๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:14:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวแล้ว มาซ่อมพานท้ายปืนกันเถอะ  (อ่าน 49345 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:01:32 PM »

เข้ามาอ่านเอาความรู้อีกครับ Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:16:38 PM »

ไหว้ขออนุญาตขอความรู้ครับ ปืนทางทหารที่มีพานท้ายเป็นไม้  หากมีการชำรุดเสียหายเขาซ่อมกันอย่างไรครับ  ใช้ไม้ในเมืองไทยหรือไม่   และการขึ้นรูปรางปืนทำอย่างไรครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:19:11 PM »

น้ำมัน teak oil ใช้ได้ไหมครับ  ไหว้

ตอนผมได้ไบคาลแฝดขนานมาใหม่ๆ ถอดพานท้ายออกมาดู พบว่าส่วนที่อยู่ข้างในไว้ไม่มีการลงน้ำมัน ก็เลยทา teak oil ทับทั้งผิวเก่า และผิวข้างในที่ไม่ได้ลงน้ำมันเลยครับ  ไหว้

เป็นแนวทางเดียวกันครับ คือเป็นน้ำมันรักษาเนื้อไม้ที่ผสมสารเคลือบเงา นอกจากนั้นในบ้านเรายังมี Danish Oil อีกตัวที่อยู่ในตระกูลนี้  แต่ความสวยงามผมคิดว่ายังสู้ Tru-Oil ไม่ได้  แต่น้ำมันพวกนี้ไม่ช่วยเพิ่มผิวหน้าที่แข็งขึ้นเหมือนพวกโพลียูรีเทน

การใช้ Teak oil ก็ต้องลอกวานิชเก่าออกก่อนเหมือนกัน ถ้าไปทาทับก็ไม่ต่างจากใช้แลคเกอร์ คือได้เฉพาะคุณสมบัติของสารเคลือบเงา แต่ไม่ได้การรักษาเนื้อไม้  โดยเฉพาะแฝดไบคาล ทำผิวไม้มาเลวร้ายมาก  ปืนใหม่ ๆ โดนชื้นหน่อยเดียว ราขึ้น

ผมมีโต๊ะไม้มะค่า ตากแดดตากฝนอยู่ 2 ตัว  กำลังลอกวานิชเก่าที่ผิวหน้าโต๊ะ  ตัวหนึ่งจะลง Teak oil ของ Beger ส่วนอีกตัวหนึ่งจะลง Tru-Oil ดูว่าอันไหนแน่กว่ากัน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:21:09 PM »

ไหว้ขออนุญาตขอความรู้ครับ ปืนทางทหารที่มีพานท้ายเป็นไม้  หากมีการชำรุดเสียหายเขาซ่อมกันอย่างไรครับ  ใช้ไม้ในเมืองไทยหรือไม่   และการขึ้นรูปรางปืนทำอย่างไรครับ  ไหว้

เปลี่ยนชิ้นส่วนซ่อมครับ
การขึ้นรูปรางปืน  ใช้เครื่องกัดงานไม้  หน้าตาเหมือนมิลลิ่งโรงกลึงนั่นแหละ แต่ความแม่นยำต่ำกว่า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:24:26 PM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องไม้อีกนิดครับท่าน
ไม้ด้ามปืนมรดกพ่อ สมิธโมเดล34ชุ่มน้ำมันจนมีสีคล้ำ
ผมซื้อด้ามไม้ไทยใส่แต่ใจตัดไม่ขาดด้ามแท้เดิม
จะทำอย่างไรจะฟื้นสภาพสีเนื้อไม้เดิมขึ้นได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

ลองต้มในน้ำผสมผงซักฟอกดูก่อนครับ  ต้องหาตะแกรงแบบที่ใช้ลวกเส้นก๋วยเตี๋ยวมาใส่รองไว้ก่อนด้วย อย่าปล่อยให้ชิ้นงานลงไปนอนก้นหม้อ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:51:34 PM »

เยี่ยม หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:05:31 PM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องไม้อีกนิดครับท่าน
ไม้ด้ามปืนมรดกพ่อ สมิธโมเดล34ชุ่มน้ำมันจนมีสีคล้ำ
ผมซื้อด้ามไม้ไทยใส่แต่ใจตัดไม่ขาดด้ามแท้เดิม
จะทำอย่างไรจะฟื้นสภาพสีเนื้อไม้เดิมขึ้นได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

