๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:22:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยักยอกเงิน ม.เทคโนฯลาดกระบัง กว่า 1 พันล้าน  (อ่าน 1189 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 12:05:23 AM »

รวบแล้ว! ผจก.แบงก์ร่วมมือคนใน ยักยอกเงิน ม.เทคโนฯลาดกระบัง กว่า 1 พันล้าน

จากกรณีที่ทางสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) ตรวจสอบพบว่าเงินกองกลางของสถาบัน ซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนกว่า 3,000 ล้านบาท ถูกยักยอกหายไปจากบัญชีธนาคารต่าง ๆ รวมกว่า 1,000 ล้านบาท ได้เข้าแจ้งความกับตำรวจกองปราบปราม

พ.ต.อ.อัคราเดช พิมลศรี รรท.ผบก.ป. พ.ต.อ.จิรภพ ภูริเดช รรท.ผกก.1 บก.ป. เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 16 ธ.ค.ที่ผ่านมา ทนายความผู้รับมอบอำนาจจากอธิการบดีสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ได้เข้าแจ้งความกับ พ.ต.ท.พงษ์ไสว แช่มลำเจียก พนักงานสอบสวนผู้ชำนาญการพิเศษ กก.1 บก.ป. เพื่อดำเนินคดีกับบุคคลที่เกี่ยวข้องในการกระทำการทุจริต โดยเบื้องต้นพบว่าเงินได้สูญหายไปจากบัญชีธนาคารรวม 80 ล้านบาท ก่อนจะมีการตรวจสอบในรายละเอียด กระทั่งพบว่ามียอดเงินสูญหายไปกว่า 1,000 ล้านบาท

ทั้งนี้ ทางเจ้าหน้าที่ได้เร่งรวบรวมพยานหลักฐานต่าง ๆ เพื่อขออนุมัติศาลอาญาออกหมายจับผู้ต้องหาในข้อหา ร่วมกันลักทรัพย์ ปลอมและใช้เอกสารสิทธิปลอม น.ส.อำพร น้อยสัมฤทธิ์ อายุ 56 ปี อยู่แขวง-เขตบางนา กทม. ผอ.ส่วนการคลัง สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง และ นายทรงกลด ศรีประสงค์ อายุ 40 ปี อยู่ ต.แม่สอด อ.แม่สอด จ.ตาก ผู้จัดการธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาห้างบิ๊กซี ศรีนครินทร์ ในข้อหาเดียวกัน

โดยล่าสุดวันนี้ (23 ธ.ค.) มีรายงานจากตำรวจกองปราบปรามได้ติดตามจับกุมตัวนายทรงกลด ศรีประสงค์ ผู้จัดการธนาคารกรุงศรีอยุธยา ตามหมายจับศาลอาญาที่ 2320/2557 ลงวันที่ 22 ธ.ค.ในข้อหา ร่วมกันลักทรัพย์ ปลอม และใช้เอกสารสิทธิปลอม พร้อมอายัดตัวน.ส.อำพร น้อยสัมฤทธิ์ อายุ 56 ปี ผอ.ส่วนการคลัง สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง ที่ป่วยรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลแล้ว

นอกจากนี้ รายงานข่าวแจ้งอีกว่า ผู้ต้องหาทั้งสองคนได้ร่วมกันปลอมแปลงสมุดเงินฝากของธนาคาร โดยใช้การพิมพ์ดีด พิมพ์ที่สมุดเงินฝาก และปลอมลายเซ็นทำให้เหมือนว่า จำนวนเงินยังอยู่ครบตามสมุดเงินฝาก โดยค่าเสียหายประมาณกว่า 1,600 ล้านบาท

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1419307986

ทำไปได้ยังไงเป็นพันล้าน......รอดูตร.จะตามเงินกลับมาได้มั้ย   ก็แปลกนะ ได้ไปมากมาย ยังอยู่ ไม่ไปไหน  ใจเย็นมาก  บู่

ใครมีเงินเยอะๆ ดูๆมั้งนะ เผื่อลืม 55

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 04:44:48 AM »

