๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:37:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49344 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:20:27 AM »

หลังจากลงทรูออยล์ครบ 3 เที่ยวแล้ว  มองดูว่าพานท้ายเรียบดีก็จริง ถ้าเอามาพลิกไปพลิกมา เอียงกับแสงมองให้ให้ถูกมุม ก็จะมองเห็นว่ามีคราบน้ำมันที่ไม่สม่ำเสมอ  รวมทั้งเวลาเอามือลูบ ก็ยังต้องสัมผัสกับผิวไม้เคลือบน้ำมัน ไม่รู้สึกสบายมือเหมือนกับลูบผิวไม้ของเครื่องดนตรีประเภทไวโอลินหรือกีตาร์รุ่นแพง ๆ

ถ้าอยากจะได้สัมผัสดี ๆ แบบนั้น ให้ใช้ฝอยเหล็กเบอร์ 00 หรือ 000 ลูบเบา ๆ ให้ทั่ว คราวนี้เราจะได้สัมผัสกับไม้จริง ๆ ซึ่งเหลือแต่น้ำมันที่ซึมลึกเข้าไปในผิวไม้เท่านั้น

ฝอยเหล็กที่ว่าฝรั่งเรียก Steel wool ถ้าซื้อชุดทำพานท้ายหรือชุดรมดำของเบิร์ชวูดเคซี่ เขาจะแถมมาให้  เป็นฝอยเหล็กเนื้อละเอียด สม่ำเสมอ ใช้ขัดผิวรมดำหรือผิวไม้ได้ ไม่เป็นรอย  เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อตำราฝรั่ง จนกระทั่งเห็นช่างปืนเมืองนอกขัดให้เราเห็นกับตา ถึงได้กล้าทำกับปืนตัวเอง  แต่อย่าคิดใช้ฝอยเหล็กในบ้านเราเด็ดขาด เก็บไว้ขัดหม้อ ขัดกะทะดีกว่า

ฝอยเหล็กเบอร์ 00 เมืองนอกขายสองสามร้อยบาท  แต่ค่าส่งร่วมพัน ครั้งสุดท้ายผมซื้อทางอีเบย์ สั่งจากอังกฤษ ค่าส่งถูกกว่าเยอะ แต่ก็ยังมากกว่าค่าของเกินสองเท่าตัว  ลองสั่งซื้อดูก็ได้ครับ
http://www.ebay.com/itm/200943800282?_trksid=p2055119.m1438.l2649&ssPageName=STRK%3AMEBIDX%3AIT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2014, 10:45:06 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:31:44 AM »

ขัดด้วยฝอยเหล็กแล้ว จะออกมาแบบนี้  อาจจะดูว่าผิวด้านลงไปบ้าง  แต่มันเป็นผิวไม้ที่เรียบสนิท และเป็นไม้จริง ๆ ไม่ใช่ไม้เคลือบน้ำมัน  คือให้ความรู้สึกเหมือนกับใส่กางเกงขาสั้น นั่ง ๆ นอน ๆ อยู่บนโซฟาหนังแท้
และพอเราขัดด้วย Stock sheen ก็จะกลับมาเปล่งปลั่งเหมือนเดิม  แต่จะเป็นความมันที่ดูละออตา  เพราะ Stock sheen จะช่วยทำความสะอาดฝุ่นละอองที่ยังติดตามผิวไม้ออกไป กับช่วยขับผิวให้เรียบมันดีขึ้น
การใช้ Stock sheen  ก็ชุบผ้าเช็ดไปจนแห้ง เหมือนกับเช็ดกระจก  แต่กว่าจะขัดฝอยเหล็ก ลง Stock sheen เสร็จ ถ่ายรูปให้ดูได้ ก็คงเป็นตอนบ่าย หรือไม่ก็พรุ่งนี้
มีเวลาทำปืนแค่เสาร์/อาทิตย์  พอดีเหลือเวลาทำงานอีก 9 เดือน  อยากทำงานให้คุ้มเงินเดือนหลวงบ้าง
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 11:55:28 AM »

