๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:58:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49409 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:48:50 AM »

น่าสนใจมากครับพี่  ไหว้ ขอบคุณครับ

แต่ที่น่าสนใจมากกว่า คือ Mk V ของพี่นี่ขนาด .378 Wea Mag เหรอครับ   เยาะเย้ย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:58:16 AM »

ขนาดช่างอย่างคุณโทน ยังบอกว่าไม่รู้เรื่องน้ำมันรักษาไม้  ลองมาทบทวนกันอีกครั้งก็แล้วกัน
น้ำมันรักษาไม้มี 2 กลุ่มใหญ่ ๆ  คือเป็นน้ำมันแบบโบราณ มีน้ำมันลินสีดของฝรั่งกับน้ำมันตังของจีน (แต่ตอนนี้ฝรั่งทำขายมากกว่าจีน)  กับพวกน้ำมันวานิช ซึ่งจะเป็นฟิล์มคลุมปิดผิวหน้าไม้  มีชแล็ค,  แล็คเกอร์แล้วก็ยูรีเทน กลุ่มนี้เป็นเรซินผสมกับตัวทำละลาย  โบราณที่สุดคือชแล็คซึ่งเป็นเรซินธรรมชาติ มาจากขี้ของตัวแมลงคล้าย ๆ กับพวกครั่ง ใช้แอลกอฮอล์เป็นตัวทำละลาย  สมัยนี้นิยมทำเป็นสีย้อมไม้ที่เขียนว่าชแล็คสำเร็จรูป  ส่วนแล็คเกอร์เป็นเรซินจากพวกไนโตรเซลลูโลส คือเป็นญาติกับดินส่งกระสุนปืนและเซลลูลอย (ฟิล์มหนังรุ่นเก่า) แต่จะเป็น NG ที่มีไนโตรเจนออกไซด์เปอร์เซ็นต์ต่ำ ระเบิดไม่ได้  และใช้ทินเนอร์เป็นตัวทำละลาย  ส่วนยูรีเทนก็เป็นการพัฒนาแลคเกอร์ให้คุณภาพดีขึ้น ผิวแข็งขึ้น ทนทานดีขึ้น เหมาะสำหรับเคลือบพื้นบ้านที่เป็นไม้  ที่เอายูรีเทนมาเคลือบพานท้ายปืน ก็น่าจะเป็นของเรมิงตัน

กลุ่มที่เป็นฟิล์มปิดผิวไม้ จะทำงานง่าย แต่ตอนซ่อมต้องลอกออกแล้วเคลือบใหม่  และดูไม่ค่อยเป็นไม้ คล้าย ๆ ไม้หุ้มพลาสติคเวลาสัมผัสเหมือนจับนมปลอมอะไรทำนองนั้น  ไม่รู้สึกว่าเป็นเนื้อไม้จริง ๆ เหมือนกับพวกน้ำมันลินสีด  แต่ข้อเสียของการลงน้ำมันลินสีดก็คือต้องลงซ้ำเรื่อย ๆ  ที่อาจจะถือว่าเป็นข้อดีก็ได้ เพราะแค่ใช้ฝอยเหล็กขัดคราบสกปรก แล้วใช้ผ้าชุบน้ำมันลินสีดเช็ดบาง ๆ เท่านั้น

น้ำมันลินสีดแห้งช้ากว่าน้ำมันตัง จึงมีการปรับปรุงเติมสารแห้งเร็ว เรียกว่า Boiled linseed แห้งเร็วขึ้น มีให้เลือกทั้งแบบใสแล้วก็สีชา สีเข้มออกน้ำตาล  และตอนนี้มีการนำน้ำมันลินสีดมาผสมเรซิน ทำให้ได้ผิวไม้ที่สวยขึ้น และลงซ้ำได้เรื่อย ๆ เหมือนกับน้ำมันลินสีดของเดิม  น้ำมันกลุ่มใหม่นี้คือ Tru-oil ของเบิร์ชวูค เคซี่,  เดนิชออย, ทีคออย

ทีคออยเป็นชื่อย่อ  มาจาก ทีค เฟอร์นิเจอร์ ออย  คือฝรั่งเขาจะมี "ทีคเฟอร์นิเจอร์" เป็นเฟอร์นิเจอร์ไม้สำหรับตั้งตากแดดตากฝน  แล้วก็มีการลงน้ำมันที่เขาจะทำกันปีละ 2 ครั้ง   คือก่อนหน้าฝนสำหรับให้สู้ฝนได้ และหลังหน้าฝนเพื่อให้สวยไปตลอดปี

