๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:11:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ข้อเท็จจริงเรื่องเงินที่ถูกหลอกมาทั้งชีวิต!  (อ่าน 7364 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:16:58 AM »

ต่อไปนี้คือ 5 ความจริงเรื่องเงินที่ผมได้เรียนรู้จากคนรอบตัว ลูกค้า Tarot Reader และ Creative Design ที่ร่ำรวยและประสบความสำเร็จสอนผมผ่านชีวิตพวกเขาเอง

1. ทำงานให้ดีก่อนเถอะถ้าอยากรวย

ทำงานเก่งทำให้คุณมีเงิน แต่การทำเงินเก่งจะทำให้คุณรวย…!!! ทำงานได้งาน ทำเงินได้เงินนี่คือความจริง ผมถูกหลอกโดยระบบการศึกษามาตลอดว่าทำงานให้หนัก มาก่อนเวลาและกลับหลังเจ้านาย รับรองว่าคุณจะต้องประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน ในความเป็นจริงอาชีพลูกจ้างจัดเป็นอาชีพที่ “ชีวิต” หนักมาก ตั้งแต่ตื่นเช้า รถที่ติดมหาโหด เวลาทำงาน 9 ชั่วโมงต่อวัน มาสายงานเท่าเดิมแต่ถูกหักเงิน ทั้งหมดเพื่อเงินเดือนที่เราบ่นว่าไม่พอใช้ ทำงานเก่งให้ตายถ้าไม่รู้วิธีทำเงินก็ไม่รวย

2. ทะเยอทะยานคือความทุกข์

คนส่วนมากมักจะสอนให้เราคิดว่าอย่าทะเยอทะยาน อย่าโลภ อย่ามักใหญ่ใฝ่สูง จงพอใจและพอเพียงในสิ่งที่ตนมี  ยืนยันนอนยันเลยว่าการทะเยอทะยานเพื่อความร่ำรวยเป็นอุปสรรคต่อการแสวงหาความสงบสุข แต่ในความเป็นจริงการมีรายได้ 15,000 30,000 60,000 หรือ 120,000 บาทต่อเดือนนั้นมีมูลค่าที่แตกต่างกันมาก ชีวิตคนที่มีรายได้มากกว่าย่อมมีทางเลือกมากกว่า ผมไม่เห็นว่ามันจะขัดขวางความสงบสุขตรงไหน รวยแล้วจะไม่มีความสุขจริงหรือเปล่าผมไม่รู้ แต่ตอนที่ผมรู้ว่าต่อให้เอาเงินเดือนทั้งปีแบบไม่กินไม่ใช้มารวมกับโบนัสก็ยังไม่พอค่ารักษาแม่ใจผมไม่สงบสุขอย่างแรง…!!!

3. ตายไปเอาไปไม่ได้ มีความสุขกับปัจจุบันดีกว่า

คุณลุงท่านหนึ่ง ป่วยหนัก นอนที่โรงพยาบาลมา 6 เดือน ล่าสุดพึ่งย้ายเข้า ICU “ดูสิ รวยตั้ง 30 ล้าน สุดท้ายชีวิตก็แค่นี้ เอาไปไม่ได้ มีความสุขในปัจจุบันก็พอแล้ว….!!!” ผมเกือบเคลิ้มถ้าไม่รู้จักลุงคนนี้ แกเปิดธุรกิจส่วนตัวโดยจ้างลูกน้องมาทำงานโดยที่แกไม่ต้องเฝ้าตลอดเวลา ที่ผ่านมาแกพาครอบครัวเที่ยวต่างประเทศ ใช้ชีวิตราวกับนกที่โบยบินอย่างอิสระแถมยังมีเงินให้ลูกหลานใช้อีก มี 30 ล้านเอาไปไม่ได้ แต่ถ้าไม่มีรับประกันว่ามีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถเพื่อเอามารักษาแน่ๆ เผลอๆอาจไม่พอต้องเป็นหนี้อีก สุดท้ายถ้าแกไม่สร้างธุรกิจแต่อาศัยการเก็บเงินอย่างเดียว เงินเก็บทั้งชีวิตอาจจะละลายหายไปหมดตั้งแต่เดือนแรกที่ป่วยก็ได้ ตายทั้งที่รู้ว่าครอบครัวเราจะสุขสบาย กับตายทั้งๆที่รู้ว่าครอบครัวเราลำบากแน่ อย่างแรกคงตาหลับสนิทกว่า

4. เงินไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิต

มีเงินไม่มีความสุขมีไปทำไม มีเงินแต่เจ็บไข้ได้ป่วยมีไปทำไม มีเงินแต่ไม่มีคนรักมีไปทำไม เงินไม่สำคัญหรือไม่มันขึ้นอยู่กับชีวิตคุณกำลังเจอกับอะไร ถ้าคุณหิวเงินคืออาหาร ถ้าคุณมีลูกมีครอบครัวเงินคือคุณภาพชีวิต ถ้าคุณเดินทางเงินคือพาหนะ ถ้าคุณป่วยเงินคือการรักษา ถ้าพ่อแม่คุณกำลังต่อสู้เพื่อเอาชีวิตรอดจากความตายเงินคือสิ่งที่จะทำให้การรบครั้งนี้ง่ายยิ่งขึ้น ลองคิดดูว่าไปโรงพยาบาลด้วยเงินที่มีจำกัดกับค่ารักษาที่มีไม่จำกัดมันจะรู้สึกทรมานขนาดไหน เงินไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิต แต่บางครั้งชีวิตจะมีวันพรุ่งนี้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับเงิน

สุดท้าย 5. อยากรวยเหรอ มันลำบากนะ

ข้อนี้ผมขอยืนยันหลังชนฝาว่าไม่จริง…!!! คนเราส่วนใหญ่มักมีความคิดที่ว่าถ้าคุณมีรายได้ 15,000 ต่อเดือนแล้วอยากจะมีรายได้ 60,000 ต่อเดือน จะต้องทำงานมากกว่าคน 15,000 สี่เท่า…!!! แต่ในความเป็นจริงบนโลกนี้มีคนมากมายที่สามารถหารายได้ได้เยอะมากๆในขณะที่ทำงานน้อยลงหรืออาจจะใช้เวลาทำเงินน้อยกว่าคนกินเงินเดือน เหตุผลเดียวที่เขาทำได้เพราะเขากล้ามากกว่าคนอื่น ตัดสินใจลงมือทำจริงจังมากกว่าคนอื่น และทุ่มเทสร้างอาณาจักรของตัวเองมากกว่าคนอื่นเท่านั้น สรุปคือคนรวยคือคนกล้าเสี่ยง กล้าได้กล้าเสียในเรื่องที่เขามั่นใจว่าต้องชนะ ไม่ใช่กล้าได้กล้าเสียเรื่องโชคชะตาโชคลาภ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้เสมอ วิชญ์

http://www.vittarot.com/2014/09/5-%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 12:41:32 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:31:35 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาในชีวิต คือ ประสบการณ์ คือครูที่สอนให้รู้จักโลก อยู่ที่เราจะเรียนรู้ได้ดีแค่ไหน และเร็วแค่ไหน
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:36:25 AM »

เงินอาจซื้อความสุขไม่ได้ แต่ซื้อความสนุกได้แน่นอน

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:36:57 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาในชีวิต คือ ประสบการณ์ คือครูที่สอนให้รู้จักโลก อยู่ที่เราจะเรียนรู้ได้ดีแค่ไหน และเร็วแค่ไหน

+ สำคัญคือไฟครับท่านyutthakarn  คนเราวัยหนุ่มสาว20-30.... ไฟยังล้นเหลือ  ล้มได้ลุกได้หลายครั้ง  ถ้าไม่สู้ในวัยที่ยังมีแรง มีไฟ พอวันที่ไฟมอด  ความกล้า เรี่ยวแรง กำลังมันก็ลดลงตามวัยครับ ทั้งนี้หมายถึงประชาชนหาเช้ากินดึกนะครับ  บางสาขาอาชีพอาจจะไม่ต้องดิ้นมากนัก  ก็ก้าวหน้าตามคุณวุฒิ วัยวุฒิ Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:39:55 AM »

