๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:42:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49364 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 01:33:43 PM »

ช่วงปีใหม่  ผมได้น้ำมัน Behandla มาจากอิเกีย เป็นผลิตภัณฑ์ดูแลไม้จากเยอรมัน กระป๋องละ 249 บาท   มีหลายสูตร ทั้งย้อมไม้ รักษาไม้ และแวกส์เหลว  แต่ทุกสูตรจะเข้าน้ำมันลินสีด และมีคำเตือนให้ระวังอันตรายจากไฟไหม้ โดยให้ล้างแปรงหรือผ้าเช็ดน้ำมันหลังใช้งาน  ซึ่งตรงนี้เป็นคุณสมบัติทางเคมีของน้ำมันลินสีด  ที่จะทำให้ผ้าหรือแปรงติดไฟได้เอง ตอนที่ตัวมันเองกำลังจะแห้งสนิท
กระป๋องที่เอามาเป็นแวกส์    คุณสมบัติคล้าย Stock Sheen ของ Birchwood Casey แต่ Behandla จะเหนือกว่าตรงที่ช่วยทำความสะอาดพื้นผิวให้ด้วย

กำลังเลือกปืนไรเฟิล กระบอกที่เคลือบพานท้ายยังมีสภาพพอใช้ได้  จะเอามาลง Behandla ให้ดูครับ

http://www.ikea.com/us/en/catalog/products/40186303/
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 08:55:47 PM »

เพิ่งจะได้มา พร้อมเหยื่อ  แต่ก็เลยหน้าหนาวมาแล้ว
ว่างๆจะลองทำดู รูปก่อนทำ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 01:40:18 PM โดย BEAMSOUND - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:07:53 PM »

ถ้าจะใช้ Teak oil แนะนำให้ทดลองทำกับไม้ทั่วไปก่อน
ผมลองใช้กับระเบียงบ้านมาทั้ง TOA, Bayer และ ICI  พบว่า TOA เป็นน้ำมันรักษาเนื้อไม้เพียว ๆ  ส่วนอีก 2 ยี่ห้อ จะผสมน้ำมันชักเงา  โดยเฉพาะของ ICI จะผสมน้ำมันชักเงามากพอ ๆ กับเบิร์ชวูด เคซี่
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 05:26:50 AM »

ถ้าจะใช้ Teak oil แนะนำให้ทดลองทำกับไม้ทั่วไปก่อน
ผมลองใช้กับระเบียงบ้านมาทั้ง TOA, Bayer และ ICI  พบว่า TOA เป็นน้ำมันรักษาเนื้อไม้เพียว ๆ  ส่วนอีก 2 ยี่ห้อ จะผสมน้ำมันชักเงา  โดยเฉพาะของ ICI จะผสมน้ำมันชักเงามากพอ ๆ กับเบิร์ชวูด เคซี่
ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:52:31 AM »

อ้อ  ลืมไป Teak oil เขาขายเป็นแกลลอนใหญ่
เอาไว้ผมจะหาขวดแบ่งไว้ให้
คือผมมีระเบียงบ้านเป็นไม้แดง  ต้องทาซ้ำปีละ 1-2 ครั้งอยู่แล้ว  ก็เลยได้ทดลอง Teak oil มาทุกยี่ห้อ  ยกเว้นของเชนไดรท์ เพราะตะขิดตะขวงใจว่าเป็นยี่ห้อกำจัดปลวก
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 03:23:17 PM »

ไม่กล้าลองกับปืนลองด้ามขวานไม้ชิงชันไปก่อน น้ำมัน tru -oil ขัดด้วยกระดาษทรายพลาสติก ขนาด 3 ไมครอน

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 04:56:31 PM »

อ้อ  ลืมไป Teak oil เขาขายเป็นแกลลอนใหญ่
เอาไว้ผมจะหาขวดแบ่งไว้ให้
คือผมมีระเบียงบ้านเป็นไม้แดง  ต้องทาซ้ำปีละ 1-2 ครั้งอยู่แล้ว  ก็เลยได้ทดลอง Teak oil มาทุกยี่ห้อ  ยกเว้นของเชนไดรท์ เพราะตะขิดตะขวงใจว่าเป็นยี่ห้อกำจัดปลวก
   สงสัยตัวทีผมซื้อไม่มีน้ำมันชักเงา  แห้งแล้วไม่เงา ครับ
           มิน่าถึงขายถูก หนึ่งลิตร สองร้อยกว่าบาท   พอดีเจอที่ไทยวัสดุ หนองบัวลำภู
           วาง ขายอยู่ยี่ห้อเดียวด้วย ไม่มีตัวเลือก 
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:09:56 PM »

