๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:17:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ข้าราชการทำงานปีละกี่วันครับ  (อ่าน 4983 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:16:57 PM »

คิก คิก ขำก๊าก+

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:39:37 PM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

ไม่ถูกครับ  ครูบาอาจารย์นะ ปิดเทอมเขาก็ต้องมาทำงานนะครับ  จริงๆแล้วข้าราชการทำงานทุกวันนั้นแหละครับ เพียวแต่ไม่ได้เข้าสำนักงานครับ

ปิดเทอมครู อาจารย์ไม่ได้หยุดครับ หยุดเฉพาะคนเรียน(นักเรียน นักศึกษา) ผมจะพักช่วงปิดเทอมต้องยืนใบลาเหมือนกับข้าราชการหน่วยงานอื่น Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:06:34 PM »

ช่วงเป็นอัยการจังหวัดสมุทรปราการ ทำงานอาทิตย์ละ 7 วัน ไม่มีวันหยุด วันลา เป็นเวลา 2 ปี  แก่กู่ไม่กลับเลย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:08:03 PM »

อูย....มาหลายสาขาเลย  ผมผิดไปแล้วครับ  +   ตกใจหน้าซีด   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:19:41 PM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

พ่อ-แม่ผมทำงานเกือบทุกวันครับ
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:59:32 PM »

คนที่เคยเป็นครู จะรู้ว่า บางครั้งทำงานจนเลยเที่ยงคืนก็มีบ่อย ไม่ได้คิดด้วยซ้ำไปว่า วันจันทร์หรือวันเสาร์ งานที่ทำนอกเวลางาน ใช้เวลา พอ ๆ กับ งานในเวลางาน ก็มี แต่คงไม่ทุกคน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 09:58:44 PM »

ตอนเข้ารับราชการใหม่ ๆ  วันหยุด ถ้าไม่ติดเข้าเวรก็ได้หยุดอยู่บ้าน หรือได้ออกไปเที่ยวจริง ๆ
แต่พอทำงานได้ไม่ถึง 10 ปี  วันหยุดกลายเป็น "วันคล้ายวันหยุด"  คือมักจะถูกเรียกมาทำงาน แล้วก็ไม่ได้ค่าทำงานในวันหยุดตามกฎหมายแรงงานด้วย

ต่อมาได้ย้ายมาทำงานด้านวิชาการ   นึกว่าจะได้ทำงานสบายขึ้น ก็กลายเป็นว่างานที่มีรายละเอียดซับซ้อนมาก ๆ ต้องใช้สมาธิในการทำงานต่อเนื่องหลายชั่วโมงโดยไม่ถูกขัดจังหวะจากน้อง ๆ ที่เข้ามาปรึกษาเรื่องต่าง ๆ   และงานยาก ๆ พวกนี้ก็มักจะเป็นเรื่องที่กำหนดชั้นความลับ เอาออกไปทำนอกสำนักงานไม่ได้  เลยกลายเป็นว่าต้องไปนั่งทำในวันหยุด

ต่อมามีมือถือ  มีไลน์ คราวนี้ต้องทำงานในเวลากลางคืนด้วย
เรียนถามท่านผู้การฯทหารที่อยู่ตามฐานเขานับเวลาทำงานแบบใหนครับ ไหว้

ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 10:09:52 PM »

...  แพทย์ พยาบาลและบุคคลากรสาธารณสุข(บางหน่วยงาน)  ไม่มีหยุดวันเสาร์ - อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์ครับ  ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
tap206_รักในหลวง
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 10:21:24 PM »

คนอยู่เวรคือหน้าที่ แต่ระดับหัวหน้าส่วนราชการอำเภอ นายอำเภอขึ้นไป วันหยุดที่สำคัญ เทศกาลเช่นปีใหม่ สงกรานต์ ไม่ได้หยุด ไม่ได้กลับบ้าน(บ้านไกล) วันแม่ วันพ่อ ของกลุ่มนี้คนละวันกับเรา...อีกประมาณสัปดาห์นั่นแหละ...ต้องทำหน้าที่ก่อน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 10:50:20 PM »

ตอบในฐานะอาจารย์ร่วมสอนนะครับ...

งานสอนไม่ใช่แค่หน้าห้องครับ...

เตรียมการสอนใช้เวลามากกว่าการสอนหลายเท่าครับ...

ปกติผมเสียเวลาราวสามถึงสี่เท่าในการเตรียม...

ซ้อมพูดอีกต่างหาก...

ออกข้อสอบก็เสียเวลามาก อีตอนตรวจให้คะแนนและตัดเกรดยิ่งยุ่ง...

แต่ถ้าหากสอนวิชาซ้ำๆเดิมทุกปีก็จะง่ายขึ้นหน่อย แก้นิดแก้หน่อยก็เอาของเกามาหากินได้...

