๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:44:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซองฮัทซานแบบปั๊มแอคชั่นคัดปลอกไม่ได้ใครเคยเจอแบบผมบ้างแล้วแก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 2162 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 05:10:13 PM »

ยิงมาได้สามกล่องแล้วแต่ก็เพิ่งมาเป็นเมื่อวันนี้เองครับ ผมใช้กระสุนลูกปราย๗๐เม็ดของไทยอาร์มครับ ยิงนัดแรกไม่มีปัญหายิงนัดที่สองกระชากกระโจมเพื่อจะป้อนนัดต่อไปปรากฏว่าติดครับลองกระชากแรงๆสองสามครั้งก็ไม่ได้ มันติดเหมือนเราขึ้นลำปืนไว้เลยครับ ผมเลยเอากระสุนในหลอดออกก่อนจากนั้นก็ทิ้งไว้ซักพักก็เอาออกได้เป็นปกติ พอยิงได้อีกสองนัดเป็นอีกแล้ว ดูปลอกกระสุนก็ไม่บวมไม่ปริแตกอะไรครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:27:38 PM »

ลองกับกระสุนกล่องอื่นๆยังครับ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 08:26:28 PM »

ยังไม่ได้ลองครับตอนนี้ที่มีก็ไทยอาร์มเก้าเม็ดแต่ยังไม่ได้ลองยิงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 08:38:33 PM »

สาเหตุ น่าจะเกิดจาก ขอบจานทองเหลือง ตรงฐานปลอกขยายตัว  แล้วอัดติดกับ รังเพลิง
เกิดกับ กระสุนในนี้ ที่เลือกใช้ ปลอกที่คุณภาพต่ำ หวังให้ราคากระสุนไม่สูง เพื่อจะแชร์ตลาด

เมื่อ ๑๐ ปี +/- มาแล้ว อาการนี้ เคยเกิดกับ กึ่งออโต ที่เคยใช้อยู่  แต่ไม่เกิดกับ กระสุนนอกทุกยี่ห้อที่ใช้
นี่แสดงว่า กลับมาห่วย อีกแล้ว ทางแก้ คือ เลิกใช้ มันไปเลย อย่าเสี่ยงนำมาติดปืน
เคยเกิดแม้กระทั้งลูกโดด TA

เพราะเมื่อเกิด ปืนจะเดี้ยงทันที ขนาด หล่อน้ำมันทิ้งไว้ทั้งคืน ยังไม่ออก ต้องใช้ เหล็ก ตอกสวนจากลำกล้อง

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 11:00:29 PM »

สาเหตุ น่าจะเกิดจาก ขอบจานทองเหลือง ตรงฐานปลอกขยายตัว  แล้วอัดติดกับ รังเพลิง
เกิดกับ กระสุนในนี้ ที่เลือกใช้ ปลอกที่คุณภาพต่ำ หวังให้ราคากระสุนไม่สูง เพื่อจะแชร์ตลาด

เมื่อ ๑๐ ปี +/- มาแล้ว อาการนี้ เคยเกิดกับ กึ่งออโต ที่เคยใช้อยู่  แต่ไม่เกิดกับ กระสุนนอกทุกยี่ห้อที่ใช้
นี่แสดงว่า กลับมาห่วย อีกแล้ว ทางแก้ คือ เลิกใช้ มันไปเลย อย่าเสี่ยงนำมาติดปืน

เพราะเมื่อเกิด ปืนจะเดี้ยงทันที ขนาด หล่อน้ำมันทิ้งไว้ทั้งคืน ยังไม่ออก ต้องใช้ เหล็ก ตอกสวนจากลำกล้อง

ถ้ายังงั้นผมคงต้องหาลูกนอกมาติดปืนเสียแล้วครับเพราะปืนกระบอกนี้ผมใช้ทุกครั้งที่ออกปฏิบัติหน้าที่เสียด้วยครับ พรุ่งนี้จะเอาที่เหลือไปยิงครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 04:20:45 PM »

ผมไม่ค่อยเชื่อว่าเป็นที่แบรนด์ครับ อาจจะเป็นที่ lot ของกระสุนมากกว่า

ลองยิงดูเรื่อยๆครับ ผมใช้แทบทุกยี่ห้อ เกิดปัญหาก็จะมีบางช่วงเท่านั้นแต่ไม่เกิดไปตลอด

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 06:10:32 PM »

จริงๆ ผมก็ชาตินิยมคนหนึ่งนะ อะไรๆ ก็ต้องของไทยไว้ก่อน แต่สำหรับเรื่องกระสุนนี้ แล้วบอกว่าเอาออกทำงานด้วยละก็ ขออนุญาตเข้ามานำเสนอด้วยความเป็นห่วง ใช้ลูกฝรั่งในการปฏิบัติงานเหอะครับ การแข่งขันนั้น การสะดุดหรือปืนติดขัด ก็แค่เสียอารมณ์ เสียคะแนน เสียความรู้สึก แต่การที่ลูกซองของท่านสะดุดขณะทำงาน ท่านอาจหมดความรู้สึกเลยก็ได้
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 06:34:03 PM »