เขาคงคิดว่าไม่มีใครตรวจสอบครับ Grin Grin Grin แต่ต้องดูว่าหายจริงรึเปล่า เดี๋ยวไม่ใช่ไปอยู่บัญชีอื่นของมหาลัยล่ะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 05:19:08 AM »

ผมก็แปลกใจมาก ทำไมถึงจับได้ง่ายดาย ออกหมายจับวันที่ 22 เช้ามืดวันที่ 23 จับได้เลย อีกทั้ง ผอ.คลัง ก็รักษาตัวอยู่ รพ. ทำไมมันง่ายไปหมด

แล้วการออกหมายจับนี่ต้องออกหมายเรียกตัวก่อนหรือเปล่า หรือออกหมายเรียกแล้วโยนทิ้งแล้วขอหมายจับเลย..

และคดีแบบนี้ประกันตัวได้ไหม ติดกี่ปี มีคนติดคุกเพิ่มอีกกี่คน ใครอยู่เทคโนลาดกระบังช่วยเล่าอะไรให้ฟังด้วยครับ เงินพันกว่าล้านต้องโอนกี่รอบ ความผิดแต่ละรอบต้องจำคุกกี่ปี ผมนี่อยากทราบมากครับ..

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 06:09:42 AM »

ผอ.กองคลังเคยป่วยครับ พอความแตกอาการกำเริบ อยู่ icu กำลังกลัวกันว่าจะไปเสียก่อนหรือถูกอุ้ม

ขอหมายจับไม่จำเป็นต้องมีหมายเรียกก่อนเสมอไป
หากศาลท่านเห็นว่ามีพฤติการหลบหนีก็ออกหมายจับให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2014, 06:12:26 AM โดย salin - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 07:28:09 AM »

สงสัยครับ เงินกองกลางของสถาบัน ทำไมเยอะจัง  และเยอะขนาดนี้น่าจะมีขั้นตอนหรือคณะกรรมการ
ตรวจสอบ แทนที่แค่ผอ.กองคลังคนเดียว 

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 07:30:05 AM »

ที่ผมแปลกใจครับพี่สาลิน ไหว้ คือว่าถ้ามีหมายเรียกตัว ทำไมไม่หนีเพราะรู้ตัวแล้วน่ะครับ นอนอยู่บ้านให้จับเฉยเลย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 07:32:18 AM »

สงสัยครับ เงินกองกลางของสถาบัน ทำไมเยอะจัง  และเยอะขนาดนี้น่าจะมีขั้นตอนหรือคณะกรรมการ
ตรวจสอบ แทนที่แค่ผอ.กองคลังคนเดียว 

เรื่องนี้ผมก็สงสัยครับ เงินกองกลางมหาลัยรัฐบาลมีถึง 3,000 กว่าล้านบาท

งานนี้โดนหลายเด้งแน่ครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 07:48:22 AM »

เรื่องนี้ผมก็สงสัยครับ เงินกองกลางมหาลัยรัฐบาลมีถึง 3,000 กว่าล้านบาท

ผมว่าคงมีผู้ร่วมยักยอกมากกว่าผอ.คนเดียวครับ ยักยอกเศษๆหลักล้านก็อยู่สบายแล้ว
ตอนนี้คงมีคนอยากให้ผอ.ป่วยตายก่อนเปิดปากมังครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:46:51 AM »

คนแม่สอด บ้านผมดังแล้วคร้าบบ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:47:28 AM »

ผมว่าคงมีผู้ร่วมยักยอกมากกว่าผอ.คนเดียวครับ ยักยอกเศษๆหลักล้านก็อยู่สบายแล้ว
ตอนนี้คงมีคนอยากให้ผอ.ป่วยตายก่อนเปิดปากมังครับ

สมมุติเฉยๆนะครับ มีการหักกันภายในมหาลัยและธนาคารหรือเปล่าโดยคนที่ใหญ่กว่า โดยที่ตัวละครทั้ง 2 โดนบังคับให้ทำ เลยไม่คิดที่จะหนีทั้งคู่ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:49:08 AM »

