๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:58:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ข้อเท็จจริงเรื่องเงินที่ถูกหลอกมาทั้งชีวิต!  (อ่าน 7377 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:54:57 PM »

ชีวิต ไม่ง่าย พระอาจารย์ผมสอนว่า เงินก็สำคัญ มีเงินแค่พอใช้ สุขภาพก็สำคัญ มีสุขภาพพออยู่ ที่สำคัญสุดท้าย มีบุญกุศลพออาศัยที่จะเป็นเสบียงไปภพหน้า
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 01:05:20 PM »

เมียผมบอกว่า ไม่มีเงินก็ไม่ต้องกินเหล้า.... ผมว่าเงินสำคัญกับผมแน่ๆ คิก คิก
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 04:48:04 PM »

หลงรัก เยี่ยม เยี่ยม

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 07:21:34 PM »

สำหรับผมเงินสำคัญน้อยกว่าสามสิ่งนี้ครับ
1.สุขภาพที่ดีแข็งแรง  2.สติปัญญา+ประสพการณ์ 3.มนุษย์สัมพันธ์หรือมิตรภาพที่ดี
แค่นี้ก็น่าจะมีความสุขไม่น่าจะอดตายมังครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 08:28:58 PM »

สตอทั่งน้านครับ เขียนหนังสือก้ออยากให้ขายดีติดอันดับทำเงิน  ตอนเรียนมหาลัยมีปรัชญาชีวิตดีนักหนาก็ลงเอยที่การขายอุดมการณ์แลกเงิน ชายเกียจคร้านไม่อยากทำงานก้อไปบวช หญิงเกียจคร้านก็ไปขายบริการ  ทำงานไม่เก่งหรือเลือกงานก้อหาว่าเจ่านายไม่รัก ลำเอียงเลือกแต่พวกพ้อง  เห็นคนอื่นเรียนต่อจบปรืญญาหลายใบก็อิจฉาแต่ปลอบใจตนเองว่าพอเพียงแล้ว ตายไปก็เอาไปไม่ได้
สารพัดจะอ้างแบบหมาป่ากับองุ่นเปรี้ยว  คนสมัยนี้เนอะ
รวยไม่รวยไม่รู้แหละ ตั้งใจทำมันให้ดีที่สุด กินเที่ยวแต่พองาม ลาภสัตว์สองเท้าไม่เอาเพราะจะขัดลาภอื่นเสียหมด ดูแลพ่อแม่ลูกเมียบริวารว่านเครือให้ดี ลดกิเลสและความโลภด้วยการแบ่งปัน บริจาคทานแก่ผู้ด้อยโอกาสแบบพี่น้องมุสลิมที่ต้องแบ่งเงินเพื่อบริจาคเป็นประจำ  มีเงินเยอะแล้วค่อยทำตัวหรูหราได้ตามอัตภาพ ไม่ใช่ยืมเขามาโก้ กู้เขามารวย  นี่ต่างหากความจริงของข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:05:23 AM »

ข้อเท็จจริงข้อหนึ่งที่ผมเชื่อจากการประสบการณ์ที่ผ่านมา...

คือคนเรามักตัดสินผู้อื่นโดยใช้ตัวเองเป็นเกณฑ์...

คนโลภมักเชื่อว่าทุกคนโลภเหมือนตนเอง...

คนเห็นแก่ตัวมักเห็นว่าทุกคนจ้องจะเอาเปรียบตนเอง...

คนดีมักเชื่อว่าคนอื่นดีเช่นเดียวกับตัวเอง...

สังคมทุกวันนี้คงเลวร้ายเหนือจินตนาการหากทุกคนเชื่อและหลงไปกับสังคมบริโภคนิยมครับ... ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:11:38 AM »

ตัวอย่างของผู้เชื่อและทำตามข้อเท็จจริงที่คุณเบิ้มยกมาอ้างว่าเป็นเท็จทั้ง 4 ข้อแรก...

พอดีข้อสุดท้ายผมไม่อาจเดาความคิดของท่านได้ครับ...

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9570000065880

อยากให้อ่านดูครับ.... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 01:13:46 AM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:16:35 AM »

ขออนุญาต +1 ให้เพื่อนๆทุกท่านที่เชื่อว่าไม่ถูกหลอกครับ... เยี่ยม
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:28:47 AM »

ตัวอย่างของผู้เชื่อและทำตามข้อเท็จจริงที่คุณเบิ้มยกมาอ้างว่าเป็นเท็จทั้ง 4 ข้อแรก...

พอดีข้อสุดท้ายผมไม่อาจเดาความคิดของท่านได้ครับ...

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9570000065880

อยากให้อ่านดูครับ.... ไหว้

ไหว้  ขอแสดงความนับถือนพ.นิรันดร์ อย่างสูงครับ  จิตใจที่เปี่ยมด้วยความรักและอุดมการณ์  อ่านบทสัมภาษท่านลึกซึ้งทุกกระบวนความ  ไหว้

+ทุกท่านครับ  บวก3พี่หมอรุตครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 01:24:36 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:56:29 AM »

