๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:21:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำ เลือกปืนออโต้ สวัสดิการ ขนาด 9mm  (อ่าน 13404 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:54:37 AM »

ท่านเจ้าของกระทู้เป็นไง เลือกได้ยัง ราคาก็ไม่แพงนะ สวัสดิการ สำหรับ เบอร์ 8  ไม่เชื่อลองโทรไปเช็คราคา ตามร้านค้าตอนนี้ เลยก็ได้ ก่อนตัดสินใจ ถ้าได้ยินราคาหน้าร้านแล้ว อาจจะตัดสินใจ เบอร์ 8 ได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมก็ได้นะ เพราะราคาหน้าร้านแพงเอาการอยู่นะ
--ตอนนี้ ในบรรดา อันดับ 1-8 ที่ท่านเสนอมาให้ดู ก็มีเบอร์ 8 นี่แหละ ยอดนิยม ที่สุดแล้ว ทั้งรูปลักษณ์ ราคา ค่านิยม .....
....ถามที่นี่แล้ว ยังไม่พอใจ ลองไปถามที่อื่นอีกดูก็ได้นะ....เบอร์ 8 เนี่ยะ ตอนเนี๊ยะ ใครๆ ก็รู้จักนะ พวกเล่นปืนเนี่ยะ คำสั้นๆ กล็อค ก็ติดหูคนเล่นปืนเป็นจำนวนมากแล้วแหละ ในวันเวลานี้....แต่ก่อน ไม่ค่อยติดหูเท่าไหร่ แถมโดนกล่าวหา สารพัน
ซื้อไว้เบอร์ 8 ไม่ผิดหวัง ไปสนามต่างๆ นาๆ ในทุกวันนี้ เริ่มเห็น หนาตาขึ้นทุกวันแล้วนะ  แต่ก่อนไม่ค่อยจะเห็น ...
คนคิดจะซื้อเขาเคยไปสนามยิงปืนบ้างไหมล่ะ???  ลองให้เขาไปตามสนามยิงปืน ดูก็ได้ แล้วพอเห็นใครใช้ปืนเบอร์ 8 ก็ลองเข้าไปคุยก็ได้ อาจได้อะไรใหม่ ๆ หรืออาจซ้ำๆ กับที่ผมเล่าให้ฟังก็ได้ บางคนก็เหมือนผม เคยรังเกียจเบอร์8  แต่ทุกวันนี้ พอได้สัมผัสแล้ว รักเลย
เดี๋ยวนี้ ได้ข่าวว่า ไอ้ปืนเบอร์8 เนี่ยะ ถึงขนาดต้องเข้าคิวจองกันแล้วนะ....แปลกดีนะ ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเลยนะปืนเนียะ
ลองดูครับท่าน ลองดู แล้วมาคุยกันอีกนะ ของแบบนี้ คุยกันได้ สนุกดีครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:25:53 PM »

ปืนโหลๆครับ... นายสมชายก็มีกับเขาอยู่ด้วย ต้องยอมรับว่ามันถึกจริงๆ... โห...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:47:28 PM »

ผมเคยใช้CZ P01 แต่ก็ไม่นานครับ เท่าที่ใช้มาผมว่าปืนดีครับโครงอัลลอยนํ้าหนักเบาพกพาสะดวกกว่าเหล็ก ขึ้นลำลดนก จับถือกระชับเข้ามือดีครับ ข้อเสียใช้ไม่นานเลยไม่รู้ว่าเสียตรงไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 05:31:18 PM »

ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ ยินดีรับฟังไปเรื่อยๆนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 06:02:21 PM »

ดีใจที่ท่านเจ้าของกระทู้ยังอ่านอยู่นะครับ ผมมีความเห็นแบบนี้แหละ และจะค่อยๆเล่าความประทับใจของผม ที่มีต่อปืน ฮะจิบัง ให้ท่านฟังเรื่อย ถ้าท่านยินดีรับฟังเหตุผล ความชอบปืน ฮะจิบัง ของผม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:18:49 PM »