คนแม่สอด บ้านผมดังแล้วคร้าบบ

ดังมากเลย สรยุทธ์ออกข่าวแทบจะขูดมดลูก คดีใหญ่อื่นๆเหลือพื้นที่นิดเดียว

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:37:48 AM »

ถ้าทำกันแค่สองคนแบ่งกันได้ห้าร้อยล้าน เป็นผมไม่อยู่แล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:56:27 AM »

ดีนะมีเมียขี้ลืม ลักไป พันสองพัน จำไม่ได้ อิอิ คิก คิก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 12:52:08 PM »

ละครเรื่องใหม่กำลังจะมาออนแอร์มั้ง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 02:15:25 PM »

ไม่ต้องสงสัยครับว่าทำไมมหาลัยนี้หรือมหาลัยไหนๆ ทำไมถึงมีเงินเยอะ
ก็เพราะมหาลัยนี้และอีกหลายแห่งเป็นมหาลัยที่ขอออกนอกระบบมานานแล้ว (น่าจะราวปี51)
เพราะฉนั้นเมืี่อมหาลัยออกนอกระบบก็ต้องอยู่ได้ด้วยเอง งบประมาณก็ต้องหาและจัดการบริหารเอง
เฉพาะค่าหน่วยกิตมหาลัยแต่ละแห่งปีละสองเทอมรับเหนาะๆไปเท่าไหร่แล้ว เพราะฉนั้นที่มาของเงินเยอะๆ ผมหมดข้อสงสัย
และเงินเยอะๆแบบนี้มหาลัยฯ ก็สามารถจัดการบริหารให้เกิดกำไรได้ด้วยการลงทุนไม่ว่าจะเป็นการฝากแบ็งค์ที่ให้ดอกเบี้ยสูงสุดได้
และสามารถโยกย้ายจากแบ็งค์ไหน ไปแบ็งไหนก็ได้ที่คิดว่าให้ประโยชน์สูงสุด เพราะฉนั้น แต่ละมหาลัยจึงมีบัญชีเงินฝากมากมาย
หลายบัญชี หลายสาขา หลายธนาคาร และเงินมีการเบิกถอน เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา
  ช่องโหว่มันอยู่ตรงนี้นั่นแหละคือ เงินมีการเบิกถอน เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา ต้องมีการอนุมัติ เบิกถอน โดยผู้มีอำนาจอนุมัติ
อยู่เสมอ จากคณะกรรมการ (กรณี ม.ลาดกระบังมีสามคน แต่แค่สองในสามอนุมัติก็ได้) ตรงนี้แหละมัสามารถ ทำเอกสาร ปลอมลายเซ็นต์
เบิกถอนได้ตลอด เบิกแล้วไม่เอาไปเข้าจริง คนเซ็นต์เบิกก็ไม่ทราบเพราะรู้แต่อนุมัติถอนเงิน ตอนเอาเงินไปเข้า มันก็ไม่ได้มาขอลายเซ็นต์
ว่าเอาเงินเข้าแล้วนี้

และที่เรื่องแดงผมว่าเพราะคนในที่ยักยอกพลาดเอง คือ เนื่องจากบัญชีเยอะเกิน ดันลืม ไปตีเช็คจากบัญชีที่เงินไม่มี
คนเอาเช็คไปขึ้นเจอเช็คเด้ง เรื่องก็เลยแดง

เรื่องนี้ถ้าคนยักยอกไม่ละโมบ ผมว่า รอดสบายๆ เช่นได้ไปสัก 500 ล้านบาท ก็พอแล้ว หยุดแล้ว ใครก็ไม่ทราบ
การเคลื่อนไหวของเงิน ก็เกษียรแบบชิวๆ

แต่อย่างว่าความละโมบมันไม่เคยพอ ได้แล้วจะเอาอีก เพราะมันเคยได้ง่าย ผลสุดท้ายก็เรื่องแดง

เอาง่ายๆนะ สมัยนี้ถ้าจะจับคนโกง ตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนว่า  ตรงไหนมีเงิน ตรงนั้นมีโอกาสโกง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2
  พิมพ์