๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:55:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายลี กวน ยู" สะอื้น รํ่าไห้ ประกาศตัดรัฐสิงคโปร์ ออกจากสหพันธรัฐมาเลเซีย  (อ่าน 7147 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:04:27 PM »

อีสานน่ะเอาตัวรอดได้ทุกเรื่องเศรษกิจไม่ดีเอายังตัวรอดได้เลยเห็นบ่นๆไปอย่างนั้นแต่ก็ไม่อยู่เฉย เผอิญสนิทกับอีสานอยู่คนหนึ่ง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:12:17 PM »

สัตว์ที่อยู่ในที่ทุรกันดารหากมันเอาชีวิตรอดได้มันจะเก่งและแกร่งกว่าสัตว์ที่อยู่ในที่อุดมสมบูรณ์ครับ...

มันเป็นกฎของธรรมชาติ...

แต่ไม่ได้แปลว่ามันจะมีจิตใจดีและเมตตากว่าสัตว์อื่นนะครับ...

พอดีเคยไปมาทั้งเกาหลีและสิงคโปร์ ให้ผมไปอาศัยอยู่ที่นั่นผมไม่เอาครับ... Cheesy

บวกพี่หมอ ๑ แต้มครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:02:36 PM »

สัตว์ที่อยู่ในที่ทุรกันดารหากมันเอาชีวิตรอดได้มันจะเก่งและแกร่งกว่าสัตว์ที่อยู่ในที่อุดมสมบูรณ์ครับ...

แต่ไม่ได้แปลว่ามันจะมีจิตใจดีและเมตตากว่าสัตว์อื่นนะครับ...

พอดีเคยไปมาทั้งเกาหลีและสิงคโปร์ ให้ผมไปอาศัยอยู่ที่นั่นผมไม่เอาครับ... Cheesy

ขอทราบเหตุและผลที่ไม่ต้องการอยู่ที่นั่นครับ

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:28:49 PM »

ผมก็ไปสิงคโปร์มาหลายรอบยืนยันและเห็นด้วยตามคุณหมอครับว่า สิงคโปร์ ไม่น่าไปอยู่ ไม่น่าไปใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นด้วย
ไปเที่ยว ไปช็อปปิ้งชั่วครั้งคราวพอได้....ทำไมน่ะหรือ...ตอบแบบอุปมาอุปไมยนะครับ

ที่เกาะนั่นไม่มีคนอยู่ครับ มีแต่ซอมบี้เดินเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด (โปรดดูหนัง World war Z ไปด้วยจะได้อารมณ์มากขึ้น)
คือซอมบี้ที่มีแต่ร่างกาย ไร้หัวใจและจิตวิญญาญ วันๆ ก็ออกจากหลุมเดินกระเซอะกระเซิงทื่อๆ เที่ยวเดินหาเหยื่อเป็นๆ ที่ยังเหลือความเป็นมนุษย์อยู่
เจอแล้วก็กัดกินสมองและร่างกายเป็นอาหารจนหมด และกินไม่เคยอิ่ม เดินหาเหยื่อรายต่อไปไม่สิ้นสุด
  คนที่โดนซอมบี้กัด ก็กลายเป็นซอมบี้ไปด้วย ออกเดินตามล่าหาเหยื่อกินเรื่อยไปเช่นกัน

หมายถึงทุกคนยอมทนแออัดยัดเยียดอยู่บนเกาะเท่ารูหนูนี้ต่างดิ้นรนเอาตัวรอด ทำทุกอย่างได้เสมอเพื่อความอยู่รอดของตัวเอง
ทุกคนทราบครับว่าตัวเองเป็นซอมบี้ เพราะมีการสำรวจความรู้สึกของชาวลอดช่องแห่งนี้ ส่วนใหญ่ อึดอัด กล้ำกลืน กดดัน
เครียด ต่อการมีชีวิตอยู่ในรูหนูแห่งนี้ ทั้งที่พวกเขาก็ไม่ใช่คนจนหรอก
 พวกเขาด้านชา ไร้ความรู้สึก ไม่งั้นมันจะมีสุภาษิตของชาวลอดช่องที่ผมเคยได้ยินเหรอ ว่า
ธุระกิจไม่มีคำว่าอารมณ์มีแต่ผลประโยชน์เท่านั้น
เขาไม่สนใจหรอกว่าคุณจะ ด่า สาปแช่ง เขาอย่างไร ตราบใดที่คุณยังมีผลประโยชน์ให้เขา เป็นลูกค้าเขา คุณก็คือพระเจ้า
เช่นกัน เขาไม่ยินดียินร้ายต่อคำสรรเสริญของคุณหรอก เขาลืมคุณได้เสมอ และไม่แคร์ ถ้าคุณหมดประโยชน์แล้ว
ชีวิตและความรักก็จืดชืดไร้จิตวิญญาญ ไม่ได้รักกันที่ใจ แต่ดูว่าคนจะมาเป็นคู่นั้นมีฐานะแค่ไหน
สาวสิงคโปร์ดู ขาว สวย หมวย เซ็กซี่ แต่เธอเป็นซอมบี้ เอาไม๊