ขอบคุณครับ

การให้คำแนะนำในการเลือกใช้อาวุธปืน ให้กับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการข้อมูลจริงๆนั้น ..................... ควรให้ข้อมูลด้วยความเป็นกลาง ชี้ให้เห็นถึง กลไก ระบบนิรภัย การใช้งานทั่วๆไป รวมทั้งข้อดี ข้อด้อย ของปืนกระบอกนั้นๆ

ข้อดี ก็ชี้ไป ว่าเป็นอย่างไร กลไก ระบบ การใช้งาน อะไหล่ ฯลฯ

แต่ข้อเสีย ก็ต้องบอก ว่าเป็นอย่างไร ต้องระมัดระวังในเรื่องอะไร และถ้า"รู้จริง" และ "จริงใจ" ต้องบอกว่า .................. ข้อเสียในเรื่องต่างๆของปืนแต่ละกระบอกมีอะไร ผู้ใช้ต้องทราบและเข้าใจ รวมทั้งต้องเพิ่มความระมัดระวังในด้านใดให้มากขี้นด้วย

ไม่ใช่ชอบและชื่นชมหัวปักหัวปำกับปืนยี่ห้อ/รุ่นใด รุ่นหนึ่ง แล้วอวยกันจนเลอเลิศ  เป็นปืนเทพ ปืนวิเศษวิโส จนไม่มองถึงจุดด้อย จุดควรระวังของปืนกระบอกนั้น แล้วมาพร่ำเพ้อพรรณาว่าดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ จนผู้รับข้อมูลมองข้ามข้อด้อยในเรื่องความปลอดภัย เห็นดีเห็นงามไปกับสำนวนโวหารที่ดูเข้าท่าแต่ใช้ไม่ได้ ในเรื่องเนื้อหา ที่บอกแต่ข้อดี และปกปิดข้อเสียไว้ เพราะเพียงแค่ตัวเองชอบปืนกระบอกนี้/รุ่นนี้

คำแนะนำแบบนี้  ออกไปทางโฆษณา ไม่ใช่คำแนะนำที่ดี

ความเห็นของพี่มะขิ่นดีและน่าใส่ใจเอามากๆ... เยี่ยม

เพราะท่านจขกท.เองก็ระบุไว้ด้วยว่าน้องเขยมือใหม่...

ถึงผมเองก็มีปืนกระบอกแรกเป็นกล็อก...

แต่ก็ต้องยอมรับว่าเคยทำลั่นเหมือนกัน...

ไม่ว่าจะเลือกปืนกระบอกไหน...

ท่านจขกท.ควรอบรมน้องเขยให้แม่นยำในกฎแห่งความปลอดภัย...

และศึกษาถึงกลไก/ระบบความปลอดภัยของปืนให้ถ่องแท้นะครับ... ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:11:16 AM »

นายสมชายก็เล่นปืนได้ระยะหนึ่งครับ คือได้ 30 กว่าปีแล้วตั้งแต่ที่ซื้อปืนกระบอกแรก... แต่ก็ไม่กล้าเหน็บ G19 ขึ้นลำเอาไว้ครับ เนื่องจากอีตอนควักปืน เราจะอยู่ในท่าทางที่ไม่ถนัดแน่ๆ เพราะเราพกปืนป้องกันตัวไม่ใช่เป็นฝ่ายเข้าทำฯ, เช่นควักปืนขณะกำลังวิ่งเหลียวซ้ายแลขวาหลบสิ่งกีดขวาง เช่นรถยนต์ ต้นไม้ แม่ค้ารถเข็น ฯลฯ...

