๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:23:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49351 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:11:23 AM »

เห็นสมาชิกพูดถึงกลิ่นมะนาว ว่าไปแล้วเคยอ่านว่ามีน้ำมันอีกตัวคือ lemon oil หรืออะไรนี่แหละครับ ที่ฝรั่งใช้ทาพานท้ายปืน ไม่รู้เป็นอย่างไร นึกถึงแต่ตอนหั่นมะนาวมันรู้สึกมันๆที่มือ มันมีน้ำมันจริงๆหรือ แต่ตอนยิงคิดว่าคงหอมชื่นใจครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:06:38 AM »

กระปุกด้านบนนี้ตั้งใจจะซื้อมาลง o/u เจ้าชายจากตุรกีครับ แต่พอดูๆแล้วมันมีผงขัดอยู่ในตัวด้วย มันน่าจะเหมาะกับงานซ่อมพวกรอยขนแมวมากกว่า(สรุปคือลุงชอบหยิบมาให้ผิด) เลยไปซื้อ นำมันลินซีดจาก B2S  กับ โอล์ดอิงลิช กลิ่นมะนาวจาก ฟู้ดแลนด์   มาเลือกดู สุดท้ายเลือกโอลด์อิงลิชมาลงก็สวยดีครับ  ไหว้

ตจว.  ไม่รู้มีหรือเปล่า Grin   แล้วขวดนี้ใช้ได้เลยหรือต้องมีตัวอื่นด้วยครับ ไหว้

น่าจะเป็นแบบแห้งช้า ใช้สำหรับงานดูแล เช็ดกันปีละครั้งสองครั้ง   ทำใหม่ซื้อเป็นชุดดีกว่าครับ มีทั้งสีย้อม น้ำมันลงพานท้าย ฝอยเหล็กเบอร์ละเอียดสำหรับขัดคราบน้ำมันส่วนเกิน  แล้วถ้าเป็นของเบิร์ชวูด แคซี่  จะมีน้ำยาขัดเงาให้อีกด้วย
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:19:57 AM »

กระปุกด้านบนนี้ตั้งใจจะซื้อมาลง o/u เจ้าชายจากตุรกีครับ แต่พอดูๆแล้วมันมีผงขัดอยู่ในตัวด้วย มันน่าจะเหมาะกับงานซ่อมพวกรอยขนแมวมากกว่า(สรุปคือลุงชอบหยิบมาให้ผิด) เลยไปซื้อ นำมันลินซีดจาก B2S  กับ โอล์ดอิงลิช กลิ่นมะนาวจาก ฟู้ดแลนด์   มาเลือกดู สุดท้ายเลือกโอลด์อิงลิชมาลงก็สวยดีครับ  ไหว้

ตจว.  ไม่รู้มีหรือเปล่า Grin   แล้วขวดนี้ใช้ได้เลยหรือต้องมีตัวอื่นด้วยครับ ไหว้

น่าจะเป็นแบบแห้งช้า ใช้สำหรับงานดูแล เช็ดกันปีละครั้งสองครั้ง   ทำใหม่ซื้อเป็นชุดดีกว่าครับ มีทั้งสีย้อม น้ำมันลงพานท้าย ฝอยเหล็กเบอร์ละเอียดสำหรับขัดคราบน้ำมันส่วนเกิน  แล้วถ้าเป็นของเบิร์ชวูด แคซี่  จะมีน้ำยาขัดเงาให้อีกด้วย
ขอบพระคุณครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:03:04 AM »

ถ้าใครลองทำแล้ว ขั้นตอนสุดท้าย ต้องใช้กระป๋องนี้ Birchwood stocksheen&conditioner
         PM มานะครับ เดี๋ยวผมส่งให้ พอดีซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ครับ

ส่งต่อให้ผู้ที่สามารถใช้ประโยชน์จากเจ้ากระปุกนี้แบบเต็มประสิทธิภาพ แล้วนะครับ  ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:13:52 PM »

สงสัยกลับต้องไปงัดออกมาดูอีกรอบหลังจากหมกใว้หลังตู้ตั้งแต่หลังน้ำท่วม ขำก๊าก
โอม. ไหว้ให้หนูแทะให้มอดกินพานท้าย เพี้ยงง. ขำก๊าก

โอม ขอให้เหลือแต่เหล็ก เพี้ยง
กลัวน้องหนิมอย่างเดียว คิก คิกเพราะเปิดแอร์เกือบ24ชม. อ๋อย

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:20:58 PM »

สงสัยกลับต้องไปงัดออกมาดูอีกรอบหลังจากหมกใว้หลังตู้ตั้งแต่หลังน้ำท่วม ขำก๊าก
โอม. ไหว้ให้หนูแทะให้มอดกินพานท้าย เพี้ยงง. ขำก๊าก

โอม ขอให้เหลือแต่เหล็ก เพี้ยง
กลัวน้องหนิมอย่างเดียว คิก คิกเพราะเปิดแอร์เกือบ24ชม. อ๋อย