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:02:08 AM »

น่าสนใจมากครับพี่  ไหว้ ขอบคุณครับ
แต่ที่น่าสนใจมากกว่า คือ Mk V ของพี่นี่ขนาด .378 Wea Mag เหรอครับ   เยาะเย้ย
.300 ครับ  เวเธอร์บีสมัยที่เยอรมันทำ ยังไม่มี.378

เดี๋ยวนี้มีช่างทำพานท้ายเกิดใหม่ในบ้านเรามากมาย ที่ฝีมือระดับสวยๆก็มี
แต่มักใช้ไม้ที่หาได้ในบ้านเราอย่างไม้มะค่า ไม้ประดู่ ไม้สาธร ไม้ขาวดำ ไม้มะริด
การดูแลพานท้ายที่ใช้ไม้เนื้อแข็ง ต่างจากไม้นอกอย่างไรบ้างครับ
wood is wood  ไม้ฝรั่ง/ไม้ไทย ถ้าเคลือบผิวแบบเดียวกันก็ดูแลเหมือนกันไม่เหมือน เมียฝรั่ง/เมียไทย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:09:55 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:34:18 AM »

ขอบคุณครับ   ท่านผู้การเขียนหนังสือคู่มือช่างซ่อมบ้านด้วยตนเองดีไหมครับ  ไม่ต้องลงเรื่องปืน

....ตามล่า...อีตอแหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:41:49 AM »

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:19:20 AM »

ขอบคุณครับ   ท่านผู้การเขียนหนังสือคู่มือช่างซ่อมบ้านด้วยตนเองดีไหมครับ  ไม่ต้องลงเรื่องปืน

ผมไม่มีความสามารถขนาดนั้นหรอก

อยู่บ้านปูนมาตลอด  รู้สึกไม่เป็นธรรมชาติ บ้านหลังใหม่ก็เลยให้ช่างเสริมไม้ปิดทับปูนให้หมด  ไม้แดงบ้าง ไม้อัดสักบ้าง ค่อยรู้สึกว่าเป็นบ้านหน่อย  คุณชัย บึงกาฬ เคยขนไม้สาธรมาให้  เป็นพันธุ์ไม้มงคลที่ทรงพระราชทานให้พันธุ์ไม้มงคลจังหวัดนครราชสีมา (กทม.ไทรย้อย, จันทบุรีบ้านผมเป็นไม้จัน, บึงกาฬ สิรินธรวัลลี, ขอนแก่นบ้านคุณโทนเป็นราชพฤกษ์)  เนื้อไม้สาธรลายสวยใช้ได้ สีออกเทาปนน้ำตาล  แต่หนักมาก ทำโต๊ะไว้ 2 ชุดพอตั้งเสร็จไม่มีใครคิดจะย้ายที่อีกเลย  อย่าคิดเอาไปทำพานท้ายปืนเด็ดขาด

รากศัพท์เดิมของทีค ก็คือไม้ในตระกูลไม้สัก  เป็นไม้ที่ทนแดด ทนฝน ทางเหนือใช้มุงหลังคาแทนกระเบื้องด้วยซ้ำ ปลวกไม่กินเพราะมีพิษอยู่ในตัว ไม้สักบางพันธุ์เช่นสักอาฟริกา มีฤทธิเดชขนาดเวลาออกดอก เป็นไข้กันทั้งหมู่บ้าน

แต่ทีคเฟอร์นิเจอร์ไม่จำเป็นว่าจะต้องทำจากไม้สัก  แต่เป็นไม้ที่มีคุณสมบัติทนแดดทนฝน ทำเฟอร์นิเจอร์ภายนอกบ้านได้เหมือนกัน
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:28:02 AM »