ทุกวันนี้หากนายสมชายออกไหว้พระถ่ายรูปตามประสาคนแก่ ก็จะเหน็บ 1911 ม้าแก่ตัวดั้งเดิมครับ เหตุผลหลักคือมันปลอดภัยกว่าไม่ลั่นง่าย และสามารถใช้มือข้างเดียวเริ่มยิงนัดแรกได้ง่ายกว่า G19 ครับ... ดังนั้นในกระทู้นี้ จขกท. มีตัวเลือกเป็นออโต้ดับเบิ้ลอยู่ด้วย ก็เป็นข้อคิดเห็นเพิ่มเติมครับ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 02:51:47 PM »

ก่อนอื่น เรามาทำความตกลงกันก่อนว่า ท่านคิดอย่างไรกับการพกปืน ปืนพกแบบ กึ่ง ออโตเมติก
ท่านคิดว่า ท่านจะพกปืน โดยการหยิบมาปุ๊บ ใส่กระสุนในแม็ก  ใส่แม็กในปืน แล้วกระชาก แล้วเหน็บเอว หรือใส่กระเป๋า อย่างนี้ ผมก็จะไม่เชียร์ปืนหมายเลข 8 อีกต่อไปแล้วครับท่าน เพราะว่า ปืนพกกึ่งฯ นั้น มันมีขั้นตอน มากกว่าปืนลูกโม่อยู่ขั้นตอนหนึ่ง ที่กลายเป็นข้อถกเถียงของวงการคนเล่นปืนกันว่า ตกลงจะเอาอย่างไงกันแน่ถึงจะดีที่สุด
ปืนลูกโม่ มีตำราการสอนที่ถือว่าเป็นเทคนิคการบรรจุกระสุนเพื่อเตรียมพร้อมยิง ที่เป็นแนวทางเดียวกัน เช่นการสอนของ 191 พีพีซี การสอนของรบหลัก ศรภ. ก็สอนเหมือนกัน คือ เปิดโม่ด้วยมือขวา (ไม่ว่าจะถนัดอะไร) โยนปืนให้มือซ้าย ล้วงกระสุนด้วยมือขวา ใส่กระสุนแล้ว ปิดโม่ มันก็คือ  จบ......  รอเหนี่ยวไก หรือให้อะไร มันมาโดนไกปืน แล้วโม่มันสามารถหมุนได้ มันก็ลั่นโป้งแล้ว......
.....แต่สำหรับเจ้าปืนออโต้ 8 อย่างที่เรากำลังพูดถึง  มันมีเงื่อนไขเพิ่มขึ้นมาอีก คือ
...ในเมืองไทยนะครับท่าน   .เวลายิงแบบทำการฝึก เท่าที่กระผมพอมีประสบการณ์มาบ้าง  ครูฝึกเขาสั่งบรรจุ ก็คือขึ้นลำนั่นแหละ แล้วจากนั้นต่อไป ก็แล้วแต่สภาพปืน ถ้าเป็นปืนที่มีเซฟ เช่น ตระกูล 1911   เอฟเอ็น ไฮพาวเวอร์ ซีแซดรุ่นแบบเป็นเซฟนิ้วโป้ง  ครูฝึกก็จะให้เข้าเซฟปืนเสียก่อน แล้วค่อยเก็บปืนใส่ซอง   สำหรับตระกูล  แบบเป็นคันลดนก  เช่น ซิกฯ ต่างๆ 226 228  เอชเค ยูเอสพี  เจ้า 92 คัมภีร์หยุดกระสุน  พวกนี้ ครูก็จะสั่ง   กระผมฟังไม่ได้ศัพท์ จับมากระเดียด  เหมือนออกเสียงว่า "ดีค๊อก" หรือ "รีค๊อก" อะไรทำนองนั้น ก็คือสั่งให้ลดนกปืน แล้วเก็บปืนใส่ซอง  รอกระชากออกจากซองขึ้นมายิงพร้อมกับ ปืน "กล๊อค" กับ ปืน P7 เอ็ม 8 ที่ขึ้นลำแล้ว ไม่รู้จะทำอะไรต่อ มันจบแค่นั้น  
.......
ครับ นั่นคือจบ พกปืนออโต้แบบขึ้นลำเพื่อเตรียมการฝึกยิงพร้อมๆ กันในแนวยิง เข้าสู่แนวกระดาษไอ้ดำถือปืน หรือ กระดาษเอ4 ภาพของฝ่ายตรงข้าม มันเป็นการยิงในสนามฝึก