สุดท้าย 5. อยากรวยเหรอ มันลำบากนะ

ข้อนี้ผมขอยืนยันหลังชนฝาว่าไม่จริง…!!! คนเราส่วนใหญ่มักมีความคิดที่ว่าถ้าคุณมีรายได้ 15,000 ต่อเดือนแล้วอยากจะมีรายได้ 60,000 ต่อเดือน จะต้องทำงานมากกว่าคน 15,000 สี่เท่า…!!! แต่ในความเป็นจริงบนโลกนี้มีคนมากมายที่สามารถหารายได้ได้เยอะมากๆในขณะที่ทำงานน้อยลงหรืออาจจะใช้เวลาทำเงินน้อยกว่าคนกินเงินเดือน เหตุผลเดียวที่เขาทำได้เพราะเขากล้ามากกว่าคนอื่น ตัดสินใจลงมือทำจริงจังมากกว่าคนอื่น และทุ่มเทสร้างอาณาจักรของตัวเองมากกว่าคนอื่นเท่านั้น สรุปคือคนรวยคือคนกล้าเสี่ยง กล้าได้กล้าเสียในเรื่องที่เขามั่นใจว่าต้องชนะ ไม่ใช่กล้าได้กล้าเสียเรื่องโชคชะตาโชคลาภ

ตรงนี้ผมก็ไม่เข้าใจไรมากครับพี่หมอรุต  แต่เท่าที่เห็น มันก็มีหลายมิติ  หลายอาชีพ ที่เสียสละมาก มากเกินกว่าที่คนทั่วไปจะคิดได้

ดูรายการหลายครั้ง  จนท.บางท่าน ก็พูด ว่าถ้าคนเรากลัวเสี่ยง งานที่ทำเสี่ยง แล้วใครจะปกป้อง ดูแลชาติ

หลายอาชีพก็เลือกจะอยู่ในพื้นที่สบาย รายได้เยอะ เยอะกว่าอาชีพอื่นมากมาย บางอาชีพที่พี่หมออาจจะติดใจในบทความของเจ้าของบทความ ทีอ้างถึงเรื่องการรักษาพยาบาล  เขาก็มองในแบบคนทั่วไป  แต่จริงๆแม้แต่คนเรียนหมอรุ่นใหม่ๆ จำนวนมาก เลือกที่จะใช้ทุนไม่กี่แสนบาท(ทราบว่าการสร้างหมอคนนึงหลักล้าน-หลายล้านบาท) ใช้ทุนไม่กี่แสนบาทใช้มานานกว่า20ปีไม่เคยขึ้นการใช้ทุน คงซื้ิอใจกัน   บางคนเรียนจบพ่อแม่ก็ควักเงินใช้ทุนเลย เปิดคลีนิความงาม เข้าทำโรงบาลเอกชนหรือคลีนิคความงามเลยก็เยอะ

มันเป็นเรื่องปัจเจกบุคคลครับ  ทำไรก็ตาม เป็นคนดี เสียภาษีให้บ้านเมือง ผมว่าดีหมด คนดีมักไม่ก่อเรื่อง ก่อปัญหาให้บ้านเมืองด้วย หมอหลายท่านก็ทำธุรกิจใหญ่โต ก็ไม่มีใครว่าอะไร  บทความนี้อาจจะใช้คำที่แรง เพราะเขาเป็นนักเขียน หลายคนก็เป็นนักเขียนอาชีพ นักบรรยาย โค้ช....ก็ว่ากันไป สังคมมันซับซ้อนจนเราต้องคิดตามบ่อยๆ 555   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:08:54 AM »

ข้อเท็จจริงข้อหนึ่งที่ผมเชื่อจากการประสบการณ์ที่ผ่านมา...

คือคนเรามักตัดสินผู้อื่นโดยใช้ตัวเองเป็นเกณฑ์...

คนโลภมักเชื่อว่าทุกคนโลภเหมือนตนเอง...

คนเห็นแก่ตัวมักเห็นว่าทุกคนจ้องจะเอาเปรียบตนเอง...

คนดีมักเชื่อว่าคนอื่นดีเช่นเดียวกับตัวเอง...

สังคมทุกวันนี้คงเลวร้ายเหนือจินตนาการหากทุกคนเชื่อและหลงไปกับสังคมบริโภคนิยมครับ... ไหว้

เยี่ยม ครับคุณหมอ  ไหว้
+ +  Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:58:26 AM »

บวกคุณหมอ กับ น้าเบิ้ม คนละ ๑ แต้มครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 02:30:32 PM »

ไหว้  +ครับ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:24:48 PM »

+ คืนทุกท่านครับ... ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:06:37 AM »

คุณหมอลองพิจารณาด้วย นิยาม 5 ดูบ้างซิครับ

ท่าน ป.อ. ปยุตฺโต สรุปได้สั้น ๆ กระชับดีมาก
1.อุตุนิยาม (physical laws) คือ กฎธรรมชาติเกี่ยวกับปรากฏการณ์ธรรมชาติ เช่น อุณหภูมิ ดินฟ้าอากาศ สิ่งแวดล้อม
2.พีชนิยาม (biological laws) คือ กฎธรรมชาติที่เกี่ยวกับพันธุกรรม กระบวนการถ่ายทอดข้อมูลของสิ่งมีชีวิตทั้งพืช สัตว์ เชื้อโรค ผ่านการสืบพันธุ์
3.จิตนิยาม (psychic law) คือ กฎธรรมชาติเกี่ยวกับการทำงานของจิต เจตสิก
4.กรรมนิยาม (Karmic Laws) คือ กฎแห่งกรรม คือกฎแห่งการกระทำและผลของการกระทำ
5.ธรรมนิยาม (General Laws) อันได้แก่กฎไตรลักษณ์ คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์