ในงานสีมันจะมี แผ่นใยสังเคราะห์ คล้ายๆสก๊อตไบรท์(ฝรั่งมันเทียบให้ผมดูถ้าแบบหยาบจะเท่าๆกับกระดาษทรายน้ำเบอร์600 แล้วก็ไล่เบอร์ตามความละเอียดกันขึ้นไปเรื่อยๆ) พอจะใช้แทนกันกับฝอยเหล็กได้มั้ยครับอาจารย์ ราคามันถูกกว่าสั่งมาเองเยอะเลย เอาไว้จะลองถามดูให้ครับ ว่าเดี๋ยวนี้ยังพอมีใช้อยู่บ้างมั้ย  ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 04:38:54 PM »

ในงานสีมันจะมี แผ่นใยสังเคราะห์ คล้ายๆสก๊อตไบรท์(ฝรั่งมันเทียบให้ผมดูถ้าแบบหยาบจะเท่าๆกับกระดาษทรายน้ำเบอร์600 แล้วก็ไล่เบอร์ตามความละเอียดกันขึ้นไปเรื่อยๆ) พอจะใช้แทนกันกับฝอยเหล็กได้มั้ยครับอาจารย์ ราคามันถูกกว่าสั่งมาเองเยอะเลย เอาไว้จะลองถามดูให้ครับ ว่าเดี๋ยวนี้ยังพอมีใช้อยู่บ้างมั้ย  ไหว้

ต้องลองดูครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะคมพอที่จะเอาคราบน้ำมันออกได้หรือเปล่า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 04:52:17 PM »

พอดีเหลือเวลาทำงานอีก 9 เดือน  อยากทำงานให้คุ้มเงินเดือนหลวงบ้าง

รอฉลองใหญ่ครับพี่  อิ อิ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 05:59:02 PM »

ต้องลองดูครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะคมพอที่จะเอาคราบน้ำมันออกได้หรือเปล่า

ถามดูแล้วมีแต่แบบหยาบครับ เค้าบอกว่าใช้ขัดสนิมเป็นหลัก ถ้าจะเอาแบบงานละเอียดๆ  ยังไงก็ต้องกระดาษทรายครับ  ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 01:37:06 PM »

พอดีเหลือเวลาทำงานอีก 9 เดือน  อยากทำงานให้คุ้มเงินเดือนหลวงบ้าง

รอฉลองใหญ่ครับพี่  อิ อิ

เลี้ยงท่านอาจารย์เกษียณเมื่อไหร่ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ ขอไปด้วยคน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:10:00 PM »

ในงานสีมันจะมี แผ่นใยสังเคราะห์ คล้ายๆสก๊อตไบรท์(ฝรั่งมันเทียบให้ผมดูถ้าแบบหยาบจะเท่าๆกับกระดาษทรายน้ำเบอร์600 แล้วก็ไล่เบอร์ตามความละเอียดกันขึ้นไปเรื่อยๆ) พอจะใช้แทนกันกับฝอยเหล็กได้มั้ยครับอาจารย์ ราคามันถูกกว่าสั่งมาเองเยอะเลย เอาไว้จะลองถามดูให้ครับ ว่าเดี๋ยวนี้ยังพอมีใช้อยู่บ้างมั้ย  ไหว้
พวกนี้่ไม่แน่ใจว่าเป็นโลหะหรือเปล่า หากเป็นโลหะสื่อนำไฟฟ้าได้ และละเอียดพอ(ใกล้เคียงเบอร์0)
จะติดไฟจากไฟฟ้าเล็กน้อยที่วิ่งผ่านได้

http://www.clipmass.com/movie/13806098873389

เคยลองซื้อมาเล่นดูแล้ว ติดไฟได้จริง หากมีไว้โปรดเก็บอย่างระมัดระวัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 08:20:57 AM »

หลังจากลงทรูออยล์ครบ 3 เที่ยวแล้ว  มองดูว่าพานท้ายเรียบดีก็จริง ถ้าเอามาพลิกไปพลิกมา เอียงกับแสงมองให้ให้ถูกมุม ก็จะมองเห็นว่ามีคราบน้ำมันที่ไม่สม่ำเสมอ  รวมทั้งเวลาเอามือลูบ ก็ยังต้องสัมผัสกับผิวไม้เคลือบน้ำมัน ไม่รู้สึกสบายมือเหมือนกับลูบผิวไม้ของเครื่องดนตรีประเภทไวโอลินหรือกีตาร์รุ่นแพง ๆ

