๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:08:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อปืนจากกองมรดก เขียนใบ ป. 1 ว่าอย่างไรครับ  (อ่าน 1271 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 04:43:51 PM »

ไหว้
ถ้าคำถามซ้ำต้องขอโทษด้วยนะครับ
ผมพยายามใช้ระบบค้นหาจากกระทู้เก่า แต่ทำไม่ได้ครับ

จะซื้อปืนจากกองมรดกครับ

ผู้ตายเขียนพินัยกรรม
สั่งความให้ภรรยาเป็นผู้จัดการมรดก
ใบ ป. 4 ของปืนยังเป็นชื่อผู้ตายอยู่

ตอนผมเขียนใบป. 1 เพื่อขออนุญาตซื้อสำหรับตัวเอง
ผมต้องเขียนว่าซื้อปืนจาก
ก. ผู้ตาย หรือ
ข. กองมรดกของผู้ตาย หรือ
ค. ภรรยาของผู้ตาย ซึ่งเป็นผู้จัดการมรดก หรือ อื่นๆ ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 01:50:26 AM »

ง่ายที่สุด ในกรุงเทพฯ โทร.ถามกรมการปกครอง วังไชยา ต่างจังหวัด ถามที่ว่าการอำเภอที่จะยื่นขอครับ เพราะเป็นหน่วยงานที่ออกใบอนุญาต
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 05:04:55 AM »

ไหว้
ถ้าคำถามซ้ำต้องขอโทษด้วยนะครับ
ผมพยายามใช้ระบบค้นหาจากกระทู้เก่า แต่ทำไม่ได้ครับ

จะซื้อปืนจากกองมรดกครับ

ผู้ตายเขียนพินัยกรรม
สั่งความให้ภรรยาเป็นผู้จัดการมรดก
ใบ ป. 4 ของปืนยังเป็นชื่อผู้ตายอยู่

ตอนผมเขียนใบป. 1 เพื่อขออนุญาตซื้อสำหรับตัวเอง
ผมต้องเขียนว่าซื้อปืนจาก
ก. ผู้ตาย หรือ
ข. กองมรดกของผู้ตาย หรือ
ค. ภรรยาของผู้ตาย ซึ่งเป็นผู้จัดการมรดก หรือ อื่นๆ ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ในท้องที่ที่ผมอยู่(ผ่านมาสิบกว่าปีแล้วครับ) ผมเคยรับโอนปืนจากตา... ต้องโอนเป็นชื่อผู้จัดการมรดก(แม่ผม)ก่อนครับ... จากนั้นถึงโอนเป็นชื่อผมอีกที... รอนานมาก...

...แต่แนวปฏิบัติในแต่ละท้องที่อาจจะไม่เหมือนกันครับ...

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 11:18:25 AM »

ยื่น ป.๑ ขอรับโอน จาก เจ้าของปืน ตาม ป.๔ เดิม (ที่เสียชีวิต)
โดยแนบ คำสั่งศาล ตั้งผู้จัดการมรดก สำเนาบัตร-ทะเบียนบ้านของผู้จัดการมรดก

ในกระบวนการโอนอาวุธปืน ผู้จัดการมรดก จะลงชื่อ ผู้โอน แทน เจ้าของปืน
ที่เสียชีวิตไปแล้ว

ส่วนในบางท้องที่ จะจัดการอย่างไร นั่นเป็นเรื่องของวิธีการ แต่ควรต้องยึดหลักการ
ตามที่บอกนี้ ละครับ

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 05:04:17 PM »

ยื่น ป.๑ ขอรับโอน จาก เจ้าของปืน ตาม ป.๔ เดิม (ที่เสียชีวิต)
โดยแนบ คำสั่งศาล ตั้งผู้จัดการมรดก สำเนาบัตร-ทะเบียนบ้านของผู้จัดการมรดก

ในกระบวนการโอนอาวุธปืน ผู้จัดการมรดก จะลงชื่อ ผู้โอน แทน เจ้าของปืน
ที่เสียชีวิตไปแล้ว

ส่วนในบางท้องที่ จะจัดการอย่างไร นั่นเป็นเรื่องของวิธีการ แต่ควรต้องยึดหลักการ
ตามที่บอกนี้ ละครับ

ตามที่พี่โร้คว่าครับ ผมเคยซื้อปืน ซึ่งเจ้าของเดิมที่เสียชีวิต ตอนนั้นต้องกรอกแบบ "ปค.14" ตอนนี้ไม่มีแล้ว

พร้อมแนบสำเนาคำสั่งศาลเรื่องจัดตั้งผู้จัดการมรดก เมื่อป.4 ออกจะระบุว่า รับโอนจากนาย......(ผู้เสียชีวิต) โดยมีนาง.......เป็นผู้จัดการมรดก

เคยมีพวกๆ ไปยื่นรับโอนแบบนี้บางอำเภอบอกไม่ได้ ต้องโอนเป็นชื่อผู้จัดการมรดกก่อน พวกเคยเห็นของผมๆ ก็เลยแนะนำให้โทรไปวังไชยยา

เค้าโอนสายไปยังนิติกร ก็บอกว่าทำได้ พร้อมให้เบอร์ไว้ และบอกว่าถ้าปลัดไม่เข้าใจให้โทรหา ปรากฎว่ายังไงปลัดก็บอกว่าไม่ได้

ก็เลยโทรกลับมาถามนิติกรที่วังไชยยาอีกครั้ง ทางนี้เลยขอชื่อปลัดและอำเภอ สุดท้ายให้ความกรุณาโทรไปแจ้งให้ ก็เลยโอนได้ครับ  ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:47:18 AM »

ไหว้
ขอบพระคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
ผมพอจะได้หลักคิดแล้วครับ  Cheesy

สอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
ปืนนับสิบกระบอกของผู้ตาย
ดันมีกระบอกนี้กระบอกเดียวที่ใบ ป. 4 หายไปจากแฟ้มที่เก็บ
เดาว่าหายครับ
บ้านผู้ตายอยู่กรุงเทพ
ถ้าอย่างนี้ให้ผู้จัดการมรดกจดเลขทะเบียนที่ตัวปืน
นำเลขทะเบียนไปแจ้งแก่ตำรวจที่โรงพักของเขตบ้านผู้ตาย
แล้วนำใบแจ้งความไปขอออก ป. 4 ใหม่ที่วังไชยา
แล้วผมก็ทำเรื่องขอใบป. 1
เพื่อทำเรื่องโอนตามที่ได้คำชี้แนะ
...นะครับ  ไหว้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: [1]
  พิมพ์