ขนาดช่างอย่างคุณโทน ยังบอกว่าไม่รู้เรื่องน้ำมันรักษาไม้  ลองมาทบทวนกันอีกครั้งก็แล้วกัน
น้ำมันรักษาไม้มี 2 กลุ่มใหญ่ ๆ  คือเป็นน้ำมันแบบโบราณ มีน้ำมันลินสีดของฝรั่งกับน้ำมันตังของจีน (แต่ตอนนี้ฝรั่งทำขายมากกว่าจีน)  กับพวกน้ำมันวานิช ซึ่งจะเป็นฟิล์มคลุมปิดผิวหน้าไม้  มีชแล็ค,  แล็คเกอร์แล้วก็ยูรีเทน กลุ่มนี้เป็นเรซินผสมกับตัวทำละลาย  โบราณที่สุดคือชแล็คซึ่งเป็นเรซินธรรมชาติ มาจากขี้ของตัวแมลงคล้าย ๆ กับพวกครั่ง ใช้แอลกอฮอล์เป็นตัวทำละลาย  สมัยนี้นิยมทำเป็นสีย้อมไม้ที่เขียนว่าชแล็คสำเร็จรูป  ส่วนแล็คเกอร์เป็นเรซินจากพวกไนโตรเซลลูโลส คือเป็นญาติกับดินส่งกระสุนปืนและเซลลูลอย (ฟิล์มหนังรุ่นเก่า) แต่จะเป็น NG ที่มีไนโตรเจนออกไซด์เปอร์เซ็นต์ต่ำ ระเบิดไม่ได้  และใช้ทินเนอร์เป็นตัวทำละลาย  ส่วนยูรีเทนก็เป็นการพัฒนาแลคเกอร์ให้คุณภาพดีขึ้น ผิวแข็งขึ้น ทนทานดีขึ้น เหมาะสำหรับเคลือบพื้นบ้านที่เป็นไม้  ที่เอายูรีเทนมาเคลือบพานท้ายปืน ก็น่าจะเป็นของเรมิงตัน

กลุ่มที่เป็นฟิล์มปิดผิวไม้ จะทำงานง่าย แต่ตอนซ่อมต้องลอกออกแล้วเคลือบใหม่  และดูไม่ค่อยเป็นไม้ คล้าย ๆ ไม้หุ้มพลาสติคเวลาสัมผัสเหมือนจับนมปลอมอะไรทำนองนั้น  ไม่รู้สึกว่าเป็นเนื้อไม้จริง ๆ เหมือนกับพวกน้ำมันลินสีด  แต่ข้อเสียของการลงน้ำมันลินสีดก็คือต้องลงซ้ำเรื่อย ๆ  ที่อาจจะถือว่าเป็นข้อดีก็ได้ เพราะแค่ใช้ฝอยเหล็กขัดคราบสกปรก แล้วใช้ผ้าชุบน้ำมันลินสีดเช็ดบาง ๆ เท่านั้น

น้ำมันลินสีดแห้งช้ากว่าน้ำมันตัง จึงมีการปรับปรุงเติมสารแห้งเร็ว เรียกว่า Boiled linseed แห้งเร็วขึ้น มีให้เลือกทั้งแบบใสแล้วก็สีชา สีเข้มออกน้ำตาล  และตอนนี้มีการนำน้ำมันลินสีดมาผสมเรซิน ทำให้ได้ผิวไม้ที่สวยขึ้น และลงซ้ำได้เรื่อย ๆ เหมือนกับน้ำมันลินสีดของเดิม  น้ำมันกลุ่มใหม่นี้คือ Tru-oil ของเบิร์ชวูค เคซี่,  เดนิชออย, ทีคออย

ทีคออยเป็นชื่อย่อ  มาจาก ทีค เฟอร์นิเจอร์ ออย  คือฝรั่งเขาจะมี "ทีคเฟอร์นิเจอร์" เป็นเฟอร์นิเจอร์ไม้สำหรับตั้งตากแดดตากฝน  แล้วก็มีการลงน้ำมันที่เขาจะทำกันปีละ 2 ครั้ง   คือก่อนหน้าฝนสำหรับให้สู้ฝนได้ และหลังหน้าฝนเพื่อให้สวยไปตลอดปี

ขออนุญาต คัดลอกไว้อ่านครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:58:29 AM »

เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ถึงคิวมาร์ลิน.44  ที่ซื้อจากไกอาร์ม ตั้งแต่คุณหมูกับคุณไก่ เป็นหนุ่มหล่อสาวสวย  ขายปืนอยู่กับพ่อตาข้างล่าง  ยังไม่ขึ้นมาเปิดร้านไกอาร์มบนโอลด์สยาม
สภาพตอนนี้ โทรมมาก  เคลือบผิวไม้เริ่มขึ้นรา ยางรองพานท้ายก็ยุบตัว กำลังจะกลายเป็นฟอสซิล แข็งกว่าไม้เสียอีก
การเปลี่ยนยางรองพานท้าย  ให้เปลี่ยนก่อนที่จะเริ่มขัดพานท้าย  ใส่เข้าไปแล้วให้ขัดยางออกทั้ง ๆ ที่ติดอยู่กับไม้นั่นแหละ  ตอนที่ยางยังเกินอยู่มาก ๆ ให้ใช้กระดาษทรายแบบสายพาน หรือแบบแผ่นกลมติดกับเครื่องเจียร์มือ (ลูกหมู) ก็ได้  แต่พอจะใกล้จะถึงเนื้อไม้ ให้เปลี่ยนเป็นเครื่องขัดกระดาษทรายแบบสั่น และขัดพร้อมกับผิวไม้ได้เลย
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:12:48 AM »