ข้อสอบก็มีพูลอยู่เอามาสลับตัวเลือกเดี๋ยวก็เสร็จ... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 11:02:20 PM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:04:33 PM »

ตอนเข้ารับราชการใหม่ ๆ  วันหยุด ถ้าไม่ติดเข้าเวรก็ได้หยุดอยู่บ้าน หรือได้ออกไปเที่ยวจริง ๆ
แต่พอทำงานได้ไม่ถึง 10 ปี  วันหยุดกลายเป็น "วันคล้ายวันหยุด"  คือมักจะถูกเรียกมาทำงาน แล้วก็ไม่ได้ค่าทำงานในวันหยุดตามกฎหมายแรงงานด้วย

ต่อมาได้ย้ายมาทำงานด้านวิชาการ   นึกว่าจะได้ทำงานสบายขึ้น ก็กลายเป็นว่างานที่มีรายละเอียดซับซ้อนมาก ๆ ต้องใช้สมาธิในการทำงานต่อเนื่องหลายชั่วโมงโดยไม่ถูกขัดจังหวะจากน้อง ๆ ที่เข้ามาปรึกษาเรื่องต่าง ๆ   และงานยาก ๆ พวกนี้ก็มักจะเป็นเรื่องที่กำหนดชั้นความลับ เอาออกไปทำนอกสำนักงานไม่ได้  เลยกลายเป็นว่าต้องไปนั่งทำในวันหยุด

ต่อมามีมือถือ  มีไลน์ คราวนี้ต้องทำงานในเวลากลางคืนด้วย
เรียนถามท่านผู้การฯทหารที่อยู่ตามฐานเขานับเวลาทำงานแบบใหนครับ ไหว้

ขออนุญาตท่านผู้การสุพินท์ - รักในหลวง  นะครับ  ไหว้ 
ทหารที่อยู่ตามฐาน(ออกปฏิบัติราชการสนาม)ทำงาน 1 วัน นับเวลาเป็น 2 วัน ครับ   ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:20:38 AM »

แล้วแต่สภาพของงานว่าจะจัดผลัดพักได้ขนาดไหน  เช่นอยู่ 25 วัน พัก 5 วัน (ไม่มี เสาร์-อาทิตย์)
บางภารกิจที่ไปไกลมาก เช่นติมอร์หรืออิรัค ก็อาจจะต้องพักแบบทหารเรือ  คือพักในฐานนั่นแหละ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:58:09 AM »

+ทุกท่านครับผม  หลงรัก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:32:07 AM »

ขอพูดบ้าง
ในส่วนของครูที่ผมรู้เห็น
        ที่ทำงาน
เสียสละ-ทุ่มเทเวลา
แรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์
ให้กับนักเรียน ให้กับทางราชการ
ก็มีให้รู้ให้เห็น  อยู่พอสมควร
        ในทางตรงกันข้าม
ที่คอรับชั่นเวลาเด็กก็มีให้เห็น(อยู่แต่ปล่อยเด็กหรือสอนไม่เต็มที)
ที่คอรับชั่นเวลาราชการชั่วโมงว่างจากชั่วโมงสอนมีงานอื่นแต่ไม่ทำก็เยอะ แบร่ แบร่ แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:35:24 AM »

ตัวผมเองทำบ้าง-อู้บ้าง
แต่เวลาราชการ  มักจะมาเบียดบัง
เวลาส่วนตัวเสียมากกว่า  เนื่องจากผมสอนดนตรี
ช่วงเริ่มสอนครั้งแรก ร.ร.ไม่เคยมีวงเลย เข็ญครกขึ้นภูเขาดี ๆ นี่เอง
เปรียบเหมือนจะสอนเด็กให้ร้องเพลง  แต่ยังพูดไม่เป็นเริ่มจากหัดให้พูดก่อน
กว่าเด็กจะเป่าออกเป็นเสียงแต่ละเสียง กว่าจะได้เสียงที่ถูกต้องสมบูรณ์ สามารถใช้งานได้
ขณะเดียวกัน  ก็เริ่มสอนตัวอักษร ตัวกลม ตัวขาว ตัวดำ ไปพร้อม ๆ กัน กว่าจะอ่านโน้ตยาก ๆ ได้
ต้องใช้ความรู้ความสามารถ  ประสบการณ์ ความเพียรพยายาม  ความมุมานะอดทน  ใช้จิตวิทยา ฯลฯ สุด ๆ
เคยทำวงวงโย ๔๐-๔๕ ชิ้น เด็กใหม่หมดเริ่มจากศูนย์มาสาม ครั้ง วงลูกทุ่ง-สตริง-ดนตรีไทย เริ่มจากศูนย์มา ๑ ครั้ง
        ไม่นับรวม
สิ่งต่าง ๆ ที่มาบั่นทอน
ความรู้สึก  บั่นทอนกำลังใจ
ผมเคยรบ  เคยชนกับผู้บริหาร
แต่โชคดี  ที่ผมมีงานเป็นแบ็คให้ตัวเอง
ก็เจ๊ากันไป  ทำอะไรผมไม่ได้ ก็แค่ไม่ได้ผุดได้เกิด
จากประสบการณ์ตรง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 06:37:46 AM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์