ลองต้มในน้ำผสมผงซักฟอกดูก่อนครับ  ต้องหาตะแกรงแบบที่ใช้ลวกเส้นก๋วยเตี๋ยวมาใส่รองไว้ก่อนด้วย อย่าปล่อยให้ชิ้นงานลงไปนอนก้นหม้อ
ขอบคุณครับ ผมจะลองดู
gzรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:36:31 PM »

ขนมาซ่อมที่หนาวๆมั้ยครับผมช่วยครับ Smiley
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 02:31:38 PM »

น้ำมัน teak oil ใช้ได้ไหมครับ  ไหว้

ตอนผมได้ไบคาลแฝดขนานมาใหม่ๆ ถอดพานท้ายออกมาดู พบว่าส่วนที่อยู่ข้างในไว้ไม่มีการลงน้ำมัน ก็เลยทา teak oil ทับทั้งผิวเก่า และผิวข้างในที่ไม่ได้ลงน้ำมันเลยครับ  ไหว้

เป็นแนวทางเดียวกันครับ คือเป็นน้ำมันรักษาเนื้อไม้ที่ผสมสารเคลือบเงา นอกจากนั้นในบ้านเรายังมี Danish Oil อีกตัวที่อยู่ในตระกูลนี้  แต่ความสวยงามผมคิดว่ายังสู้ Tru-Oil ไม่ได้  แต่น้ำมันพวกนี้ไม่ช่วยเพิ่มผิวหน้าที่แข็งขึ้นเหมือนพวกโพลียูรีเทน

การใช้ Teak oil ก็ต้องลอกวานิชเก่าออกก่อนเหมือนกัน ถ้าไปทาทับก็ไม่ต่างจากใช้แลคเกอร์ คือได้เฉพาะคุณสมบัติของสารเคลือบเงา แต่ไม่ได้การรักษาเนื้อไม้  โดยเฉพาะแฝดไบคาล ทำผิวไม้มาเลวร้ายมาก  ปืนใหม่ ๆ โดนชื้นหน่อยเดียว ราขึ้น

ผมมีโต๊ะไม้มะค่า ตากแดดตากฝนอยู่ 2 ตัว  กำลังลอกวานิชเก่าที่ผิวหน้าโต๊ะ  ตัวหนึ่งจะลง Teak oil ของ Beger ส่วนอีกตัวหนึ่งจะลง Tru-Oil ดูว่าอันไหนแน่กว่ากัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  ถ้ามีโอกาสและหากไม่เป็นการรบกวนขอทราบผลการทดลอง teak oil กับ tru-oil ด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:58:28 PM »

น้ำมัน teak oil ใช้ได้ไหมครับ  ไหว้

ตอนผมได้ไบคาลแฝดขนานมาใหม่ๆ ถอดพานท้ายออกมาดู พบว่าส่วนที่อยู่ข้างในไว้ไม่มีการลงน้ำมัน ก็เลยทา teak oil ทับทั้งผิวเก่า และผิวข้างในที่ไม่ได้ลงน้ำมันเลยครับ  ไหว้

เป็นแนวทางเดียวกันครับ คือเป็นน้ำมันรักษาเนื้อไม้ที่ผสมสารเคลือบเงา นอกจากนั้นในบ้านเรายังมี Danish Oil อีกตัวที่อยู่ในตระกูลนี้  แต่ความสวยงามผมคิดว่ายังสู้ Tru-Oil ไม่ได้  แต่น้ำมันพวกนี้ไม่ช่วยเพิ่มผิวหน้าที่แข็งขึ้นเหมือนพวกโพลียูรีเทน

การใช้ Teak oil ก็ต้องลอกวานิชเก่าออกก่อนเหมือนกัน ถ้าไปทาทับก็ไม่ต่างจากใช้แลคเกอร์ คือได้เฉพาะคุณสมบัติของสารเคลือบเงา แต่ไม่ได้การรักษาเนื้อไม้  โดยเฉพาะแฝดไบคาล ทำผิวไม้มาเลวร้ายมาก  ปืนใหม่ ๆ โดนชื้นหน่อยเดียว ราขึ้น

