๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:01:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พ.ร.บ.ป้องกันการทารุณกรรมและการจัดสวัสดิภาพสัตวั พ.ศ 2557 และข้อสงสัยครับ  (อ่าน 2754 ครั้ง)
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 03:46:48 PM »

ปลำ้ไก่ไว้ชนได้ใหมครับ..
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 04:36:27 PM »

ความเห็นผมนะครับ

ในมาตรา ๓ ของ พรบ. บัญญัติความหมายของการทารุณไว้ว่า

“การทารุณกรรม” หมายความว่า การกระทําหรืองดเว้นการกระทําใด ๆ ที่ทําให้สัตว์ได้รับ
ความทุกข์ทรมานไม่ว่าทางร่างกายหรือจิตใจ ได้รับความเจ็บปวดความเจ็บป่วย ทุพพลภาพ หรืออาจมีผล
ทําให้สัตว์นั้นตาย และให้หมายความรวมถึงการใช้สัตวพ์ ิการ สตวั ์เจบป็ ่วย สัตวชราหร ์ ือสัตว์ที่กําลังตั้งท้อง
เพื่อแสวงหาประโยชน์ ใช้สัตว์ประกอบกามกิจ ใช้สัตว์ทํางานจนเกินสมควรหรือใช้ให้ทํางานอันไม่สมควร
เพราะเหตุที่สัตว์นั้นเจ็บป่วย ชราหรืออ่อนอายุ

ซึ่งกฎหมายนี้มีโทษทางอาญา ต้องตีความองค์ประกอบทั้งภายในคือเจตนาหรือย่อมเล็งเห็นผล
และการกระทำที่กฎหมายบัญญัติให้เป็นความผิด

เรื่องหมาจรจัดนั้น ในมาตรา ๒๑ ก็มีข้อยกเว้นไม่เป็นการทารุณไว้ว่า
มาตรา ๒๑ การกระทําดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
....(๖) การฆ่าสัตว์ในกรณีที่มีความจําเป็นเพื่อป้องกันอันตรายแก่ชีวิตหรือร่างกายของมนุษย์
หรือสัตว์อื่น หรือป้องกันความเสียหายที่จะเกิดแก่ทรัพย์สิน

หากหมาจรจัดจะเข้ามาทำร้าย ย่อมมีสิทธิในการป้องกันตนเองได้อยู่แล้วครับ แม้จะเป็นการทำให้สัตว์ได้รับความเจ็บปวด ทุกข์ทรมาน

ซึ่งการกระทำเพื่อเจตนาป้องกันตัวเองนั้น ป.อาญา มีบัญญัติให้ไม่ต้องรับโทษไว้ดังนี้
มาตรา ๖๗ ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น
(๑) เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนได้ หรือ
(๒) เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึงและไม่สามารถ
หลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้ เมื่อภยันตรายนั้นตนมิได้ก่อให้เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน
ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ

ก็ต้องดูข้อเท็จจริงละ่ครับว่าเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 04:41:04 PM โดย salin - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 06:04:50 PM »

อ่านดีๆ ครับ

มาตรา ๒๐ ห้ามมิให้ผู้ใดกระทําการอันเป็นการทารุณกรรมสัตว์โดยไม่มีเหตุอันสมควร
มาตรา ๒๑ การกระทําดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
(๑) การฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหาร ทั้งนี้ เฉพาะสัตว์เลี้ยงเพื่อใช้เป็นอาหาร
......

มาตรา ๒๐ ห้ามกระทำการอันเป็นการทารุณสัตว์โดยไม่มีเหตุอันควร  แต่มาตรา ๒๑ เป็นข้อยกเว้น
การตกปลา ยิงนก ประมงพื้นบ้าน มาทำอาหาร เมื่อดูเจตนาเพื่อการเลี้ยงชีพอันไม่ได้มีลักษณะเป็นการทารุณกรรม
ก็เป็นเหตุอันควรไม่น่าจะครบองค์ประกอบความผิดตามมาตรา๒๐ อยู่แล้วครับ
แต่ยิงนกนี่ผมว่าเสี่ยงนะครับว่าจะเป็นการทารุณกรรม

ตามมาตรานี้ประกอบมาตรา 31  เตะหมา จำคุกไม่เกิน 2 ปี ปรับไม่เกิน 40,000 บาท
แต่ถ้าเตะคน ก็ผิดตาม ปอ.มาตรา 295 จำคุกไม่เกิน 2 ปีเท่ากัน  แต่ปรับไม่เกิน 4,000 บาท  สรุปว่าเตะเขียนกฎหมาย  เอ้ย ถ้าโกรธหมา ให้เตะเจ้าของหมา ถูกปรับน้อยกว่า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 06:42:15 PM »

มาตรา ๒๐ ห้ามมิให้ผู้ใดกระทําการอันเป็นการทารุณกรรมสัตว์โดยไม่มีเหตุอันสมควร
(๑) การฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหาร ทั้งนี้ เฉพาะสัตว์เลี้ยงเพื่อใช้เป็นอาหาร
......

