๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:54:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามพี่ๆเรื่องการขอป.3วังไชยาสำหรับบุคคลที่เคยมีคดีครับ  (อ่าน 1479 ครั้ง)
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 07:58:30 PM »

ขออนุญาติสอบถามพี่ๆเรื่องการขอป.3วังไชยาสำหรับบุคคลที่เคยมีคดีครับ ผมก่อนหน้่านี้อยู่ต่างจังหวัดครับขอป.3ได้ปกติครับ แต่เนื่องด้วยเมื่อสามเดือนก่อนปลัดบอกว่านายไม่ออกป.3ให้พลเรือนต้องให้มีรัฐบาลใหม่ก่อนแล้วค่อยมาคุยกัน ผมจึงย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านเข้าใน กทม.ครับต้นปีหน้าจะครบหกเดือนครับ ผมได้ทำการบ้านศึกษากระทู้เก่าๆมาพอสมควรครับจนต้องมีเรื่องให้คิดมากเรื่องนึงครับ คือสมัยเด็ก(ยังใช้คำนำหน้าชื่อว่าเด็กชาย)ผมเคยมีคดีอาวุธปืนครับ ศาลเยาวชนตัดสินรอการลงโทษ1ปีปรับ2000บาท ผ่านมาแล้ว15ปีครับ ตอนอยู่ที่อำเภอเก่าพิมพ์ลายนิ้วมือทางสภอ.ส่งผลพิมพ์มือให้ปลัดโดยตรงโดยผมไม่ทราบว่าเจอคดีไหมแต่ป.3ก็ออกปกติครับ หลังจากได้อ่านกระทู้เก่าๆบางท่านแนะนำว่าสำหรับผู้ที่เคยมีคดีให้ไปคัดผลคำพิพากษามาประกอบการพิจารณา ซึ่งผมได้ไปคัดคำพิพากษาจากศาลเยาวชนมาแล้วครับพร้อมใบสิ้นสุดคดี แต่ด้วยไม่อยากให้เสียเวลาปร่าวจึงอยากรบกวนขอคำปรึกษาจากพี่ๆครับว่าจากประสบการณ์หรือที่พบเจอมา กรณีแบบผมสามารถขอ ป.3 ที่วังไชยาได้ไหมครับ ถ้าได้ผมจะอดใจรอครบหกเดือนแล้วดำเนินการขอครับ แต่ถ้าไม่ได้คงต้องย้ายกลับอำเภอเดิมรอรัฐบาลใหม่แล้วค่อยขอครับ ขอบคุณมากๆครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 11:10:37 AM โดย SIAMYIM1 » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 10:26:35 PM »

คุณสมบัติของผู้ที่จะขออนุญาตซื้อปืนข้อหนึ่ง คือ ไม่เคยต้องโทษจำคุกคดีอาญา ซึ่งหมายถึงต้องถูกจำคุกจริงๆ โดยไม่มีการรอลงอาญาหรือรอการกำหนดโทษ สำหรับท่าน จขกท.ที่เคยต้องคำพิพากษาศาลเยาวชนตัดสินให้จำคุกแต่ได้รอลงอาญา1ปี และผ่านมาแล้ว15 ปี พ้นกำหนดเวลารอการลงโทษมาแล้ว กฎหมายถือว่าได้พ้นจากการที่จะถูกลงโทษในคดีนั้นแล้ว เป็นอันว่า ไม่เคยต้องโทษจำคุกในคดีอาญามาก่อน จึงไม่ต้องห้ามที่จะขออนุญาตซื้อปืนครับ ขอที่ไหนก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 10:28:28 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:30:23 PM »

อนุญาต
ไม่มีสระอิ ครับ Shocked ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 10:20:54 AM »

ขอถามกลับนิดหนึ่งเพื่อเป็นความรู้นะครับในกรณีที่เรามีคดีแต่คดีเจ้าทุกถอนแจ้งความในชั้นโรงพักแบบนี้เราต้องไปคัดประจำวันเพื่อมายืนยันหรือต้องไปขอผลคดีด้วยหรือเปล่าครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 12:40:06 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับ อีกแค่สามเดือนผมจะมีชื่อในทะเบียนบ้านครบหกเดือนแล้วครับ ขอบคุณครับ
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 10:04:32 PM »

ขอได้ครับ ถ่ายสำเนาผลคดีแนบไปด้วย ของผมเคยโดนจับกระสุน .22 1นัด โดนปรับ500บาท แต่ไม่โดนโทษจำ
ได้ ป3 มาแล้ว1ใบ แต่ปืนไม่มี  เศร้า
โดนเจ้าป้่าในตำนานให้เซ็นใบยินยอมเพิกถอนอาวุธปืน หากโดนคดีอีก แต่ก็สุดท้ายก็ได้ใบมาครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์