือง  ปัญหาภายใน  อะไรเขาหรอกนะครับ ....  เกินกว่าที่ผมจะไปรับรู้ ........
เพียงแต่ว่า ในฐานะคนไทย คนหนึ่ง อยากภาคภูมิใจในผลิตภัณฑ์ของตนเอง เท่านั้น .....ด้วยความที่อยากเห็นปืน ไทยทำเอง

ท่านไม่ต้องห่วงครับ เราเข้ามาในนี้ เป็นเพื่อนกันทั้งนั้น ผมแค่แสดงความคิดเห็นพูดคุยกันเท่านั้นเองจริงๆ ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
....กฎหมายก็มีอนุญาตครับ....เปิดช่องครับ ......  แต่ไหนละครับ  ปืนไทยที่ถูกกฎหมาย  ผมแค่อยากเห็นเท่านั้นเอง .......
....อยากเห็น .....และอยากให้มันเกิดขึ้น ..เพื่อคนที่เขามีรายได้น้อยๆ  เขาพอจะหาซื้่อมาไว้ป้องกัน...ชีวิต..ภยันตราย ...ที่จะถึงตัวเขาบ้าง...มันจะไม่มีเลยหรือครับ

.......นับตั้งแต่เริ่มซื้อปืน เท่าที่จำความได้ กระบอกแรก 28,000 บาท ก็พอจะกัดฟันซื้อได้   แล้วตอนนี้ละครับ  มันทะยานขึ้นไปเกิน แสนบาทแล้ว ชาวบ้านร้านตลาดที่ไหนล่ะครับ ที่จะมีเงินซื้อ.... กลายเป็นคนที่จะซื้อได้ ต้องมีรายได้สูงๆ   

........แล้วภยันตราย ...มันจะเลือกเกิดกับบุคคลที่สัมพันธ์กับรายได้  อย่างนั้นหรือครับ.........
........คนมีรายได้น้อย จะไม่เกิดอันตราย ไม่ต้องมีอาวุธไว้ป้องกันตัวหรอกน่า.... แค่มีคัตเตอร์ ซักอัน ก็พอแล้ว หรือครับ (น้อยใจครับ)
..........ทำไมหรือครับ ชีวิตของคนรายได้น้อย มันไม่มีค่าเพียงพอที่จะใช้ปืนป้องกันตัวหรือครับ  จึงต้องให้พวกเขามีเพียงแค่ ของมีคม ไว้ป้องกันชีวิตของเขา (น้อยใจครับ)
ถ้าเราทำเองได้ ในราคาซักเท่ากับ โทรศัพท์มือถือ แบบที่ใช้กันทุกวันนี้ ได้ อย่างน้อย ก็ยังเป็นช่องทางให้คนรายได้น้อย มีโอกาสที่จะซื้อหาไว้ป้องกันตัวเองได้ ในสภาพสังคมไทย    ที่แสนจะปลอดภัย ตามกอหญ้า  ป่ากก  ยามวิกาล ตามซอยเปลี่ยวๆ ที่เต็มไปด้วย คนร้าย ที่คอยจะล่าเหยื่อที่อ่อนแอ เช่น ผู้หญิง ที่ต้องกลับบ้านดึกด้วยความจำเป็นในการหาเช้ากินค่ำ (ไม่ได้ไปเที่ยวดึก)

.....
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:13:48 AM »

คิดแบบนี้ ยิ่งหมดหวัง
ผู้ประกอบการ เขาหวังว่าจะทำสินค้าออกมาขายให้มีกำไร  ถึงจุดคุ้มทุนไว ๆ เพื่อที่จะได้หยุดเสียดอกเบี้ยธนาคาร
แต่ถ้าจะให้ทำออกมา เพื่อจะได้ซื้อปืนกันในราคาถูก   แล้วใครเขาจะยอมลงทุน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:30:05 AM »

ผลิตขายเองต้นทุนสูงกว่านำเข้าทั้งกระบอกเหรอครับ
แล้วสั่งอะไหล่มาประกอบได้มั้ยหรือไม่คุ้มส่วนต่าง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 10:21:33 AM »

ทำเองย่อมแพงกว่าอยู่แล้ว  เพราะในระยะแรกยังมีต้นทุนเครื่องจักร กับการก่อตั้งโรงงาน
ต้องมั่นใจว่าได้ยอดขายเพียงพอ  ผู้ประกอบการถึงจะกล้าเริ่มลงทุน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 11:04:13 AM »

ด้วยความเคารพครับ ท่านอาจารย์สุพินท์ แล้วโรงงาน กับเครื่องจักร ย่านเกียกกาย แถวๆนั้น มันไม่สามารถช่วยประชาชน ในยามข้าวยาก ปืนแพงได้บ้างเลยหรือครับ   ผมถามแบบซื่อๆ เลยนะครับ เพราะผมแค่อยากเห็นปืนเชื้อชาติไทย สัญชาติไทย บ้างเท่านั้นเอง
อาจารย์ครับ มันจะไม่มีการเริ่มต้นเลยหรือครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 11:38:54 AM »

ปืนแพง  ทำให้ประชาชนส่วนใหญ่เดือดร้อนหรือเปล่า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:57:49 PM »

เข้ามาฮาครับ

อืมม แล้วโรงงานสรรพาวุธทหารของพม่า เขาทำปืนขายประชาชนหรือเปล่า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 01:31:22 PM »

ตาบอดคลำช้าง  มโนไปเรื่อยเปื่อย
ปืนในเมืองไทย  ขายแพงเพราะคนซื้อยอมซื้อในราคาแพง  ร้านปืนขึ้นราคาไปเท่าไหร่  ก็ยังแย่งกันซื้อ ถึงกับต้องจองกันก็มี
ไม่ว่าจะผลิตในเมืองไทย หรือผลิตจากไหนมาขาย  กลไกตลาดก็ยังทำให้ขายแพงอยู่ดี เพราะคนซื้อยังยอมซื้อในราคาสูง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 03:39:45 PM »

งั้นจับเกรดพรีเมี่ยมแบบ1911พอไหวมั้ยครับ หลายๆคนน่าจะพร้อมจ่าย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 03:59:46 PM »

มีใครลงทุนบ้างล่ะครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 04:18:08 PM »

ผมคนหนึ่งละ ไม่ขอซื้อ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:06:44 PM »

ผลิตเองเผลอๆแพงกว่านำเข้าตลาดเล็กนิดเดียว
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์