๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:38:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เจ้าอาวาสอนุญาตให้ไวยาฯวัดพกปืนแฉพาะในเขตวัด ผิดไหม"  (อ่าน 4963 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:38:36 PM »

มีคนมาถามผมตามหัวข้อกระทู้ เพราะช่วงนี้หน้ากฐินวัดบางวัดก็มีเงินเข้าเยอะเป็นล้านๆ ผมตอบแบบเดาๆไปว่า ตาม พรบ อาวุธปืน คนที่สามารถออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตามตัวเฉพาะในเขตจังหวัดคือผู้ว่าราชการจังหวัดเท่านั้น กรณีที่ถามมาน่าจะไม่ได้ คนถามก็แถไปต่อว่าวัด เจ้าอาวาสคือเจ้าของวัด เปรียบเหมือนเจ้าของบ้านอนุญาตให้คนพกปืนในบ้านได้ ก็ไม่น่าจะผิด//รบกวน สมช ตอบตามข้อกฎหมายที ถ้าได้ความกระจ่างแล้วผมขอให้กระทู้ตกไป และจะไปบอกคนถามโดยปริ๊นต์จากความเห็นที่นี้ไปอ้างอิง ขอบคุณครับ Grin ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 05:54:03 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:05:35 PM »

นายสมชายมั่วๆก่อนเลย... ฮา...

เงินเข้าวัดเป็นล้านๆ อยู่ในระหว่างรักษาเงินเพื่อรอเวลารวบรวมแล้วเอาไปฝากธนาคารฯ ไม่ได้พกปืนกร่างในงานกฐิน... อย่างนี้นายสมชายว่ามันเข้าข่ายจำเป็นและเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์นะครับ คือสรุปว่าเจ้าอาวาสอนุญาต ก็เป็นแค่เพิ่มน้ำหนักประกอบการพิจารณาให้แก่เจ้าพนักงานที่จะจับกุมข้อหาพกปืนครับ...

ประสบการณ์ตรงของนายสมชายว่า วัดอื่นๆ ไม่เคยมีปัญหาเพราะใช้วิธีขอแรงอุบาสกอุบาสิกาที่เป็นตำรวจให้แต่งเครื่องแบบมาเฝ้าเงินให้ครับ... เป็นการทำบุญด้วยแรงกายให้วัดอีกทางหนึ่ง...

ส่วนวัดนอกเขตเทศบาล ก็จะมีผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ฯลฯ ซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองเป็นกรรมการวัด(หรือมาช่วยงาน)อยู่ด้วย... ซึ่งเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองนี่ถือเป็นหน้าที่เลย ที่จะดูแลความสงบเรียบร้อยในระหว่างมีงานกฐิน(หรืองานมัสการอื่นใด), แล้วพวกเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองนี่แหละ สามารถพกปืนได้ตามสมควรครับ เพราะอยู่ในหน้าที่ ตาม ป.วิอาญาฯ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:16:56 PM »

ขอบคุณครับคุณอาสมชาย แกเอาหนังสือคำสั่งของเจ้าอาวาสมาอ้างกับผมด้วยว่าให้มีหน้าที่ดูแลความปลอดภัย ผมก็ดู และลงนามโดยเจ้าอาวาสจริงๆ ส่วนกฐินเสร็จไปแล้วเมื่อวานนี้(26ตค57) ยังไงผมจะเอาข้อความไปยืนยันกับแกวันหลังครับว่าพกได้ แต่อย่าให้ใครรู้ เนียนๆหน่อย อย่ากร่างโชว์จนด้ามปืนโผล่ Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:28:27 PM »

วัดเป็นสถานที่จัดให้มีขึ้น เพื่อ นมัสการ  หรือเปล่าครับ

มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
   ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:04:07 PM »

ถ้างั้น ผมว่าไม่ต้องพกหรอกครับ นิมนต์กำนัน, ผู้ใหญ่บ้าน หรือตำรวจ มาช่วยดีที่สุด เพราะเขามีหน้าที่โดยตรง สบายใจกว่าเยอะ อนึ่ง ถ้าเงินเยอะมาก บอกเจ้าหน้าที่ธนาคารให้มาช่วยนับและรับเงินไปเข้าบัญชี วันต่อวันได้เลยครับ เชื่อว่าทุกธนาคารยินดีบริการครับ เพราะจะได้เงินฝาก บางสาขาจัดพนักงานไปช่วยรับเงินบริจาคและตกดึกนับเงินต่อหน้ากรรมการเขียนใบฝากไว้ให้เป็นหลักฐานแล้วรุ่งเช้าเอาเข้าบัญชีให้เลย สะดวกมากงานประจำปีวัดชื่อดัง 7 วัน 7 คืนเขาก็มาให้นะ ผมเคยเห็นมาแล้ว เชื่อผมเต๊อะ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:05:19 PM »

ที่บ้านผมผู้ใหญ่บ้านสั่งชุดชรบ.เอาปืนมานอนเฝ้าครับกรรมการวัดหายหัวไม่เห็นซักคนส่วนเจ้าอาวาสไม่มายุ่งครับรอรับอย่างเดียว ยอดเงินเกือบๆล้านไม่มีการจัดงานฉลองเอาต้นเงินแห่เสร็จก็มาเก็บไว้วัดรุ่งเช้าก็ทอดครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:29:12 PM »

วัดเป็นสถานที่จัดให้มีขึ้น เพื่อ นมัสการ  หรือเปล่าครับ

มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
   ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

สุดยอดเลยครับท่าน ......... นี่ถ้าผมไม่ติดตามผลงานของท่านทางนิตรสารอาวุธปืนมาก่อน ผมคงคิดว่าท่านเป็น นธน. แน่ๆ เลยครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:58:32 PM »

