๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:56:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับจ้างเป็นนายจ้างให้แรงงานต่างด้าวแบบนี้ผิดกฏหมายไหมครับ  (อ่าน 1115 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:57:48 AM »

ตามที่รัฐบาลเปิดให้มีการขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว ได้มีคนหัวใสรับจ้างเป็นนายจ้างให้กับต่างด้าวที่ไม่มีนายจ้าง แต่ต้องการทำใบอนุญาตทำงาน ผมได้ลองสอบถามดูรายนึงได้ความว่าเค้ารับจ้างทำให้แบบนี้มาเป็นร้อยคนแล้วค่าจ้างหัวละห้าร้อยบาท แต่จากการสอบถามพม่าบางคนก็บอกว่ามีหลายรายที่รับทำให้แต่ละรายคิดราคาไม่เท่ากันห้าร้อยบ้างพันบ้าง ทำแบบนี้ถือว่าผิดกฏหมายไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:04:21 PM »

ขออนุญาตถูกต้อง ก็เป็นเพียงนายหน้า
ส่วนแรงงาน ถ้าไม่ได้แจ้งย้าย ก็ถือว่าผิดกฎหมาย
รายจ้างคนใหม่ ก็ไม่สามารถรับได้ เพราะผิดกฎหมายอีก
เพียงแต่ว่า แรงงาน มีพาสปอร์ต และ ใบอนุญาตแรงงาน ก็ถือว่าถูกกฎหมาย ไม่ได้ลักลอบเข้ามา
เพียงแต่ นายจ้างไม่ตรงกัน  ซึ่งตามกฎหมายต้องแจ้งย้ายออก และ ย้ายเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:09:54 PM »

ขออนุญาตถูกต้อง ก็เป็นเพียงนายหน้า
ส่วนแรงงาน ถ้าไม่ได้แจ้งย้าย ก็ถือว่าผิดกฎหมาย
รายจ้างคนใหม่ ก็ไม่สามารถรับได้ เพราะผิดกฎหมายอีก
เพียงแต่ว่า แรงงาน มีพาสปอร์ต และ ใบอนุญาตแรงงาน ก็ถือว่าถูกกฎหมาย ไม่ได้ลักลอบเข้ามา
เพียงแต่ นายจ้างไม่ตรงกัน  ซึ่งตามกฎหมายต้องแจ้งย้ายออก และ ย้ายเข้า
ลักษณะน่าจะไม่เข้าข่ายนายหน้าครับ คือว่าสมมุติว่าผมรับทำก็แล้วกันนะครับ อย่างพม่าคนไหนอยากได้ใบอนุญาตก็มาหาผมผมก็พาไปทำแแล้วรับเป็นนายจ้างให้พอทำเสร็จก็ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปพม่าก็ไปหารับจ้างเรื่อยๆพอครบกำหนดต่ออายุก็จะมาจ้างให้ผมไปต่อให้เป็นแบบนี้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:59:13 PM »

ครับ น้า
ก็อย่างที่แจ้ง เราแจ้งขอใช้แรงงาน ๕๐ คน
มีแรงงานต่างด้าว ในบัญชีเรา ครบจำนวน ในบัญชี
แต่ แรงงาน อาจจะไม่ได้อยู่กับเรา
ด้วยเหตุ ไม่พอใจค่าแรง เจอเพื่อนชักชวน หรือ สาเหตุอื่น
แต่.. เขา ไม่สามารถ ไปอยู่กับนายจ้างคนใหม่ อย่างถูกกฎหมายได้
เพราะไม่ได้แจ้งย้ายออก และ ย้ายเข้า 
คือ กลายเป็นโรบินฮู้ด 
เพียงแต่ ถูกต้อง ในการมีพาสปอร์ต และ ใบอนุญาตทำงาน
สามารถต่ออายุทุก สามเดือน หกเดือนได้
เพียงแต่ ถ้าถูกจับในโรงงานอื่น ที่ไม่ใช่ชื่อนายจ้างที่ขอไว้
คือผิดกฎหมาย ว่าด้วยแรงงานต่างด้าว
ซึ่งเป็นเรื่องของตัวแรงงานเอง และ นายจ้างคนใหม่
นายจ้างผู้ขอ ก็เพียง ยอดขอแรงงานเต็มโควต้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:15:50 PM »