ไหว้ความรู้ที่หลายคน รวมทั้งผมด้วย อาจไม่รู้มาก่อน ขอบคุณมากครับ ต้องลองบ้างแล้วครับ.. ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:17:27 PM »

ไหว้ความรู้ที่หลายคน รวมทั้งผมด้วย อาจไม่รู้มาก่อน ขอบคุณมากครับ ต้องลองบ้างแล้วครับ.. ไหว้

ต้องรู้หลักอย่างหนึ่งนะครับว่ากลุ่มน้ำมัน จะไม่ค่อยมีปัญหากับเสี้ยนไม้
แต่พวกสีย้อมไม้  จะเป็นชแล็คซึ่งเป็นกลุ่มน้ำและแอลกอฮอล์ ซึ่งมีข้อดีตรงที่พอลงน้ำมันทับแล้วไม่ละลายเละเทะไปด้วยกัน  แต่เวลาไม้เจอน้ำหรือแอลกอฮอล์ เสี้ยนไม้จะฟูขึ้นมา ต้องขัดออก ขัดแรงไป ขัดมากไปสีก็ด่าง  ตรงนี้ต้องใช้ประสบการณ์
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:29:37 PM »

-อาจารย์ครับ..ปืนยาวผม อันชูสต์ 1422 D รางไม้หน้ามีรอยเสี้ยนไม้ทิ่ม(จากการพาดปืนบนตอไม้)
ผมรมไอน้ำเดือดจากพวยกาจนรอยทิ่มนั้นฟูขึ้นมาเต็มแล้ว..แต่ทีนี้สีมันด่างครับ..ผมเอาน้ำมันลินสีด(สำหรับนักเรียนศิลปะผสมสีน้ำมันวาดรูป-ซื้อจากร้านเครื่องเขียน)เช็ดถูบ่อย ๆ ดูเหมือนจะดีแต่พอน้ำมันแห้งก็ด่างเหมือนเดิม 
-เคยได้ยิน ลุงก๊ง ฯ  ชอบว่าอันชูสต์ใช้แล็กเกอร์ด้าน..   
-ผมควรทำอย่างไรจึงจะหายด่าง..ขอบพระคุณครับ   

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:50:48 PM »

-อาจารย์ครับ..ปืนยาวผม อันชูสต์ 1422 D รางไม้หน้ามีรอยเสี้ยนไม้ทิ่ม(จากการพาดปืนบนตอไม้)
ผมรมไอน้ำเดือดจากพวยกาจนรอยทิ่มนั้นฟูขึ้นมาเต็มแล้ว..แต่ทีนี้สีมันด่างครับ..ผมเอาน้ำมันลินสีด(สำหรับนักเรียนศิลปะผสมสีน้ำมันวาดรูป-ซื้อจากร้านเครื่องเขียน)เช็ดถูบ่อย ๆ ดูเหมือนจะดีแต่พอน้ำมันแห้งก็ด่างเหมือนเดิม 
-เคยได้ยิน ลุงก๊ง ฯ  ชอบว่าอันชูสต์ใช้แล็กเกอร์ด้าน..   
-ผมควรทำอย่างไรจึงจะหายด่าง..ขอบพระคุณครับ   

ไม่หายหรอกครับ  อันชูตส์ 1422 มีทั้งไม้วอลนัทและไม้บีช  แต่ถึงจะเป็นวอลนัท สีก็อ่อน จนต้องย้อมสีมาจากโรงงาน พอโดนไอน้ำแล็คเกอร์ก็พัง สีย้อมก็ซีดลง
ถ้าจะแก้จริง ๆ ก็ต้องลอกของเก่าออกแล้วทำใหม่  ลองชั่งใจดูครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:18:13 PM »

ผู้การครับ ปืนผม เป็นไม้วอลนัทซักกระบอกมั๊ยครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 02:17:28 PM »

สงสัยกลับต้องไปงัดออกมาดูอีกรอบหลังจากหมกใว้หลังตู้ตั้งแต่หลังน้ำท่วม ขำก๊าก

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์