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:36:22 PM »

ผมก็ไปสิงคโปร์มาหลายรอบยืนยันและเห็นด้วยตามคุณหมอครับว่า สิงคโปร์ ไม่น่าไปอยู่ ไม่น่าไปใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นด้วย
ไปเที่ยว ไปช็อปปิ้งชั่วครั้งคราวพอได้....ทำไมน่ะหรือ...ตอบแบบอุปมาอุปไมยนะครับ

ที่เกาะนั่นไม่มีคนอยู่ครับ มีแต่ซอมบี้เดินเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด (โปรดดูหนัง World war Z ไปด้วยจะได้อารมณ์มากขึ้น)
คือซอมบี้ที่มีแต่ร่างกาย ไร้หัวใจและจิตวิญญาญ วันๆ ก็ออกจากหลุมเดินกระเซอะกระเซิงทื่อๆ เที่ยวเดินหาเหยื่อเป็นๆ ที่ยังเหลือความเป็นมนุษย์อยู่
เจอแล้วก็กัดกินสมองและร่างกายเป็นอาหารจนหมด และกินไม่เคยอิ่ม เดินหาเหยื่อรายต่อไปไม่สิ้นสุด
  คนที่โดนซอมบี้กัด ก็กลายเป็นซอมบี้ไปด้วย ออกเดินตามล่าหาเหยื่อกินเรื่อยไปเช่นกัน

หมายถึงทุกคนยอมทนแออัดยัดเยียดอยู่บนเกาะเท่ารูหนูนี้ต่างดิ้นรนเอาตัวรอด ทำทุกอย่างได้เสมอเพื่อความอยู่รอดของตัวเอง
ทุกคนทราบครับว่าตัวเองเป็นซอมบี้ เพราะมีการสำรวจความรู้สึกของชาวลอดช่องแห่งนี้ ส่วนใหญ่ อึดอัด กล้ำกลืน กดดัน
เครียด ต่อการมีชีวิตอยู่ในรูหนูแห่งนี้ ทั้งที่พวกเขาก็ไม่ใช่คนจนหรอก
 พวกเขาด้านชา ไร้ความรู้สึก ไม่งั้นมันจะมีสุภาษิตของชาวลอดช่องที่ผมเคยได้ยินเหรอ ว่า
ธุระกิจไม่มีคำว่าอารมณ์มีแต่ผลประโยชน์เท่านั้น
เขาไม่สนใจหรอกว่าคุณจะ ด่า สาปแช่ง เขาอย่างไร ตราบใดที่คุณยังมีผลประโยชน์ให้เขา เป็นลูกค้าเขา คุณก็คือพระเจ้า
เช่นกัน เขาไม่ยินดียินร้ายต่อคำสรรเสริญของคุณหรอก เขาลืมคุณได้เสมอ และไม่แคร์ ถ้าคุณหมดประโยชน์แล้ว
ชีวิตและความรักก็จืดชืดไร้จิตวิญญาญ ไม่ได้รักกันที่ใจ แต่ดูว่าคนจะมาเป็นคู่นั้นมีฐานะแค่ไหน
สาวสิงคโปร์ดู ขาว สวย หมวย เซ็กซี่ แต่เธอเป็นซอมบี้ เอาไม๊

"เอา"  คิก คิก

ผมว่าบ้านเรานี่แหละ สวรรค์แล้ว น่าอยู่ที่สุด  แต่ควรมีกะตังค์ครับ

แค่ทึ่งกะบางประเทศ ทำมาได้ยังไง พัฒนาได้ยังไง แล้วเราทำไมคนส่วนใหญ่ยังไม่ขึ้นมา Why...?   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:54:54 PM »