มาตรา ๒๐ ห้ามกระทำการอันเป็นการทารุณสัตว์โดยไม่มีเหตุอันควร  แต่มาตรา ๒๑ เป็นข้อยกเว้น
การตกปลา ยิงนก ประมงพื้นบ้าน มาทำอาหาร เมื่อดูเจตนาเพื่อการเลี้ยงชีพอันไม่ได้มีลักษณะเป็นการทารุณกรรม
ก็เป็นเหตุอันควรไม่น่าจะครบองค์ประกอบความผิดตามมาตรา๒๐ อยู่แล้วครับ
แต่ยิงนกนี่ผมว่าเสี่ยงนะครับว่าจะเป็นการทารุณกรรม

ตามมาตรานี้ประกอบมาตรา 31  เตะหมา จำคุกไม่เกิน 2 ปี ปรับไม่เกิน 40,000 บาท
แต่ถ้าเตะคน ก็ผิดตาม ปอ.มาตรา 295 จำคุกไม่เกิน 2 ปีเท่ากัน  แต่ปรับไม่เกิน 4,000 บาท  สรุปว่าเตะเขียนกฎหมาย  เอ้ย ถ้าโกรธหมา ให้เตะเจ้าของหมา ถูกปรับน้อยกว่า

กลัวก็แต่ดุลพิจในการลงโทษ หรือยี่ต๊อกแต่ละที่จะไม่เหมือนกันนะสิครับ เตะหมามีรอลงอาญาแน่นอน ถ้าไม่เคยมีประวัติทำความผิด แต่เตะคนได้รับอันตรายแก่กายเคราะห์หามยามร้ายมาเยือนอาจไม่รอลงอาญา ต้องเสียเงินประกันตัว ดีไม่ดีต้องห้ามอุทธรณ์ ฎีกา ในปัญหาข้อเท็จจริงอีกไปเที่ยวห้องกงแทน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:09:39 PM »

ปลำ้ไก่ไว้ชนได้ใหมครับ..

มาตรา ๒๑ การกระทำดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
...(๙) การจัดให้มีการต่อสู้ของสัตว์ตามประเพณีท้องถิ่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:16:13 PM »

......

มาตรา ๒๐ ห้ามกระทำการอันเป็นการทารุณสัตว์โดยไม่มีเหตุอันควร  แต่มาตรา ๒๑ เป็นข้อยกเว้น

ตามมาตรานี้ประกอบมาตรา 31  เตะหมา จำคุกไม่เกิน 2 ปี ปรับไม่เกิน 40,000 บาท
แต่ถ้าเตะคน ก็ผิดตาม ปอ.มาตรา 295 จำคุกไม่เกิน 2 ปีเท่ากัน  แต่ปรับไม่เกิน 4,000 บาท  สรุปว่าเตะเขียนกฎหมาย  เอ้ย ถ้าโกรธหมา ให้เตะเจ้าของหมา ถูกปรับน้อยกว่า