แต่เท่าที่ผมเห็นฝรั่ง ที่ไม่ใช่ฝรั่งข้าวสาร พวกเขาเข้ามาทำธุระในเมืองไทย  แต่เขาทำตัวเป็นฝรั่งข้าวสาร เขาพกปืนหมายเลข8  แต่พวกเขาไม่ขึ้นลำไว้ก่อน เขาพกปืนตามร่างกายแบบไม่ขึ้นลำ ทั้งที่เอว ทั้งที่ซองหน้าท้อง แล้วแต่ถนัด  เมื่อเขากระชากออกจากที่ซ่อน พวกเขาสามารถขึ้นลำปืนหมายเลข8 ด้วยมือสองมือ(ไม่ต้องกระแทกมือเดียวแบบที่โชว์กัน)  เขาทำได้เร็วปานสายฟ้าแลบ และยิงกระสุนนัดแรกได้เร็วปานสายฟ้าแลบ เร็วได้ไม่แพ้กับที่พวกเราเคยไปฝึก แล้วชักปืนออกจากซองยิงทันที โดยปืนของพวกเรา ขึ้นลำล่วงหน้าก่อนพวกเขาเสียด้วยซ้ำ

แต่สิ่งที่พวกเขา ได้เปรียบพวกเราคือ เขาพกปืนหมายเลข8 ติดตัวตลอดเวลา แบบไม่ขึ้นลำ มันก็จะปลอดภัยกับตัวเขาและคนข้างเคียงตลอดเวลา เหมือนพก เด็กน้อย น่ารักสดใส ไร้พิษสง ใด ๆ ทั้งสิ้น เพราะกระสุน มันอยู่ในแม็กฯ มันไม่อยู่ในลำ เอาฆ้อนยักษ์มาตีท้ายสไลด์ ต่อให้ผีผลักเข็มแทงชนวน ให้เข็มมันวิ่งไปเองได้ มันก็ลั่นไม่ได้ เพราะไม่มีกระสุนอยู่หน้าเข็มแทงชนวน  มันอยู่ด้านล่างของเข็มแทงชนวน มันจึงไม่มีทางลั่นขึ้นมาได้ มันยังอยู่ในแม็กกาซีน อยู่เลย  
แต่ทันทีที่เขาประสบเหตุ เขาสามารถแสดงให้เห็นว่า เขาสามารถทำให้เจ้าพลาสติก หมายเลข 8 ที่น่ารัก สดใส กลายสภาพเป็นมัจจุราชพร้อมกระชากวิญญาณ ฝ่ายตรงข้ามทันที

ผมเชียร์ ปืนหมายเลข 8 เพราะผมไปเห็นการกระทำของฝรั่งเหล่านั้น ผมเห็นว่าเป็นการพกพาปืนที่ดี ปลอดภัยสำหรับตนเองและผู้อื่นขณะ พกพา คือพกปืนไม่ขึ้นลำ พอจะใช้ ค่อยขึ้นลำแบบเร็วๆ ซึ่งฝึกหัดได้ไม่ยากนัก  และเมื่อจะกระชากลำเลื่อนแบบด่วนๆ ล่ะก็ ไอ้ปืนหมายเลข 8 ลำเลื่อนมันใหญ่ ลำเลื่อนมันครอบเสมอโครงปืน  จับสะดวกกว่า ลำดับ 1-6 ซึ่งลำเลื่อนของเขาเล็กไปหน่อย  กระชากเร็วๆ บ้างครั้งลำเลื่อนไม่เลื่อนขึ้นลูกกระสุน แต่คนกระชาก อาจได้เลือดแทน เพราะมันบาดมือเอา

ท่านเจ้าของกระทู้ สมมุติตัวเองก่อนว่า ท่านจะคิดพกพาปืนออโต้ ในลักษณะไหน  ขึ้นลำ หรือไม่ขึ้นลำ  ถ้าท่านคิดพกแบบขึ้นลำ กลัวจะชักมาแล้วยิงไม่ทันล่ะก็  อย่าใช้หมายเลข 8  เพราะมันเหนี่ยวไกได้ลั่นทันที เหมือนปืนลูกโม่ ที่เขาลือกันว่าปลอดภัยหนักหนา นั่นแหละ