"เอา"  คิก คิก

ผมว่าบ้านเรานี่แหละ สวรรค์แล้ว น่าอยู่ที่สุด  แต่ควรมีกะตังค์ครับ

แค่ทึ่งกะบางประเทศ ทำมาได้ยังไง พัฒนาได้ยังไง แล้วเราทำไมคนส่วนใหญ่ยังไม่ขึ้นมา Why...?   Grin

งั้นโดนซอมบี้กินชัวร์
จะกินสมองหรือเปล่าไม่ทราบ แต่โดนกินหัวแน่ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 01:00:27 PM »

ผมไปเที่ยวครั้งหนึ่งสังเกตุว่าร้านอาหารอร่อยทุกร้าน Cheesy หลับตาเดินเข้าไปเถอะครับไม่ผิดหวังเบอเกอรี่ก็ด้วย เยี่ยม แต่มีผิดปรกติอยู่อย่าง ที่นี่คนแก่เสริฟอาหารนะครับ ถามๆดูพบว่าอดีตมีตำแหน่งเป็นใหญ่เป็นโตมิใช่น้อย แต่ต้องมาทำงานเพราะเงินบำนาญไม่พอกิน เมืองไทยเราก็เริ่มๆเข้าเค้าแล้วพ่อตาผมเกษียณครูที่ซี 7 มา14ปีเริ่มบ่นแระว่าเงินบำนาญหมื่นกว่าบาทไม่ค่อยพอ ดีว่าแกมีเงินก้อนฝากแบงค์ไว้กินดอก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 01:39:08 PM »

ผมไปเที่ยวครั้งหนึ่งสังเกตุว่าร้านอาหารอร่อยทุกร้าน Cheesy หลับตาเดินเข้าไปเถอะครับไม่ผิดหวังเบอเกอรี่ก็ด้วย เยี่ยม แต่มีผิดปรกติอยู่อย่าง ที่นี่คนแก่เสริฟอาหารนะครับ ถามๆดูพบว่าอดีตมีตำแหน่งเป็นใหญ่เป็นโตมิใช่น้อย แต่ต้องมาทำงานเพราะเงินบำนาญไม่พอกิน เมืองไทยเราก็เริ่มๆเข้าเค้าแล้วพ่อตาผมเกษียณครูที่ซี 7 มา14ปีเริ่มบ่นแระว่าเงินบำนาญหมื่นกว่าบาทไม่ค่อยพอ ดีว่าแกมีเงินก้อนฝากแบงค์ไว้กินดอก

ที่สิงคโปร์จะเกษียณงานเร็วนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ทหารเกษียณที่อายุ ๔๕ ปี ครับ เลยต้องมาหางานอื่นทำต่อ เงินที่ได้มาก็หมดไปกับการซื้อห้องหรือคอนโด

ที่เห็นคนแก่ๆต้องมาทำงานผมคิดว่าถ้าอยู่ที่ห้องคงไม่มีอะไรทำมากกว่านะครับ ถ้าบ้านเรายังพอได้ปลูกผัก ปลูกต้นไม้ข้างบ้านได้บ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:28:35 PM »

ผมไปอบรมภาษาอังกฤษอยู่สิงคโปร์ 15 วัน
ไปมันทุกที่ ตี 2 จึงมานอน
ผมว่านะ คนที่นั่นมีแต่เครื่องคิดเลขในสมอง
มีชีวิตเหมือนถูกบังคับ เป็นซอมบี้ แบบว่า
ดีหน่อย(ตอนนั้น)ใส่ขาสั้นกว่าบ้านเรา เลยดูเพลิน

พอเครื่องแตะดอนเมือง เหมือนตายแล้วเกิดใหม่
ให้ไปอีกไม่ไปแล้วครับ  ผมกลัวความสูง กลัวบินตก อิอิ อ๋อย บู่ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 04:26:47 PM »

ขอทราบเหตุและผลที่ไม่ต้องการอยู่ที่นั่นครับ

ผมมองว่าคนไร้น้ำใจกันครับ...

ไม่มีการเสียสละให้เด็กให้สตรีเลย...

แย่งกันเบียดเสียดกันทั้งในรถไฟฟ้าและถนนหนทางห้างสรรพสินค้า...

ค่าครองชีพก็สูงไล่ๆกับญี่ปุ่น แต่ญี่ปุ่นดีกว่าครับ... ไหว้
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 06:34:01 PM »

ไม่มีการเสียสละให้เด็กให้สตรีเลย...

แย่งกันเบียดเสียดกันทั้งในรถไฟฟ้าและถนนหนทางห้างสรรพสินค้า...

