๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 09:30:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหากระสุน .32 ลูกโม่ Colt  (อ่าน 1644 ครั้ง)
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:17:25 PM »

เพื่อนได้รับปืนมรดกมาครับ สภาพมรดกจริงๆครับ สนิมเขรอะ ขัดและรมดำกันแล้วดูดีขึ้นมาก
บนลำกล้องไม่ระบุขนาด ผมลองวัดโม่ดู น่าจะเป็น .32 Long Colt ครับ

ขอคำแนะนำ แหล่งที่ขายด้วยครับ เพื่อนอยู่ จังหวัดขอนแก่นครับ
หรือท่านใดมีเหลือ อยากแบ่งปัน ก็ยินดีครับ กรุณาแจ้งจำนวนและราคามาได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 04:30:59 PM »

ถ้า.32s&w longหัวตะกั่ว หลังวังยังพอหาได้ครับ แต่ไม่ทราบใช้กันได้หรือเปล่า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 08:20:51 PM »

ถ้า.32s&w longหัวตะกั่ว หลังวังยังพอหาได้ครับ แต่ไม่ทราบใช้กันได้หรือเปล่า

ใช้ไม่ได้ครับ
ปลอก.32 สมิธ ยาวกว่า  แล้วก็หนากว่าด้วย  คือหัวกระสุนโตเท่ากัน  แต่ความโตที่ปลอกกระสุนของสมิธ มากกว่า  น่าจะใส่โม่ไม่เข้าด้วย
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 12:02:45 PM »

น่าจะขนาดเท่านี้ครับ ช่วงหัวกระสุนจะเล็กกว่าโคนปลอกครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 07:07:03 PM »

น่าจะขนาดเท่านี้ครับ ช่วงหัวกระสุนจะเล็กกว่าโคนปลอกครับ

ปลอกกระสุนเป็นทรงกระบอก โตเท่ากันตั้งแต่โคนปลอกถึงปากปลอก  ส่วนที่ปลายปลอกงุ้มเขาไป ตรงนี้เป็นการเม้มยึดหัวกระสุนเข้าไปตรงร่องที่หัวกระสุนเท่านั้น  เรียกว่า Roll crimp  แต่ถ้าเป็นกระสุนออโตอย่างเช่น .45 ACP ตรงนี้จะบีบเข้าไปตรง ๆ (Taper crimp) เพราะหัวกระสุนไม่มีร่อง เนื่องจากต้องใช้ปากปลอกกระสุนยันกับขอบรังเพลิง  ส่วนพวกกระสุนลูกโม่เขาใช้จานท้ายปลอกยันไว้ที่ท้ายโม่
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 12:48:32 PM »

ยังหาอยู่นะครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นและข้อเสนอแนะครับ
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 08:59:22 AM »

ขอความกรุณาท่านที่ทราบแหล่งจำหน่าย หรือท่านที่มีอยู่และอยากแบ่งปัน ด้วยนะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 05:59:27 PM »

ในสยามประเทศนี้ เปนประเทศเล็กๆ สังคมชาวปืน ธุรกิจด้านอาวุธก็เล็กๆ แคบๆ เหมือนร้านของชำตามบ้านนอก ในร้านมีทุกอย่างที่ต้องการ ของในร้านขาดไป ก็วิ่งไปหาจากร้านอื่นที่รู้จักกันมาขายให้เราได้ ถ้า เราให้หรือจ่ายเขา งามๆ
ผมหมายความว่า กระสุนปืนเมืองไทย เขาก็ขายกันในร้านขายปืนนั่นแหละครับ มีเบอร์โทรร้านปืนต่างๆใน กทม. หรือไม่ หาเบอร์ร้านปืนแล้วลองโทรไปหาเขา ถ้าท่านสู้ราคา แม้ในร้านไม่มีของ เขาก็ไปหาจากที่อื่นมาขายให้ท่านได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์