แต่ถ้าเห็นดี เห็นงามกับการพกปืนแบบไม่ขึ้นลำ ปลอดภัยตลอดกาล จนกว่าจะเผชิญเหตุแล้ว ค่อยกระชาก ซึ่งใช้เวลาเพียงเสี้ยววินาทีจริงๆ ในการขึ้นลำ ละก็ ใช้หมายเลข 8 ได้เลย ปืนเข้าแนวยิงแล้ว ก็เหลือแต่นิ้วชี้กับสติ เท่านั้นเอง ว่า ถ้าจะยิง ก็เอานิ้วใส่ ถ้าไม่ยิง ก็เอานิ้วออกครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2014, 02:59:14 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 04:38:57 PM »

เวลาขับรถ มืออาจจะไม่ได้ว่าง 2 มือน่ะสิครับ ถึงจะฝึกขึ้นลำไวแค่ไหน ก็ไม่ไวเท่าดึงขึ้นมายิงเลย(ถ้าความสามารถเท่ากัน) ผมคนหนึ่งที่ชอบปืน DA/SA เพราะมีข้อได้เปรียบตรงนี้ครับ พกได้พร้อมใช้ทั้งขี่มอไซด์ ขับรถยนต์ ยิ่งทางขรุขระแทบจะละมือจากแฮนด์หรือพวงมาลัยไม่ได้เลยครับ เหตุร้ายบางทีมันเลือกไม่ได้ครับว่าจะเกิดขึ้นตอนไหน

อยากจะแนะนำปืนนกนอก DA/SA โครงโพลิเมอร์ครับ (อยากจะแนะนำ Hk มากกว่า sig เพราะว่า sig ลำกล้องค่อนข้างสูงไปหน่อย แต่ไม่มีในตัวเลือกครับ)

ผมร่วมสนับสนุนเหตุผลของท่าน มะขิ่น-รักในหลวง อีกเสียงครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 05:58:08 PM »

ทีนี้ พอตกลงใจว่า จะพกแบบขึ้นลำล่วงหน้าเตรียมไว้แล้วนำพาไป หรือจะเตรียมใจไว้เผชิญเหตุแล้วค่อยมาขึ้นลำพร้อมใช้งาน แล้ว เรามาดูรูปพรรณของนางทั้งแปดดูซิว่า นางไหนจะเหมาะสมกับคำว่า ปืนพก ในความเข้าใจของผม พวกเราหลายท่านร่วมถึงท่านเจ้าของกระทู้ พวกเราไม่ใช่สวอท ทีม พวกเราไม่ใช่ตำรวจ ที่จะสามารถพกปืนแบบเปิดเผยตามสะเอว หรือตามต้นขาได้ ส่วนใหญ่พวกเราจะพกพากันแต่ละที ก็ต้องหลบๆซ่อนๆ ตามใต้ร่มผ้าตามร่างกาย หรือในที่มิดชิด ต่างๆ ที่มิดชิด หรือใต้ร่มผ้า ก็มักจะเป็นพื้นที่ไม่มากนัก ลำดับ1ถึง7 มองดูผ่านๆ ท่านก็จะเห็นเหลี่ยมมุมต่างอยู่มากมาย อาทิเช่น นกปืนที่ยื่นออกมา ด้ามจับหางแบบหางเป็ด (ฝรั่งบอก หางบีเวอร์) สิ่งเหล่านี้ล้วนมีอัศิลปะท่านเลือกเอาครับตราเสี่ยงที่จะเกิดการเกาะเกี่ยวขณะชักปืนอย่างรวดเร็วทั้งสิ้น 1ถึง7 ต้นแบบแท้ๆ ล้วนเกิดก่อน8 ทั้งสิ้น เมื่อ 8 เกิดทีหลังเพื่อน 8 ก็ได้เอาจุดบกพร่องเหล่านั้น มาเป็นแนวทางในการสร้างปืนพกรูปแบบใหม่ ที่ กลมเกลี้ยง มีเหลี่ยมมุมน้อยที่สุด โดยมีเจตนาออกแบบให้เกิดความคล่องตัวในการใช้งานมากที่สุด จนถึงขนาดว่าในอดีต ถูกเปรียบเปรยว่าเป็นลูกเป็ดขี้เหร่เสียด้วยซ้ำ เพราะ 8 มันหาความสวยและศิลปไม่เจอเลย มันถูกสร้างให้เกิดขึ้นมาเป็นปืนใช้งานแท้ๆ เท่านั้น สู้ศิลปะจากเมืองเช๊คโก  กับเมืองสวิส บ่ได้ดอก เขาสวยกว่าอยู่แล้ว ก็อยู่ที่ว่า ท่านจะเอาความคล่องตัวหรือความสวยและ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 06:36:45 PM »