ถ้าอยากจะได้สัมผัสดี ๆ แบบนั้น ให้ใช้ฝอยเหล็กเบอร์ 00 หรือ 000 ลูบเบา ๆ ให้ทั่ว คราวนี้เราจะได้สัมผัสกับไม้จริง ๆ ซึ่งเหลือแต่น้ำมันที่ซึมลึกเข้าไปในผิวไม้เท่านั้น

ฝอยเหล็กที่ว่าฝรั่งเรียก Steel wool ถ้าซื้อชุดทำพานท้ายหรือชุดรมดำของเบิร์ชวูดเคซี่ เขาจะแถมมาให้  เป็นฝอยเหล็กเนื้อละเอียด สม่ำเสมอ ใช้ขัดผิวรมดำหรือผิวไม้ได้ ไม่เป็นรอย  เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อตำราฝรั่ง จนกระทั่งเห็นช่างปืนเมืองนอกขัดให้เราเห็นกับตา ถึงได้กล้าทำกับปืนตัวเอง  แต่อย่าคิดใช้ฝอยเหล็กในบ้านเราเด็ดขาด เก็บไว้ขัดหม้อ ขัดกะทะดีกว่า

ฝอยเหล็กเบอร์ 00 เมืองนอกขายสองสามร้อยบาท  แต่ค่าส่งร่วมพัน ครั้งสุดท้ายผมซื้อทางอีเบย์ สั่งจากอังกฤษ ค่าส่งถูกกว่าเยอะ แต่ก็ยังมากกว่าค่าของเกินสองเท่าตัว  ลองสั่งซื้อดูก็ได้ครับ
http://www.ebay.com/itm/200943800282?_trksid=p2055119.m1438.l2649&ssPageName=STRK%3AMEBIDX%3AIT

ไม่ทราบว่าในบ้านเรามีขายไหมครับ  ไหว้
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 12:01:10 PM »

ผมเคยซื้อมาใช้ มีขายในร้านไดโซะ แต่ก็ไม่ละเอียดเท่าเบอร์ 0000 นะครับ ก็พอกล้อมแกล้มได้ระดับหนึ่ง จะลงรูปตามให้ครับ อันละ ประมาณหกสิบกว่าบาท จำราคาไม่ได้แล้ว  Grin Grin
เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 05:47:55 PM »

ผมเคยซื้อมาใช้ มีขายในร้านไดโซะ แต่ก็ไม่ละเอียดเท่าเบอร์ 0000 นะครับ ก็พอกล้อมแกล้มได้ระดับหนึ่ง จะลงรูปตามให้ครับ อันละ ประมาณหกสิบกว่าบาท จำราคาไม่ได้แล้ว  Grin Grin

ขอบคุณมากครับ   ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 08:54:03 AM »

ขอบคุณมากครับ   ไหว้

ให้ลองใช้ดูก่อน  แล้วเอียงกับแสงดูหลาย ๆ มุม  ถ้าทิ้งรอยขนแมว ก็เลิกใช้
เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 01:26:46 PM »

ขอบคุณมากครับ.  ไหว้
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:51:53 AM »

กระดาษทราย(พลาสติก)สายพานแบบนี้ออกแบบสำหรับงานโลหะ แต่เอามาใช้กับงานไม้ก็ไม่เลวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2015, 02:01:17 PM โดย srimalai_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 11:37:38 AM »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะลอกเคลือบพานท้ายเก่าออก  เขามีกระดาษทรายแบบมีแป้งอยู่ข้างใน ร้านเรียกกระดาษทรายยูนีเทนบ้าง กระดาษทรายนมบ้าง
กระดาษทรายแบบนี้ เวลาขัดเคลือบผิวไม้จะไม่ค่อยติดกระดาษทราย เพราะแป้งจะเอาคราบแลคเกอร์เดิมหลุดร่วงออกไปด้วยกัน
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์