ลักษณะน่าจะไม่เข้าข่ายนายหน้าครับ คือว่าสมมุติว่าผมรับทำก็แล้วกันนะครับ อย่างพม่าคนไหนอยากได้ใบอนุญาตก็มาหาผมผมก็พาไปทำแแล้วรับเป็นนายจ้างให้พอทำเสร็จก็ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปพม่าก็ไปหารับจ้างเรื่อยๆพอครบกำหนดต่ออายุก็จะมาจ้างให้ผมไปต่อให้เป็นแบบนี้ครับ

ด้วยความเคารพ..........
........กฎหมายและระเบียบปฏิบัติที่ถูกกำหนดขึ้นมา ก็เพื่อการที่จะทำให้แรงงานต่างด้าวอยู่ในกรอบอันควร ให้อยู่ในวงที่พอควบคุมได้
เพื่อความปลอดภัยของสังคม เพื่อความมั่นคงของชาติ   ไหว้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:36:40 PM »

ครับ น้า ธำรง
กฎหมาย ควบคุม คนดีครับ
คุมจนอยู่หมัด
คนดี ทำตาม ขั้นตอน  ไม่ได้รับความสะดวกครับ
สุดท้าย พึ่ง นายหน้า จ่ายเงิน   รวดเร็ว ทันใจ

เรื่อง มีแรงงานต่างด้าว ในโควต้า
บางครั้ง แรงงาน มันออก ยกชุด ไปอยู่ที่อื่น
ด้วยว่า เขาไม่สนใจ ต่อ นายจ้าง หรือ ฐานความผิด ที่มีการเปลี่ยนนายจ้าง
กลายเป็นหลักลอย แม้จะมีหลักฐานอื่น ๆ ที่ถูกกฎหมาย
ไปอยู่กับนายจ้างใหม่  ไม่ถูกใจ 
ก็ย้ายกันไปอีก ตามที่พอใจกัน

เอาแค่ วันสต๊อปเซอวิส ที่ว่ากัน
ก็ยังไม่สามารถ เป็นไปตามที่แจ้ง
สิ้นเดือนนี้ ก็ครบกำหนดหมดเขตการขอ แล้วครับ

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:40:45 PM »

จิตสำนึกรักแผ่นดินของคนไทยบางคน มีค่าน้อยกว่าเบียร์ลีโอ 1 ลัง ยี๊ ยี๊ อ๋อย บู่ ไหว้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 03:54:51 PM »

แรงงานต่างด้าว  มีหลากหลายประเภทครับ
อยู่ทน หลายสิบปี นายจ้างคนเดียว
อยู่ปะเดี๋ยวปะด๋าว  รองานที่เงินดีกว่า หรือ มีเพื่อนแยะ เหงาปาก
เราไม่มีโอกาสจะรู้หรอกครับ ว่า จำพวกไหน
บางคน ทำอยู่ดีดี  เจอพวกชวน  ออกไปอยู่ด้วยเลยก็มี
เขาก็ไม่ได้สนใจ อย่างที่บอก 
เงินค่าตรวจสุขภาพก็ออกให้ 
บางคนก็ดี จะออก บอกล่วงหน้า หาคนมาแทน สอนให้จนเป็น แล้วค่อยออกก็มี
งานจะได้ไม่สะดุด

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 04:40:57 PM »

เบื่อมากเลยคนพวกนี้บางทีเราก็เสียเปรียบ  มันไปซะเฉยๆตอนหลังเลยไม่หาแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 04:46:59 PM »

ผมเพิ่งไปทำมาเมื่อวันพุทธที่แล้วครับ คนละ๑๙๓๐บาทให้ออกตังค์กันเองทำใจไว้แล้วครับใครอยากไปไหนก็ไปอย่างมากก็แค่เจ๊ง

หน้า: [1]
  พิมพ์