ค่าครองชีพก็สูงไล่ๆกับญี่ปุ่น แต่ญี่ปุ่นดีกว่าครับ... ไหว้

บวก พี่หมอ ๑ แต้มครับ ไปอยู่มาแล้วทั้งสองที่เหมือนกันครับ ญี่ปุ่นน่าอยู่กว่าครับ

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:11:54 AM »

อีสานน่ะเอาตัวรอดได้ทุกเรื่องเศรษกิจไม่ดีเอายังตัวรอดได้เลยเห็นบ่นๆไปอย่างนั้นแต่ก็ไม่อยู่เฉย เผอิญสนิทกับอีสานอยู่คนหนึ่ง

ผมคนอีสานครับพี่...คนอีสานเองก็มีหลายพวก...พวกที่ขยันก็ขยันจริง  พวกที่ขี้เกียจก็ขี้เกียจจริง...คนรวยก็รวยจริง   คนจนก็จนจริง ๆ แต่ก็ยังมีอีกเยอะที่จนแล้วแถมขี้เีกียจ...ปูปลาเต็มหนอง...แต่ไม่รู้จักหากิน...บางคนก็รอแต่การช่วยเหลือจากภาครัฐ...บางคนภาครัฐยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ...แต่ไม่เอา...แบบกูขอจนในแบบของกู... ขำก๊าก

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:21:29 AM »

มีคนอุบลฯมาได้เมียที่บ้านผมคนนึง  พี่สมพร  ขยันสุดๆ  เอาทุกอย่างตั้งแต่ถากหญ้าจ้าง  ขึ้นมะพร้าวจ้าง  ตัดยาง

ปัจจุบันรวยไปแล้ว  ใจบุญมาก  ทำบุญทุกครั้งที่สำนักสงฆ์มีงาน  หรือ  ต้องมีการบูรณะ  แต่เหมือนกรรมบัง

มีลูกชายก็เป็นใบ้  แต่ใอ้น้องนั่นเก่งสุดๆ  ขยันมาก  จะใช้อะไรทำได้หมด  ทั้งหมู่บ้านมีไม่กี่คนที่ส่งภาษากันรู้เรื่อง

ผมคนนึงที่พูดรู้เรื่อง  ส่วนชายของ  พี่สมพร  ที่ตามมาจากอุบลฯ  อีตาบุญเพ็งนี่ไม่เอาอ่าว  เมาแม่งอย่างเดียว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:07:40 AM »

บวก พี่หมอ ๑ แต้มครับ ไปอยู่มาแล้วทั้งสองที่เหมือนกันครับ ญี่ปุ่นน่าอยู่กว่าครับ

ญี่ปุ่นทำงานระบบญี่ปุ่นนะครับ เวลาเลิกงาน5โมงเย็น แต่ไม่มีใครลุกจากโต๊ะ จน1ทุ่มตรง
พนักงานระดับต่ำสุดถึงลุกจากโต๊ะกลับบ้าน ผู้บริหารน่ะเหรอ โน่น 4-54ทุ่ม และต้องมาทำงานก่อนคนอื่นเขา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:15:46 AM »

มีคนอุบลฯมาได้เมียที่บ้านผมคนนึง  พี่สมพร  ขยันสุดๆ  เอาทุกอย่างตั้งแต่ถากหญ้าจ้าง  ขึ้นมะพร้าวจ้าง  ตัดยาง

ปัจจุบันรวยไปแล้ว  ใจบุญมาก  ทำบุญทุกครั้งที่สำนักสงฆ์มีงาน  หรือ  ต้องมีการบูรณะ  แต่เหมือนกรรมบัง

มีลูกชายก็เป็นใบ้  แต่ใอ้น้องนั่นเก่งสุดๆ  ขยันมาก  จะใช้อะไรทำได้หมด  ทั้งหมู่บ้านมีไม่กี่คนที่ส่งภาษากันรู้เรื่อง

ผมคนนึงที่พูดรู้เรื่อง  ส่วนชายของ  พี่สมพร  ที่ตามมาจากอุบลฯ  อีตาบุญเพ็งนี่ไม่เอาอ่าว  เมาแม่งอย่างเดียว
คนเหนือก็มีครับยกตัวอย่างเพื่อนผมคนนึงมันก็ขยันเอาทุกอย่างทั้งไทยพม่ากะเหรี่ยงตอนนี้เอากระเทยอยู่ครับ คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์