๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:00:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน WIN 9 mm ปลอกทหาร NATO???  (อ่าน 2666 ครั้ง)
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 09:39:43 AM »

ได้รับกระสุน WIN 9 มม มาเมื่อวันก่อน   ปรากฎว่า ปลอกกระสุนไม่เหมือนเดิมที่เคยเห็น  คือ ปกติจานท้านจะเขียนว่า WIN 9 mm Luger

งวดนี้ผมได้ปลอก เขียนว่า WMA 13  (ไม่ได้ถ่ายรูปปลอกที่ผมได้มา มาให้ดูนะครับ แต่เหมือนกับในภาพด้านล่างครับ)

ผม พยายามเสิชหาข้อมูล  มีฝรั่งที่อเมริกาก็งงเหมือนกัน เขาได้กระสุนWIN ที่ปลอกเขียนว่า WMA มา ก็เลย เมล์ถามไปที่ โรงงาน winchester

Winchester ไม่ตอบว่าตัวอักษรย่อคืออะไร  แต่ตอบกลับมาว่าเพื่อให้ผู้บริโภคมีของใช้อย่างต่อเนื่อง

เลยเอามาให้ดูกันครับ  ทั้ง WIN WCC WMA (ภาพจาก อินเทอร์เน็ต)

ในบอร์ดฝรั่งเขาคุยกันว่าว่าปลอกสองอย่างที่ stamp WCC และ WMA ว่า ใช้ crimped primer

และสัญลักษณ์ วงกลมบวก (ฝรั่งคุยกันว่าเป็น สัญลักษณ์ NATO) ก็มีบนปลอก WCC WMA เหมือนกัน

เพื่อนๆ เห็นปลอกแบบนี้กันบ้างหรือยังครับ

ท่านผู้การสุพินท์ครับ ปลอก WCC WMA เป็นปลอก military หรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 09:24:46 PM โดย RECON » บันทึกการเข้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 06:03:16 PM »

เม้มแก๊ปไว้ กันเอามาอัดใหม่หรือครับ  Huh  ไหว้
oohmachine32
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 08:15:45 PM »

ผมก็ได้มา 1 กล่อง 1,650 บาท WMA 13 เห็นจานท้ายมันแปลกๆ ก็เลยเอามากล่องเดียว
ไม่เหมือนกับ WIN ที่ซื้อจากหลังวัง ระบุ WIN 9 mm Luger แต่ราคา 2,000 บาท
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 09:16:40 PM »

แล้วยังงี้มันจะมีผลอะไรไหมครับ ปกติกระสุนวินเชสเตอร์นี่บ้านเรามาตรฐานเลย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 12:05:54 AM »

ปลอกทหารครับ  WMA แปลตรงตัวได้เลยว่า Winchester Military Ammunition
ตรงนี้เข้าใจว่าทางวินเชสเตอร์คงจะประมาณการผิดพลาด  ผลิตปลอกทหารออกมามากเกินไป  จึงต้องเอามาใช้กับกระสุนพาณิชย์ด้วย
ซึ่งที่จริงเป็นเรื่องดี  เพราะปลอกทหาร (อเมริกา) จะคุมคุณภาพเข้มงวดมากกว่า
ส่วนเรื่องการเม้มช่องชนวน  เป็นข้อกำหนดของกองทัพ  เพื่อป้องกันชนวนหลุดร่วงทำให้ปืนติดขัด
คือถ้าปลอกคุณภาพดี  ชนวนไม่หลุดออกมาหรอกครับ ถ้ายิงในสภาพปกติ  แต่ในระหว่างการรบ อาจจะต้องยิงต่อเนื่อง หรืออยู่ในสภาพแวดล้อมที่ทำให้ปืนสกปรกมาก  ทำให้แรงอัดในลำกล้องสูงเกินพิกัด ซึ่งจะส่งผลให้ช่องชนวนขยายตัว ทำให้ชนวนมีโอกาสหลุดออกมาได้ จึงต้องป้องกันไว้ก่อน
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 12:28:41 AM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ ที่ให้ข้อมูล สรุปว่าเป็นเรื่องดีนะครับ ที่เป็นปลอกกระสุนมาตรฐานนาโต้

ยังจำกระทู้แรกที่ผมเข้ามาถามผู้การ เมื่อปี 46 ได้เสมอ เรื่องกระสุน .38 super ที่ไพรเมอร์เป็นรอยจ้ำๆ ได้

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 12:41:24 AM »

มีตัวอย่างยังเก็บไว้เลย primer หลุดของผลิตในไทยนี่แหละ
หน้า: [1]
  พิมพ์