อ่าน พรบ. นี้แล้วผมเป็นห่วงสัตวแพทย์ ในทางปฎิบัติจะมีปัญหา
มาตรา ๒๑ การกระทำดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
...(๔) การฆ่าสัตว์ในกรณีที่สัตวแพทย์เห็นว่าสัตว์ป่วย พิการ หรือบาดเจ็บและไม่สามารถเยียวยา
หรือรักษาให้มีชีวิตอยู่รอดได้โดยปราศจากความทุกข์ทรมาน
แปลว่าสัตวแพทย์ฆ่าได้ตามเงื่อนไข
แต่มาตรา ๒๗ บัญญัติว่า "ในกรณีที่พบสัตว์ตกอยู่ในสภาพที่ทุกข์ทรมานจากการเจ็บป่วยหรือบาดเจ็บสาหัส
และสัตวแพทย์เห็นว่าการให้สัตว์มีชีวิตอยู่ต่อไปจะได้รับความทุกข์ทรมานจนเกินสมควรให้พนักงานเจ้าหน้าที่
มีอำนาจสั่งให้ฆ่าสัตว์นั้นได้"
แปลว่าเงื่อนไขตามมาตรา ๒๑(๔) และ ๒๗ ด้วยที่ต้องรอขออนุญาตพนักงานเจ้าหน้าที่ กว่าจะเจอสัตว์ทรมานมากกว่าเดิม
สัตวแพทย์เองก็คงไม่อยากเสี่ยง ทุกวันนี้ก็เจอเจ้าของสัตว์นานาจิตตังอยู่แล้ว
ต่อไปนี้รับรองจะเจอพวกสมาคมพิทักษ์สัตว์มาเยี่ยมจนไม่เป็นอันทำอะไร
สงสัยต้องจัดอบรมกฎหมายนี้ให้อาจารย์และนักศึกษาสัตวแพทย์เตรียมตัว
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 07:49:39 AM »

กรณีหมากัดเด็ก หรือ คน แล้วจะต้องพิสูจน์ว่าเป็นหมาบ้าหรือไม่
ต่อไปคงแตะต้องมันไม่ได้แล้วมังครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 01:43:28 PM »

เหมือนห้ามขายบุหรี่ สุราให้เด็กล่ะว้า
เอาจริง ใครจะมาตามจับ ตามฟ้องขนาดนั้น
ยิ่งแถวๆบ้านนอก เห็นเด็ก 5 ปีไปซื้อยาสูบให้พ่อเหมือนเดิม
ไอ้เรื่องฆ่าหมาตามป่าตามดง ใครจะไปแจ้งความ ใครจะตามไปจับ ฮึ บู่ ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:22:20 PM »

เหมือนห้ามขายบุหรี่ สุราให้เด็กล่ะว้า
เอาจริง ใครจะมาตามจับ ตามฟ้องขนาดนั้น
ยิ่งแถวๆบ้านนอก เห็นเด็ก 5 ปีไปซื้อยาสูบให้พ่อเหมือนเดิม
ไอ้เรื่องฆ่าหมาตามป่าตามดง ใครจะไปแจ้งความ ใครจะตามไปจับ ฮึ บู่ ไหว้
         เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 04:20:49 PM »

กฏหมายทางโลก ว่าไปตามกฏ

กฏแห่งกรรมทางธรรม ว่าไปจนวันตาย

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
คนตัวเขียว-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 11:43:02 AM »

บู่ บู่เมื่อเช้า หมาข้างบ้านวิ่งมาไล่กัดไก่แจ้ที่เลี้ยงไว้แล้วคาบไปต่อหน้าต่อตา ตกลงจะทำไงกะมันดี ยี๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2015, 11:47:30 AM โดย คนตัวเขียว-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อยู่อย่างพอเพียง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 12:50:27 PM »

หมาแมวเป็นอภิสิทธิสัตว์ครับ ไก่เป็นอาหารเกิดมาถูกกิน
หมากินไก่เป็นพฤติกรรมตามธรรมชาติ หากทำอะไรมันโดนแน่
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 12:53:30 PM »

บู่ บู่เมื่อเช้า หมาข้างบ้านวิ่งมาไล่กัดไก่แจ้ที่เลี้ยงไว้แล้วคาบไปต่อหน้าต่อตา ตกลงจะทำไงกะมันดี ยี๊
เตะเจ้าของหมาอย่างท่านผู้การว่าครับ ข้อหาไม่ดูแลสัตว์เลี้ยงของตัวเองครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
คนตัวเขียว-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 02:01:29 PM »

หมาแมวเป็นอภิสิทธิสัตว์ครับ ไก่เป็นอาหารเกิดมาถูกกิน
หมากินไก่เป็นพฤติกรรมตามธรรมชาติ หากทำอะไรมันโดนแน่
กรรมแท้ๆ....นี่ก่อนที่ผมจะมานั่งพิมย์นี่ก็มาไล่กัดอีก ผมต้องเอาหนังสติกเหนี่ยวไป3-4ที มันยืนเฉยเพราะยิงไม่ถูก

อยู่อย่างพอเพียง
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:48:31 PM »

ผมส่งยาแก้ไข้แก้ปวด ยี่ห้อแลนเนทให้เขา เขาดีใจ ไม่มารบกวนอีกเลยครับ เยี่ยม ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์