๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 06:08:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49426 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:29:29 PM »

หน้าหนาวอากาศแห้ง  เหมาะสำหรับการทำงานสี ลงน้ำมันไม้

พานท้ายปืนสมัยก่อน จะลงน้ำมันลินสีด (น้ำมันสกัดจากเมล็ดฝ้าย)  น้ำมันลินสีดจะซึมเข้าไปในเนื้อไม้ ป้องกันความชื้น แล้วก็ซ่อมแซมง่าย  แค่ใช้ฝอยเหล็กเบอร์ 00 ขัดคราบน้ำมัน/คราบสกปรก ออกไปแล้วก็เอาผ้าชิ้นเล็ก ๆ ชุบน้ำมันลินสีดหรือลินสีดแห้งเร็ว (Boiled linseed) เช็ดบาง ๆ เที่ยวเดียว พานท้ายปืนก็กลับมาสวยเหมือนเดิม

แต่การลงน้ำมันลินสีดเป็นเรื่องใช้แรงงานมาก ต้องขัดไม้จนเรียบจริง ๆ แล้วต้องเป่าด้วยไอน้ำเพื่อให้เสี้ยนไม้เล็ก ๆ ฟูขึ้นมาเพื่อจะได้ขัดออกไปให้หมด เป่าแล้วขัดแบบนี้ 2-3 เที่ยวจนกว่าจะหมดเสี้ยน  จากนั้นก็อบแห้งไล่ความชื้น แล้วถึงลงน้ำมันลินสีด เพื่อให้น้ำมันซึมเข้าไปแทนความชื้น  บางรายใช้ต้มในน้ำมันด้วยซ้ำ

ปืนรุ่นใหม่ (เช่นวินเชสเตอร์ หลังปี 1964) จะเคลือบพานท้ายด้วยน้ำมันวานิชประเภทต่าง ๆ เช่นชแล็ค หรือแล็กเกอร์  ซึ่งประหยัดเวลาและค่าแรงช่างได้มากกว่า แค่ขัดผิวไม้พอเรียบแล้วลงน้ำมันวานิชได้เลย วานิชจะปิดคลุมผิวไม้ไว้ไม่ให้เสี้ยนเล็ก ๆ โผล่ขึ้นมาโดยให้ความเงามันที่ผิวหน้าแบบที่เราเห็นกัน  แต่พอทิ้งไว้นาน ๆ หลายสิบปี ผิววานิชจะแตก ความชื้นแทรกเข้าไป  เผลอ ๆ ขึ้นราได้อีก  ตรงนี้ต้องชมเรมิงตัน  ผมใช้ 700 BDL มาหลายกระบอก เคลือบพานท้ายทนทานที่สุด

ปืน 2 กระบอกที่เอามาทำ  เป็นเวเธอร์บี มาร์ก 5 อายุประมาณห้าสิบปีผลิตโดยซาวเออร์ เยอรมัน  แต่พานท้ายเป็นไม้วอลนัทอเมริกัน เคลือบผิวมาด้วยชแล็ค  ที่เริ่มจะแตกลายงา ออกเป็นสีเหลืองแล้ว  ส่วนคานเหวี่ยงเป็นวินเชสเตอร์ 1894  ที่ผลิตหลังปี 1964  ลงแล็คเกอร์ด้าน ที่แล็คเกอร์เริ่มจะเสื่อมสภาพ

สมัยนี้หาน้ำมันลินสีดแท้ ๆ ยาก   นอกจากไปหาแถวเพาะช่าง ซึ่งจะเป็นน้ำมันลินสีดสำหรับผสมสีน้ำมันวาดภาพ  เอามาทำปืนจะแห้งช้า  ใช้ Tru-oil ของเบิร์ชวูดเคซี่ง่ายกว่า เพราะเป็นน้ำมันลินสีดที่ผสมน้ำมันเคลือบเงาให้ใช้งานได้ง่าย ๆ แล้วก็แห้งเร็ว
วิธีใช้งาน ก็ให้ใช้กระดาษทรายเบอร์ 0 ขัดวานิชเดิมออกให้หมด  แล้วก็ใช้กระดาษทรายเบอร์ 320 หรือเบอร์ 400 ขัดลบรอยกระดาษทรายเดิม  ขั้นสุดท้ายใช้กระดาษทรายเบอร์ 400 มาขัดกันเองจนหมดคม แล้วขัดเป็นครั้งสุดท้ายจนกระทั่งฝ้าขาว ๆ ที่ผิวไม้หายไปจนหมด  ลองพ่นไอน้ำ แล้วลูบดูว่ายังเหลือเสี้ยนไม้ ขนไม้หลบอยู่หรือเปล่า ถ้ามีก็ขัดออกให้หมด  ใช้แปรงปัดฝุ่นกับใช้ผ้าเช็ดผิวไม้ให้หมดฝุ่น
ใช้ผ้าเสื้อยืดบาง ๆ ชิ้นเล็ก ๆ  โตกว่านิ้วโป้งนิดหน่อย  ชุบ Tru-oil เช็ดบาง ๆ จนทั่วผิวไม้ แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง (อย่างน้อย 2 ชั่วโมง)  ถ้าผ้าชิ้นใหญ่ไป หรือหนาเกินไป น้ำมันจะเยิ้ม กลายเป็นคราบที่ต้องใช้ฝอยเหล็กเบอร์ละเอียด (เบอร์ 00 ถึง 0000) ขัดออกทีหลัง   พอแห้งก็ลง Tru-oil ซ้ำอีกแล้วทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง

