๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 03:43:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายปืนไปแล้วโดนจับ  (อ่าน 2862 ครั้ง)
chatchai5702
Newbie
*

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 01:03:40 PM »

ผมขายปืนไปแล้วโดยการโอนลอย   ปืนโดนจับขณะนี้คดีสิ้นสุดแล้ว คนชื้อก็ไม่ได้ติดต่อผม ถ้าผมไม่ไปรับปืนจะโดนยึดเข้าหลวงไม่ครับ
คดีสิ้นสุดโดยศาลสั่งปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 01:24:48 PM โดย chatchai5702 » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 01:08:14 PM »

ผลคดีเป็นอย่างไร และศาลมีคำสั่งเกี่ยวกับปืนของกลางอย่างไรครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:23:08 PM »

โดนจับข้อหาอะไรครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:20:14 AM »

คดีสิ้นสุดโดยศาลสั่งปรับ แสดงว่า คดีไม่ใหญ่มาก
ปืน คนซื้อไม่สามารถไปรับได้ครับ หากยังไม่โอนเป็นชื่อเขา
หากเจ้าของที่มีชื่อในทะเบียนปืนไม่ไปรับ ไม่ต้องถามว่าจะเข้าหลวงหรือเข้าที่ไหน อย่างไรก็ไม่ได้คืน
ดีไม่ดี ไม่เข้าหลวงแต่เข้าไปร่วมอยู่ในเหตุคดีอาญาในอนาคต(ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร่) น่ากลัวกว่าเยอะ
อย่าลืมเอาใบคดีสิ้นสุดไปด้วยครับ ในใบคดีสิ้นสุดมีชื่อใครเป็นผู้กระทำผิด ก็เอาตัวไปด้วย

เจ้าของไปรับปืนกลับมาเถอะครับ ที่เหลือก็เรื่องระหว่างพี่กับผู้ซื้อ ซึ่งต้องคุยกันเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 02:08:26 PM »

ผมไปรับปืนคืนมาแล้วครับ  ประมาณ ส.ค 56 อยู่มาเมื่อ ต.ค 57 เพื่อนโทรมาบอก ว่าเขาจะเอาปืนคืน  คนที่จะเอาปืนคืนอ้างว่าเขาไปเอาปืนคืน แต่ผมไปเอาเสียก่อน
คนที่จะมาเอาปืนคืนไม่ใช่คนชื้อ เป็นคนแนะนำให้มาชื่อ ผมบอกเพื่อนว่าจะคืนให้ แต่ต้องขอป.3เป็นชื่อใครก็ได้และคนชื่อต้องมายืนยัน  เรืองเงียบไป  เมื่อประมาณสัก10วัน
คนที่จะมาเอาปืนโทรมา และอ้างว่าคนชื่อเป็นญาติเขา ตอนนี้อยู  ต่างจังหวัด ให้เขาทำเรื่องแทนโดยโอนปืนเป็นชื่อเขา   ผมบอกไม่มีปัญหา ให้เอาคนชื่อมายืนยัน
ตอนนี้ยังไม่ติดต่อมาเลย
ตอนผมไปเอาปืนคืนคดีสิ้นสุดเกือบปี ไม่มีใครติดต่อผมเลย  ถามหมายเลขคดีพนักงานสอบสวนก็บอกจำไม่ได้ ผมต้องไปดำเนินเรื่อเองทั้งหมด  หมดค่านํ้ามันค่าข้าวค่าเหล้าไปหลายตัง  เราะต้องเลี้ยงพรรกพวก  กว่าจะได้ไม่ใช่ง่ายๆ  ไม่มี่พรรกพวกคงยาก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 02:19:05 PM »

ผมไปรับปืนคืนมาแล้วครับ  ประมาณ ส.ค 56 อยู่มาเมื่อ ต.ค 57 เพื่อนโทรมาบอก ว่าเขาจะเอาปืนคืน  คนที่จะเอาปืนคืนอ้างว่าเขาไปเอาปืนคืน แต่ผมไปเอาเสียก่อน
คนที่จะมาเอาปืนคืนไม่ใช่คนชื้อ เป็นคนแนะนำให้มาชื่อ ผมบอกเพื่อนว่าจะคืนให้ แต่ต้องขอป.3เป็นชื่อใครก็ได้และคนชื่อต้องมายืนยัน  เรืองเงียบไป  เมื่อประมาณสัก10วัน
คนที่จะมาเอาปืนโทรมา และอ้างว่าคนชื่อเป็นญาติเขา ตอนนี้อยู  ต่างจังหวัด ให้เขาทำเรื่องแทนโดยโอนปืนเป็นชื่อเขา   ผมบอกไม่มีปัญหา ให้เอาคนชื่อมายืนยัน
ตอนผมไปเอาปืนคืนคดีสิ้นสุดเกือบปี ไม่มีใครติดต่อผมเลย  ถามหมายเลขคดีพนักงานสอบสวนก็บอกจำไม่ได้ ผมต้องไปดำเนินเรื่อเองทั้งหมด  หมดค่านํ้ามันค่าข้าวค่าเหล้าไปหลายตัง  เราะต้องเลี้ยงพรรกพวก  กว่าจะได้ไม่ใช่ง่ายๆ  ไม่มี่พรรกพวกคงยาก