ผมใช้เรฯ 870 ก็เคยเจออาการกระสุนติดรังพลิงเช่นกันครับ เป็นที่กระสุนจริงๆครับ พอใช้ของวินฯทั้งลูก 9 ลูก 70 คัดปลอกปกติดีทุกนัดผ่านตลอดครับ
Rootx
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 07:17:55 PM »

ธรรมดากระสูนลูกซองมีอายุกี่ปีครับ  เพราะที่บ้านน่าจะเก่าเก็บพอสมควร 

ความผิดพลาดทำให้เราเฉียบแหลมขึ้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:15:27 AM »

ยิงมาได้สามกล่องแล้วแต่ก็เพิ่งมาเป็นเมื่อวันนี้เองครับ ผมใช้กระสุนลูกปราย๗๐เม็ดของไทยอาร์มครับ ยิงนัดแรกไม่มีปัญหายิงนัดที่สองกระชากกระโจมเพื่อจะป้อนนัดต่อไปปรากฏว่าติดครับลองกระชากแรงๆสองสามครั้งก็ไม่ได้ มันติดเหมือนเราขึ้นลำปืนไว้เลยครับ ผมเลยเอากระสุนในหลอดออกก่อนจากนั้นก็ทิ้งไว้ซักพักก็เอาออกได้เป็นปกติ พอยิงได้อีกสองนัดเป็นอีกแล้ว ดูปลอกกระสุนก็ไม่บวมไม่ปริแตกอะไรครับ

ลองเช็คดูขอรั้งปลอกด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:38:53 AM »

สาเหตุ น่าจะเกิดจาก ขอบจานทองเหลือง ตรงฐานปลอกขยายตัว  แล้วอัดติดกับ รังเพลิง

เมื่อ ๑๐ ปี +/- มาแล้ว อาการนี้ เคยเกิดกับ กึ่งออโต ที่เคยใช้อยู่  แต่ไม่เกิดกับ กระสุนนอกทุกยี่ห้อที่ใช้

ถ้ายังงั้นผมคงต้องหาลูกนอกมาติดปืนเสียแล้วครับเพราะปืนกระบอกนี้ผมใช้ทุกครั้งที่ออกปฏิบัติหน้าที่เสียด้วยครับ พรุ่งนี้จะเอาที่เหลือไปยิงครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้

จุดสังเกต ถ้าเป็นตามที่ผมบอก..  ให้ดูที่ จานท้ายปลอกกระสุน ที่กันไม่ให้กระสุนหลุดเข้ารั้งเพลิง  

หลังยิง จะเห็นว่า บวมกลม ไม่แบน เหมือนเดิม  ตรงนี้ ละที่จะไปอัด กับรังเพลิง เพียงแค่นี้ ผมและเพื่อนคอปืน
เคยใช้ความพยายาม เอาปลอกออก แล้วก็ทำไม่สำเร็จ ต้องกระทุ้ง ทางปากลำกล้องอย่างเดียว

จะเป็นกับกระสุน บาง lot ที่ผลิตในนี้ ทุกยี่ห้อนั่นละ
นี่โผล่มาอีกแล้ว..ครรลองแบบนี้ มันมองออกว่า ไปเลือกใช้ปลอกที่ขาดคุณภาพ เพราะเอาราคาต่ำเป็นตัวตั้ง

ทางจัดการ คือเลี่ยงอย่าไปใช้มันอีก

ถ้า่จะซื้อกระสุนในนี้ ก็ขอให้เลือก ที่ใช้ปลอกระบุยี่ห้อ ที่เชื่อถือได้ อย่าง S&B และให้เลี่ยง ที่ไม่มียี่ห้อ
นี่คือระบบ ของ คนใช้ปืน ที่จะไปควบคุมการผลิต ให้รักษาคุณภาพ ถ้าดีก็อุดหนุนกัน ถ้าห่วย ก็อย่าไปซื้อมาใช้ ครับ.

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 04:49:00 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับจนถึงวันนี้ผมยังไม่ได้เอาที่เหลือไปลองยิงเลยครับเดี๋ยวถ้าได้ไปลองจะมารายงานผลอีกครั้งครับ ไหว้

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:34:08 AM »

เมื่อวานไปหาซื้อลูกวินไม่มีขาย เลยได้อีเล่มาแทนไม่เคยใช้ด้วยสิไม่รู้คุณภาพเป็นไงบ้างครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์