ถ้าเปิดแอร์ 24ชม. ได้จริงๆ ผมว่าสนิมไม่น่ามาเยือนนะครับ ห้องแอร์แห้งออกจะตาย  ไหว้
KSP
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 04:41:25 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:49:10 AM »

วิดีโอ การทำปืนลูกซองเบเร็ตต้าครับ
ชิ้นส่วนที่เป็นเหล็ก  ใช้ CNC กับหุ่นยนต์ ยกเว้นแกะสลักที่ยังทำด้วยมือ
ส่วนงานไม้  มือล้วน ๆ รวมทั้งการลงน้ำมัน ก็ใช้เศษผ้าชุบน้ำมันเช็ด เหมือนพวกเราทำกันที่บ้าน

https://www.youtube.com/watch?v=Lfo1QUGfWZE&feature=player_embedded
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:50:56 AM »

น่าสนใจมากครับพี่  ไหว้ ขอบคุณครับ
แต่ที่น่าสนใจมากกว่า คือ Mk V ของพี่นี่ขนาด .378 Wea Mag เหรอครับ   เยาะเย้ย
.300 ครับ  เวเธอร์บีสมัยที่เยอรมันทำ ยังไม่มี.378
ขอบคุณครับพี่
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:29:41 AM »

เห็นสมาชิกพูดถึงกลิ่นมะนาว ว่าไปแล้วเคยอ่านว่ามีน้ำมันอีกตัวคือ lemon oil หรืออะไรนี่แหละครับ ที่ฝรั่งใช้ทาพานท้ายปืน ไม่รู้เป็นอย่างไร นึกถึงแต่ตอนหั่นมะนาวมันรู้สึกมันๆที่มือ มันมีน้ำมันจริงๆหรือ แต่ตอนยิงคิดว่าคงหอมชื่นใจครับ  ไหว้

น้ำมันลินสีดเพียว ๆ จะมีอันตรายจากไฟไหม้ด้วยนะครับ
เพราะมีคุณสมบัติทางเคมีที่จะดูดความร้อนเข้ามาทำให้ตัวเองแห้ง   ส่วนใหญ่จะพบว่าลูกประคบ หรือผ้าเช็ดน้ำมันที่ทิ้งไว้ในที่อับอากาศติดไฟขึ้นมาได้เอง  เวลาจะโยนทิ้ง ให้ทิ้งรวมไปกับขยะเปียกชื้น หรือไม่ก็เผาทิ้งให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไป
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:35:19 AM »

น้ำมันลินสีดเพียว ๆ จะมีอันตรายจากไฟไหม้ด้วยนะครับ
เพราะมีคุณสมบัติทางเคมีที่จะดูดความร้อนเข้ามาทำให้ตัวเองแห้ง   ส่วนใหญ่จะพบว่าลูกประคบ หรือผ้าเช็ดน้ำมันที่ทิ้งไว้ในที่อับอากาศติดไฟขึ้นมาได้เอง  เวลาจะโยนทิ้ง ให้ทิ้งรวมไปกับขยะเปียกชื้น หรือไม่ก็เผาทิ้งให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไป

เป็นความรู้ใหม่เลยครับ

ถ้าใช้งานโดยไม่ทราบข้อมูลนี้มาก่อน ค่อนข้างอันตรายจริงๆครับ  ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 07:09:22 PM »

ไม้ Hickory ที่ฝรั่งชอบใช้ทำด้ามค้อนด้ามขวาน ใช้ทำด้ามปืนได้ไหมครับลายก็สวยพอใช้

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:43:08 PM »

ไม้ Hickory ที่ฝรั่งชอบใช้ทำด้ามค้อนด้ามขวาน ใช้ทำด้ามปืนได้ไหมครับลายก็สวยพอใช้

สีมันซีดครับ ลายก็ไม่เด่น
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:05:53 AM »

คุณ Earthworm ส่ง Stock sheen มาให้  ถึงเวลาทำต่อให้เสร็จแล้วครับ
คือหลังจากที่เราลงทรูออยล์เสร็จแล้ว  พานท้ายอยู่ในสภาพแบบที่เห็น เราจะหยุดแค่นี้ก็ได้ พวกปืนลูกกรด หรือคานเหวี่ยงลายจืด ๆ ผมก็หยุดแค่นี้เหมือนกัน
แต่ถ้าเป็นปืนกระบอกโปรด  ก็อยากจะทำให้สุด ๆ ไปเลย
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:19:49 AM »

คุณ Earthworm ส่ง Stock sheen มาให้  ถึงเวลาทำต่อให้เสร็จแล้วครับ
คือหลังจากที่เราลงทรูออยล์เสร็จแล้ว  พานท้ายอยู่ในสภาพแบบที่เห็น เราจะหยุดแค่นี้ก็ได้ พวกปืนลูกกรด หรือคานเหวี่ยงลายจืด ๆ ผมก็หยุดแค่นี้เหมือนกัน
แต่ถ้าเป็นปืนกระบอกโปรด  ก็อยากจะทำให้สุด ๆ ไปเลย
  แบบที่เห็นผมก็นึกว่าสุดยอดแล้ว  นึกไม่ออกว่าสุดๆเป็นอย่างไร คงต้องรอดูละครับ ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์