ตอนนี้ ปืนยังเป็นของคุณตามกฎหมาย ยังไม่มีการโอน ผมว่า ทางที่ดี ถ้ารับเงินค่าปืนมาแล้ว ก็คืนเงินไป แล้วใครจะซื้อ ก็ให้มาคุยและไปขอ ป.3 ที่พร้อมรับโอนมาให้เรียบร้อย ค่อยซื้อขายกันใหม่ครับ ถ้าคนซื้อเดิมจะซื้อ ก็เอา ป.3 มา ถ้าไม่มี ป.3 ก็คืนเงินไปครับ ปลอดภัยสุด
+1 ให้ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 12:05:25 AM »

เห็นด้วยกับพี่ยุทธการครับ...

จัดการให้ถูกต้องเสียจะได้ไม่ต้องมาปวดหัวภายหลัง...

ค่าใช้จ่ายอะไรที่เกิดขึ้นก็น่าจะให้ผู้ซื้อเคลียร์ด้วยครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 10:03:26 AM »

บวก ๑ แต้มให้พี่หมอกับพี่ยุทธการครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 08:15:35 PM »

บวก ๑ แต้มให้พี่หมอกับพี่ยุทธการครับ

ขอบคุณครับ +1 คุณกระจงด้วยครับ
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:45:22 PM »

รอให้เขาติดต่อคนชื่ออยูครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:11:40 AM »

เป็นผมจะบอกให้หมดว่าให้เอาป.3มารับ ถ้าไม่ใช่ผู้ซื้อจากพี่ก็เอาตัวผู้ซื้อมายืนยัน และเคลียร์ค่าใช้จ่ายตอนพี่ไปรับปืนคืนด้วยเท่าไหร่ว่ามา  บอกให้หมดครับ อย่าบอกทีละขยัก เดี๋ยวกลายเป็นเรื่องยาวอีก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 01:25:37 PM »

บอกไปหมดแล้วครับ 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 02:05:17 PM »

ผมขายปืนไปแล้วโดยการโอนลอย   ปืนโดนจับขณะนี้คดีสิ้นสุดแล้ว คนชื้อก็ไม่ได้ติดต่อผม ถ้าผมไม่ไปรับปืนจะโดนยึดเข้าหลวงไม่ครับ
คดีสิ้นสุดโดยศาลสั่งปรับ

คดี มีอาวุธปืนทะเบียน ไว้ในความครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาตฯ
ศาลจะสั่งคืน แก่เจ้าของปืน ตาม ป.๔ จะไม่ริบอาวุธปืน

อาวุธปืนกระบอกนี้ จะเก็บไว้ที่ สถานีตำรวจที่ดำเนินคดี  นำป.๔
และหลักฐานแสดงตัว รีบไปขอรับ อย่าปล่อยไว้นาน บัดเดี๋ยวจะถูกยำ
เพราะเข้าใจว่า เจ้าของปล่อยทิ้งแล้ว

อาจบันทึกปากคำไว้ เป็นหลักฐาน ก็ขอให้บอกเพียงเป็นเจ้าของ
อย่าไปบอกว่าขายให้ใครไป เพราะจะมัดตัวเอง..

หลังจากนั้น ก็ให้เก็บไว้ก่อน ถ้าคนซื้อที่โดนคดีติดต่อมา ก็ขอให้จัดการ
ตามที่ ท่านyutthakarn แนะนำ
ส่วนจะคืนเงินเท่าใดก็คุยกัน หรือจะคืนปืนก็ได้ เพราะปืนขายขาดไปแล้ว

ขอให้เขาไปจัดหาคนที่มีคุณสมบัติ นำ ป.๓ มารับปืนไป  
อย่าได้คืนไปอย่าง ขายโอนลอย ไม่อย่างนั้น ถ้าซ้ำคดีอย่างเดิมอีก
จะมีปัญหาทางกฎหมายได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 12:45:01 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 01:03:24 AM »

+1 ทุกท่านครับ... Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์