ผมมีโต๊ะไม้มะค่า ตากแดดตากฝนอยู่ 2 ตัว  กำลังลอกวานิชเก่าที่ผิวหน้าโต๊ะ  ตัวหนึ่งจะลง Teak oil ของ Beger ส่วนอีกตัวหนึ่งจะลง Tru-Oil ดูว่าอันไหนแน่กว่ากัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  ถ้ามีโอกาสและหากไม่เป็นการรบกวนขอทราบผลการทดลอง teak oil กับ tru-oil ด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้

ปัญหาคือ วันนี้หาซื้อ Teak oil ของ Beger ไม่ได้  มีแต่ของ TOA แกลลอนใหญ่เบิ้ม ทาได้ทั้งระเบียงบ้าน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:24:14 PM »

พูดถึงน้ำมันรักษาผิวไม้  ที่ร้านเครื่องมือในอเมริกามีน้ำมัน Tung oil ขาย  เป็นน้ำมันสำหรับเคลือบเงากีตาร์ หรือเครื่องดนตรีชั้นดีอื่น ๆ ที่ทำจากไม้  ผมเกือบจะซื้อกลับมาลองใช้กับพานท้ายปืนอยู่เหมือนกัน  แต่พอดีจำได้ว่าครูการฝีมือสมัยเรียนมัธยม  เรียกน้ำมันนี้ว่า "ตังอิ้ว" เพราะเป็นน้ำมันที่จีนค้นพบก่อนฝรั่ง 
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:45:54 PM »

อดคุยด้วยเลย..ไม่มีปืนยาวเลยซักอัน พอจะซื้อก็มีอันเป็นไป ต้องใช้เงินซ่อมรถอุบัติเหตุ อดได้ปืนยาว..เฮ้อ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:45:31 AM »

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ  ผมหาความรู้เรื่องนี้มานานแล้ว  ถามช่างก็เจอแต่ช่างไม้พื้นบ้าน ไม่รู้จักน้ำมันน้ำยา

แล้วพานท้ายที่มีคราบเหงื่อไคล  ก่อนเก็บจะชำระอย่างไรครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:02:53 AM »

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ  ผมหาความรู้เรื่องนี้มานานแล้ว  ถามช่างก็เจอแต่ช่างไม้พื้นบ้าน ไม่รู้จักน้ำมันน้ำยา

แล้วพานท้ายที่มีคราบเหงื่อไคล  ก่อนเก็บจะชำระอย่างไรครับ

เหล็ก ใช้ WD 40 ใช้ได้ทั้งกำจัดคราบสกปรก และป้องกันสนิม
ส่วนที่เป็นไม้ ผมใช้น้ำยา Carretex เป็นน้ำยาทำความสะอาดเบาะหนังแท้ มีขายตามร้านประดับยนต์ ฉีดแล้วเช็ดออกเหมือนเช็ดกระจก

กล้องถ่ายรูป สมัยก่อนผมใช้สำลีชุบแอลกอฮอล์เช็ดออก
แต่ตอนนี้มีแผ่น Wipe'N Clear เป็นกระดาษชุบน้ำยาอยู่ในซอง ผมซื้อมาจากร้าน Walmart ในอเมริกา กล่องละ 12 เหรียญ มีสองร้อยกว่าซอง ใช้มาสองปีแล้วยังไม่หมด  ในบ้านเรามียี่ห้อไซส์ ซื้อได้ตามร้านแว่นตาใหญ่ ๆ  เช็ดแว่น  เล็นส์ กล้องถ่ายรูป พานท้ายปืนได้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:16:13 AM »

เดี๋ยวนี้มีช่างทำพานท้ายเกิดใหม่ในบ้านเรามากมาย ที่ฝีมือระดับสวยๆก็มี
แต่มักใช้ไม้ที่หาได้ในบ้านเราอย่างไม้มะค่า ไม้ประดู่ ไม้สาธร ไม้ขาวดำ ไม้มะริด
การดูแลพานท้ายที่ใช้ไม้เนื้อแข็ง ต่างจากไม้นอกอย่างไรบ้างครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์