เวลาขับรถ มืออาจจะไม่ได้ว่าง 2 มือน่ะสิครับ ถึงจะฝึกขึ้นลำไวแค่ไหน ก็ไม่ไวเท่าดึงขึ้นมายิงเลย(ถ้าความสามารถเท่ากัน) ผมคนหนึ่งที่ชอบปืน DA/SA เพราะมีข้อได้เปรียบตรงนี้ครับ พกได้พร้อมใช้ทั้งขี่มอไซด์ ขับรถยนต์ ยิ่งทางขรุขระแทบจะละมือจากแฮนด์หรือพวงมาลัยไม่ได้เลยครับ เหตุร้ายบางทีมันเลือกไม่ได้ครับว่าจะเกิดขึ้นตอนไหน

อยากจะแนะนำปืนนกนอก DA/SA โครงโพลิเมอร์ครับ (อยากจะแนะนำ Hk มากกว่า sig เพราะว่า sig ลำกล้องค่อนข้างสูงไปหน่อย แต่ไม่มีในตัวเลือกครับ)

ผมร่วมสนับสนุนเหตุผลของท่าน มะขิ่น-รักในหลวง อีกเสียงครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ

โดยความเป็นจริงและเหตุผล ข้อความที่อธิบายเหยียดยาว เกี่ยวกับเรื่องการพกปืนไม่ขึ้นลำ แล้วชักออกมาขึ้นลำที่ใช้งานนั้น

ตัวเลือกทั้ง 8 แบบ ........................... สามารถพกไม่ขึ้นลำ และชักขึ้นมาขึ้นลำพร้อมยิง ได้ทั้งหมดทุกกระบอก ซึ่งรูปร่างของปืนพกออโต มันไม่ต่างกันมากนัก จะเหลี่ยมมุม มนกลมอะไร ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ เพราะเมื่อผู้ใช้ซื้อมา ย่อมต้องฝึกฝนปืนนั้นๆในคล่องและถนัด

และโดยความเป็นจริง หากเราตั้งโจทย์การใช้งาน เมื่อต้องการที่จะ พกขึ้นลำ พร้อมใช้ทันที .................... ตัวเลือกทั้ง 8 แบบ สามารถทำได้ทุกแบบ แต่ นิรภัยในการป้องกันต่างกัน

ก็เป็นตัวเลือกของผู้ใช้ว่า จะเลือกแบบไหน แต่อย่าลืมว่า เราไม่ใช่เจ้าหน้าที่ปราบปราม ที่ทำงานเชิงรุก หรือสายลับอะไร การพกพาปืนใช้งานทุกวันหรือบ่อย

คนเรามันมีวันเผลอ ถ้ามีตัวช่วยในกลไกมาช่วยสักหน่อย ก็น่าที่จะพิจารณา เพราะ ปืน ไม่ใช่หนังสะติ๊ก ที่หากมีการผลั้งเผลอแล้วแค่เจ็บๆคันๆ