ปืน 2 กระบอกนี้ ลง Tru-oil แค่ 2 เที่ยว  เพราะตั้งใจว่าลงน้ำมันซ้ำปีละครั้ง
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 232

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:38:31 PM »

ไหว้ขอบคุณสำหรับความรู้ครับท่านผู้การ รบกวนสอบถามอีกเรื่องนึงครับ ว่ามีไม้ชนิดใดที่พอจะหาได้ง่ายในบ้านเราที่เหมาะแก่การทำพานท้ายปืนครับ พอดีมีปืนมรดกจากคุณตา ตอนนี้เป็นชื่อคุณพ่ออยู่ครับ สภาพพานท้ายหลวม แต่ยังไม่มีโอกาสที่จะได้ซ่อมครับ

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:04:31 PM »

ไม้บ้านเราเนื้อค่อนข้างหยาบ  ไม้ลายละเอียดอย่างเช่นไม้สักก็อ่อนเกินไป
ร้านไม้แถวบางโพ (อยู่ในซอยแถว ๆ ธนาคารกรุงเทพ) เอาไม้นอกมาขาย ไม้เมเปิลจีนลายสวยมาก แต่เนื้ออ่อน ถ้าเมเปิลอเมริกาจะแข็งมาก ทั้งแข็งทั้งเหนียว แต่สีขาว ต้องเอามาย้อม  ไม้วอลนัทก็มีเข้ามา แต่ส่วนใหญ่จะเป็นแผ่นบาง 1-1.5 นิ้ว  ไม้มะฮอกกานี ก็เนื้อใช้ได้ ลายแปลกดี แต่บางคนบอกว่าลายเหมือนไม้สากกะเบือ
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:06:49 PM »

ปืนตอสผมสีพานท้ายซีดมากๆครับ  ยิ้มีเลศนัย

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:19:59 PM »

ผมเพิ่งจะใช้ น้ำมันทาไม้ ตราฉลามแดง ลง อันชูตส์ 1416   Smiley  ยุคประหยัด ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:20:48 PM »

ปืนตอสผมสีพานท้ายซีดมากๆครับ  ยิ้มีเลศนัย

เป็นไม้บีชครับ ได้แค่นั้นแหละ  ถ้าไบคาลจะมีไม้เบิร์ชด้วย  ก็จะสีเข้มใกล้กับวอลนัท แต่ลายไม้สู้วอลนัทไม่ได้
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:04:28 PM »

ผู้การครับ ผมขออนุญาตินำความรู้ดีๆ ไปลงในกระทู้รวม DIY ใน GUNINTHAI นะครับ(รอการอนุญาติจากผู้การก่อนครับ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:33:40 PM »

ผู้การครับ ผมขออนุญาตินำความรู้ดีๆ ไปลงในกระทู้รวม DIY ใน GUNINTHAI นะครับ(รอการอนุญาติจากผู้การก่อนครับ)

อนุญาต คำนี้ไม่มีสระอิ นะครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:35:44 PM »

ไหว้ ขอบคุณท่านผู้การครับ  เยี่ยม

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:39:06 PM »

เห็นคานเหวี่ยงของท่านอาจารย์ผู้การแล้ว ผมคิดถึง Winchester ขนาด .357 ของผม จำโมเดลไม่ได้แน่นอน น่าจะเป็น 1894 cs ซื้อเมื่อปี 2536 และขายไปเมื่อ 2 ปี ต่อมา ยังเสียดายอยู่จนทุกวันนี้ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 02:37:21 AM »

เยี่ยม ขอบคุณ ครับพี่...

ความรู้ดีๆ วันไหนมีโอกาสจะลองทำบ้างครับ... Smiley
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:07:53 AM »

อนุญาต คำนี้ไม่มีสระอิ นะครับ

ขอบคุณท่านผู้การครับ
ถึงว่าผมตกภาษาไทยมาตลอดเลย 555555555
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:48:35 AM »

เยี่ยม  ขอบพระคุณท่านผู้การครับ  ไหว้
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:23:00 AM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องไม้อีกนิดครับท่าน
ไม้ด้ามปืนมรดกพ่อ สมิธโมเดล34ชุ่มน้ำมันจนมีสีคล้ำ
ผมซื้อด้ามไม้ไทยใส่แต่ใจตัดไม่ขาดด้ามแท้เดิม
จะทำอย่างไรจะฟื้นสภาพสีเนื้อไม้เดิมขึ้นได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:24:30 AM »

น้ำมัน teak oil ใช้ได้ไหมครับ  ไหว้

ตอนผมได้ไบคาลแฝดขนานมาใหม่ๆ ถอดพานท้ายออกมาดู พบว่าส่วนที่อยู่ข้างในไว้ไม่มีการลงน้ำมัน ก็เลยทา teak oil ทับทั้งผิวเก่า และผิวข้างในที่ไม่ได้ลงน้ำมันเลยครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์