แห้งแล้วไม่เงาก็ดีแล้วครับ
แบบผสมน้ำมันชักเงา ถ้าเราทาซ้ำ 2-3 ครั้ง มักขึ้นเป็นคราบหนา ต้องเอาฝอยเหล็ก (ละเอียด เบอร์ 00) ขัดออกอีกที
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:17:21 PM »

ไม้สวยๆอย่างนี้เอามาทำกีตาร์เสียงจะดีไหมครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:31:26 PM »

แบบผสมน้ำมันชักเงา ถ้าเราทาซ้ำ 2-3 ครั้ง มักขึ้นเป็นคราบหนา ต้องเอาฝอยเหล็ก (ละเอียด เบอร์ 00) ขัดออกอีกที
 ผมทาซ้ำตอนนี้สี่ครั้งแล้ว มีบางจุดเหมือนน้ำมันซึมออกมา
            จึงหยุด   แล้วไปลอกคราบ ตัว 1710 ต่อไม่มีน้ำยาลอก เอาแบบบ้านๆ
            ใช้มีดขูดของเดิม  ตอนนี้รอลงกระดาษทราย
            ผู้การครับ แล้ว ทีคออยล์ เปิดฝาแล้วที่เหลือเก็บได้นานมั๊ยครับ ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:21:44 PM »

ผมทาซ้ำตอนนี้สี่ครั้งแล้ว มีบางจุดเหมือนน้ำมันซึมออกมา
            จึงหยุด   แล้วไปลอกคราบ ตัว 1710 ต่อไม่มีน้ำยาลอก เอาแบบบ้านๆ
            ใช้มีดขูดของเดิม  ตอนนี้รอลงกระดาษทราย
            ผู้การครับ แล้ว ทีคออยล์ เปิดฝาแล้วที่เหลือเก็บได้นานมั๊ยครับ ไหว้

ผมไม่เคยเก็บไว้นาน ๆ เหมือนกัน
ไม้อันชูตส์เสี้ยนเยอะนะครับ  ขัดเรียบดีแล้ว ต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ดแล้วใช้ปืนลมร้อนเป่าให้เสี้ยนฟูขึ้นมา จากนั้นใช้กระดาษทรายเบอร์ 600 ขัดออก  ทำซ้ำ 3-4 เที่ยวจนหมดเสี้ยน  แล้วค่อยลงน้ำมัน
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:30:00 PM »

จึงหยุด   แล้วไปลอกคราบ ตัว 1710 ต่อไม่มีน้ำยาลอก เอาแบบบ้านๆ
            ใช้มีดขูดของเดิม  ตอนนี้รอลงกระดาษทราย

ผมไม่เคยเก็บไว้นาน ๆ เหมือนกัน
ไม้อันชูตส์เสี้ยนเยอะนะครับ  ขัดเรียบดีแล้ว ต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ดแล้วใช้ปืนลมร้อนเป่าให้เสี้ยนฟูขึ้นมา จากนั้นใช้กระดาษทรายเบอร์ 600 ขัดออก  ทำซ้ำ 3-4 เที่ยวจนหมดเสี้ยน  แล้วค่อยลงน้ำมัน
ครับผม  ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:35:11 PM »

ไม้สวยๆอย่างนี้เอามาทำกีตาร์เสียงจะดีไหมครับ

พอดีเคยไปนั่งฟังเพื่อนสั่งทำกีตาร์ที่คาลิฟอร์เนีย
อะคูสติคกีตาร์กับกีตาร์ไฟฟ้าใช้ไม้คนละแบบกัน  ส่วนที่ใช้เหมือนกันคือไม้เมเปิล กับโรสวู๊ด
กีตาร์ตัวหนึ่ง ๆ  จะใช้ไม้ 4-5 ชนิด
การเลือกไม้ ก็ตามประเภทของดนตรี  ช่างถามแม้แต่ว่าส่วนใหญ่ใช้ finger หรือ pick

ตอนผมยังเด็ก  จำได้ว่ารถยนต์อังกฤษบางยี่ห้อ โฆษณาว่าใช้ชิ้นส่วนที่เป็นไม้ จากวอลนัทต้นเดียวกันทั้งคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 09:36:54 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 02:38:29 PM »

จะลองกับปืนราคาถูกก่อน ลอกสีเดิมออกแล้ว พานท้ายลูกกรด cz  ไม้บีซ สีซีดเป็นไก่ต้ม

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 05:19:39 PM »

ได้แค่นี้ครับ ล่างสุดของเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2015, 05:47:08 PM โดย BEAMSOUND - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์