ขอกล่าวถึง HK P7M8 สักหน่อยนะครับ เพราะผมมีปืนรุ่นนี้ใช้อยู่ .......................... ปืน HK P7M8 ไม่ใช่ปืนเทพ เลอเลิศอะไรนักหรอกครับ แต่กลไกของมันมีระบบนิรภัยที่ดีมากโดยเฉพาะการพกแบบขึ้นลำกระสุนอยู่ในรังเพลิงพร้อมใช้ทันที ผู้ใช้ต้องเข้าใจกลไกและฝึกฝนให้คล่อง หากแต่ถ้ามองว่ายุ่งยาก นั่นคือคนใช้ไม่เป็นแบบขอยืมเขายิงแล้วเกิดอาการงง เกร็ง หรือไม่ก็ขีดความสามารถในการใช้ปืนรุ่นนี้ไม่ถึง

พอแค่นี้ก่อนนะครับ ยาวไปเดี๋ยวเขาจะหาว่าเพ้อเจ้อ

ปล. สมัยผมทำงานปราบปราม การพกปืนไม่ขึ้นลำถือว่าประมาทครับ และถ้าพกขึ้นลำแล้วกลัว เขาเรียกว่า"อ่อน" (คนละประเด็นกับการใช้งานทั่วไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2014, 06:41:59 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:21:58 AM »

ทีนี้ พอตกลงใจว่า จะพกแบบขึ้นลำล่วงหน้าเตรียมไว้แล้วนำพาไป หรือจะเตรียมใจไว้เผชิญเหตุแล้วค่อยมาขึ้นลำพร้อมใช้งาน แล้ว เรามาดูรูปพรรณของนางทั้งแปดดูซิว่า นางไหนจะเหมาะสมกับคำว่า ปืนพก ในความเข้าใจของผม พวกเราหลายท่านร่วมถึงท่านเจ้าของกระทู้ พวกเราไม่ใช่สวอท ทีม พวกเราไม่ใช่ตำรวจ ที่จะสามารถพกปืนแบบเปิดเผยตามสะเอว หรือตามต้นขาได้ ส่วนใหญ่พวกเราจะพกพากันแต่ละที ก็ต้องหลบๆซ่อนๆ ตามใต้ร่มผ้าตามร่างกาย หรือในที่มิดชิด ต่างๆ ที่มิดชิด หรือใต้ร่มผ้า ก็มักจะเป็นพื้นที่ไม่มากนัก ลำดับ1ถึง7 มองดูผ่านๆ ท่านก็จะเห็นเหลี่ยมมุมต่างอยู่มากมาย อาทิเช่น นกปืนที่ยื่นออกมา ด้ามจับหางแบบหางเป็ด (ฝรั่งบอก หางบีเวอร์) สิ่งเหล่านี้ล้วนมีอัศิลปะท่านเลือกเอาครับตราเสี่ยงที่จะเกิดการเกาะเกี่ยวขณะชักปืนอย่างรวดเร็วทั้งสิ้น 1ถึง7 ต้นแบบแท้ๆ ล้วนเกิดก่อน8 ทั้งสิ้น เมื่อ 8 เกิดทีหลังเพื่อน 8 ก็ได้เอาจุดบกพร่องเหล่านั้น มาเป็นแนวทางในการสร้างปืนพกรูปแบบใหม่ ที่ กลมเกลี้ยง มีเหลี่ยมมุมน้อยที่สุด โดยมีเจตนาออกแบบให้เกิดความคล่องตัวในการใช้งานมากที่สุด จนถึงขนาดว่าในอดีต ถูกเปรียบเปรยว่าเป็นลูกเป็ดขี้เหร่เสียด้วยซ้ำ เพราะ 8 มันหาความสวยและศิลปไม่เจอเลย มันถูกสร้างให้เกิดขึ้นมาเป็นปืนใช้งานแท้ๆ เท่านั้น สู้ศิลปะจากเมืองเช๊คโก  กับเมืองสวิส บ่ได้ดอก เขาสวยกว่าอยู่แล้ว ก็อยู่ที่ว่า ท่านจะเอาความคล่องตัวหรือความสวยและ

ต้นแบบกระบอกที่ 4 และ 5 จากโครเอเชียเกิดก่อนกล็อกอีกหรือครับ...

ท่านเต่าเมาแล้วจำผิดหรือเปล่าครับ...