เงินเข้าวัดเป็นล้านๆ  เชิญตำรวจ หรือ สห. นอกเวลา มาช่วยดูแลแทน ไม่ดีกว่าหรือครับ  ค่าน้ำใจตามสมควร  ดีกว่ามาพกปืนกันเอง ซึ่งถ้าโจรบุกจริงๆ อาจจะสู้ไม่ได้

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 06:50:17 AM »

ขอบพระคุณทุกๆคอมเม๊นต์ครับผม ได้คำตอบที่ชัดเจนตามหัวข้อกระทู้แล้ว ผมปริ๊นต์ความเห็นเพื่อจะอ้างอิงกับไวยาฯคนที่มาถามแล้วและขอให้กระทู้นี้ตกไป ขอบคุณอีกครั้งครับ เว็ปเราอบอุ่น ช่วยเหลือกันแบบนี้และ ผู้รู้บอกผู้ไม่รู้ได้บุญได้กุศลครับ  สาธุครับผม Grin ไหว้

omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:47:43 AM »

คุย ปรึกษา ท่านผู้กำกับ ของ ตำรวจท้องที่ นั้น....แต่วัด ...เพื่อนมัสการ...ชุมนุมชน ....พกไป..แล้ว ใช้ ผิดชัดเจน
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:45:39 AM »

ไวยาวัจกร ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างถูกต้อง เป็นเจ้าพนักงานตาม ป.อาญา แต่ก็ไม่ได้มีข้อยกเว้นในการพาอาวุธปืน

http://www.onab.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=3869:2010-11-02-15-09-15&catid=96:2009-09-19-10-13-59&Itemid=326

กรณีที่ถามมา และตามที่ท่านผู้การฯ ยกพรบ. อาวุธปืนเพื่อเป็นคำตอบ แม้ว่าไวยาวัจจกรจะเป็นผู้ดูแลรักษาจัดการทรัพย์สินในวัด ผมว่ากรณีมีเงินสดเยอะๆติดต่อธนาคารในการขนย้ายเงินสด หรือประสานเจ้าหน้าที่ตำรวจท้องที่นั้นๆดีกว่าครับ ภาพลักษณ์ดูดีกว่ากันเยอะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:14:24 AM »

ไวยาวัจกร ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างถูกต้อง เป็นเจ้าพนักงานตาม ป.อาญา แต่ก็ไม่ได้มีข้อยกเว้นในการพาอาวุธปืน

http://www.onab.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=3869:2010-11-02-15-09-15&catid=96:2009-09-19-10-13-59&Itemid=326

กรณีที่ถามมา และตามที่ท่านผู้การฯ ยกพรบ. อาวุธปืนเพื่อเป็นคำตอบ แม้ว่าไวยาวัจจกรจะเป็นผู้ดูแลรักษาจัดการทรัพย์สินในวัด ผมว่ากรณีมีเงินสดเยอะๆติดต่อธนาคารในการขนย้ายเงินสด หรือประสานเจ้าหน้าที่ตำรวจท้องที่นั้นๆดีกว่าครับ ภาพลักษณ์ดูดีกว่ากันเยอะครับ

เขาให้ไวยาวัจกรเป็นเจ้าพนักงาน  เพื่อป้องกันทุจริตครับ  ไม่ใช่เรื่องพกปืน
กรณียกเว้นตามมาตรา ๘ ทวิ  จะเป็นตำรวจ ทหาร และ จนท.ตาม (๒)
ส่วนพวก อส.ตาม (๓)  อ่านให้ดีนะครับ  ตรงนี้มีการตีความกันแล้วว่าจะต้องเป็นการพกพาปืนที่ได้รับมอบจากทางราชการ  ไม่ใช่ปืนส่วนตัว

ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
   (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน   ทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
   (๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
   (๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑)  (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:50:54 AM »

ไหว้ ครับท่านผู้การ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:06:44 PM »

พูดแล้วกลัวบาปเข้าตัว เมื่อก่อนมีวัดหนึ่ง เจ้าอาวาส ได้ขายที่วัดซึ่งญาติโยมได้ถวายให้ แล้วนำเงินดังกล่าวไปซื้อหุ้น ในนามวัด แล้วเจ๊ง ได้มีการฟ้องร้องจนเจ้าอาวาสโดนปลด ถึงจุดนี้เมื่อก่อนกรรมการวัด เป็นคนในพื้นที่ไม่มีเงินเดือน หลังจากแต่งตั้งเจ้าอาวาสรูปใหม่ กรรมการชุดเดิมโดนปลดหมด และได้แต่งตั้งกรรมการชุดใหม่ โดนมีเงินเดือนหมดทุกคน(ไม่ต้องบอกนะว่ากรรมการมาจากใหน) มีกรรมการคนหนึ่งเป็นอาสากองปราบ(หลานเจ้าอาวาส) เมื่อเวลามีงานใครไม่รู้นึกว่า กองปราบปราม ย้ายมาอยู่ที่วัด ใครเข้างานมีเบี้ยเลี้ยงหมด โดยมีกรรมการคนดังกล่าวเป็นผู้ดูแลเรื่องการเงิน เมื่อก่อนกรรมการคนนี้ พูดแบบชาวบ้านๆเลยว่าเกือบไม่มีจะกิน จนปัจจุบันนี้ สร้อยแหวนเงินทองเต็มตัว แถมมีสนามฟุตซอล อีกต่างหาก จบข่าว Grin

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:17:29 PM »

ว่าตามท่านผู้การฯครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์