เพราะ HS-2000 ต้นแบบของ HS-9 และ XD-M มันพัฒนามาจากกล็อกนะครับ...ฮา... คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:24:30 AM »

ดูง่ายๆมันคือกล็อกที่มีไกแบบซิงเกิ้ล...

เพิ่มหลังอ่อน ใส่ตัวปลดสไลด์แบบซิก...

และเปลี่ยนแม็กกาซีนเป็นสเตนเลส...  คิก คิก
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:46:57 AM »

พูดไปพูดมาจะมัดตัวเองนะครับ

ตกลงกล็อกมีข้อด้วยตรงที่พกขึ้นลำนะสิ

พกปืนออโตฯไม่ขึ้นลำ ผม,กรูคนหนึ่งละที่ไม่พก

ถ้าใครจะบอกว่าขึ้นลำใช้เวลาเพียงเสี้ยววินาที  งั้นลองมาดวลมากับไหม ( ใช้ลูกBlank )

ผมห่างปืนมา6ปีแล้วด้วย

เจ้าของกระทู้ต้องไปเลือกจับเองครับ ( ถ้ามีโอกาส )

อย่างUSPที่ผมซื้อมาผมต้องมาฝึกทุกๆวันประมาณ3เดือน ( ชัก-จัดศูนย์-เหนี่ยวไก  จนเหลือแค่ ชัก-เหนี่ยวไก เพราะศูนย์จัดได้ตอนยกขึ้นมาเลย )

ปืนสมัยนี้ไม่มีใครเหนือกว่าใครมากหรอก

ถ้าจะบอกว่าเรื่องว่าอะไหล่  งั้นแสดงว่าปืนยี่ห้อนั้นพังบ่อย

ถ้าจะบอกว่าทดสอบนั่น,นู่น,นี่ มา แสดงว่าต้องสร้างสถานะการจำลองพิสูจน์ให้ผู้ใช้เชื่อถือ

ถ้าจะบอกว่าของแต่งเยอะ   แสดงว่าปืนยังออกแบบมาไม่เหมาะสม ซื้อมาแล้วต้องแต่งอีก

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:55:23 AM »

เรื่องการใช้งานจริงนั้น เอาแค่หลับตาใส่ลูกก็พอแล้ว ลูกโม่ ล้วงกระสุนออกจากกระเป๋า ห้านัด แล้วหลับตาใส่ ก็แพ้ ล้วงแม็กกาซีนออกจากกระเป๋า แล้วใส่อยู่แล้ว   ส่วนลูกโม่ บ้างท่านบอกว่า ก็พก ไอ้พวงน้ำปลาพริกซิ (สปีดโหลดเดอร์ พวงละ6 นัด) ใส่ได้เร็วเหมือนกัน  ครับ ไอ้สปีดโหลดเนี่ยะ มันใส่กระเป๋ากางเกงได้ไม่ถนัดเท่าแม็กกาซีนนะซีครับ สปีดโหลด จะใส่เร็วก็ทำได้ แต่ต้องฝึกกันพอควร ส่วนเจ้า แม็กกาซีน เอาหัวแม็กฯ แหย่เข้าปากบ่อแม็กฯที่ตัวปืนได้ กระแทกหน่อยก็เข้าแล้ว หลับหูหลับตาใส่ ก็พอได้ครับ

เคยเรียนเคยฝึกจริงจังหรือยังครับ ที่ออกมาพิมพ์เนี้ย เคยลองพกทั้งสองอย่างแล้วเหรอครับถึงรู้  อย่ามโนเอาเองครับ เลิกดูหนังแล้วไปลงเรียนครอสฝึกอย่างจริงจังแล้วค่อยกลับมาพิมพ์ใหม่ดีกว่าครับ ปืนทุกกระบอกมีข้อดีข้อเสียในตัวของมันเองไม่งั้นเค้าคงเลิกผลิตลูกโม่ไปนานแล้ว  เคยเจอกล็อกแม็กไส้แตกหรือยังครับ เทลงมาทั้งยวง ทั้งสปริง ทั้งลิ้น

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์