ขอบคุณครับ +
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:40:15 AM »

+ทุกท่านครับ  Grin

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:49:59 AM »

การล้มแต่ละครั้ง เมื่อเราลุกขึ้นได้ เราจะแกร่งขึ้นทุกครั้ง เมื่อเราล้มและลุกขึ้นได้หลายครั้ง เราจะแข็งแกร่งและสามารถทนแรงกดกันและปัญหาที่หนักๆได้ ทำให้ต่อสู้ได้อย่างเข้มแข็งและฟันฝ่าอุปสรรคนานาประการไปได้และประสพความสำเร็จในที่สุด เชื่อเถอะครับ คนที่ประสพความสำเร็จวันนี้ ไม่มีใครที่ไม่เคยล้มเหลว
no pain no gain ถ้าไม่เจ็บ ก็ไม่โต
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 06:07:40 AM »

ขอบคุณครับ กำลังตัดสินใจว่าจะลาออกจากงานพอดีครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 07:54:41 AM »

ขอบคุณครับ กำลังตัดสินใจว่าจะลาออกจากงานพอดีครับ ฮิ ฮิ ฮิ

เอาแต้กา          ตกใจ

Have guns  will  travel
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:15:06 AM »

จากข้อ 2. ทะเยอทะยานคือความทุกข์
   คุณครูเคยสอนไว้ครับว่า อย่า อยู่ อย่าง อยาก เพราะมันจะเกิดทุกข์ 4 ประการ
   1.  ทุกข์อยากมี
   2.  ทุกข์ต้องหา
   3.  ทุกข์รักษา
   4.  ทุกข์เมื่อหาย
   ถ้าไม่มีความอยาก  ก็ไม่มีทุกข์ครับ

Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:27:37 AM »

1. ทำงานให้ดีก่อนเถอะถ้าอยากรวย

ทำงานเก่งทำให้คุณมีเงิน แต่การทำเงินเก่งจะทำให้คุณรวย…!!! ทำงานได้งาน ทำเงินได้เงินนี่คือความจริง ผมถูกหลอกโดยระบบการศึกษามาตลอดว่าทำงานให้หนัก มาก่อนเวลาและกลับหลังเจ้านาย รับรองว่าคุณจะต้องประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน ในความเป็นจริงอาชีพลูกจ้างจัดเป็นอาชีพที่ “ชีวิต” หนักมาก ตั้งแต่ตื่นเช้า รถที่ติดมหาโหด เวลาทำงาน 9 ชั่วโมงต่อวัน มาสายงานเท่าเดิมแต่ถูกหักเงิน ทั้งหมดเพื่อเงินเดือนที่เราบ่นว่าไม่พอใช้ ทำงานเก่งให้ตายถ้าไม่รู้วิธีทำเงินก็ไม่รวย

ข้อนี้ผมจะไม่เถียงว่า ขยัน ทำงานให้หนัก มาเช้ากลับดึกก่อนเจ้านาย แล้วจะรวย ว่ามันไม่จริง
แท้จริงมันแค่ แครอท หลอกกระต่ายให้วิ่งตามเท่านั้น

(เจ้านาย ผู้บริหาร และเจ้าของกิจการ ชอบเอาคำนี้มาหลอกกระต่ายในคอกตนเองเสมอ)

แต่ผมขอยกเอาคำหลอกลวงเหล่านั้นมาเป็นข้อที่สองในการทำงาน
ข้อแรกผมขอเอาคำว่า ทำงานให้เป็น เลือกทำงานให้ถูกที ถูกเวลา
เมื่อเจอแล้ว จึงค่อยทำตามคำพูดเหล่านั้น
นั่นแหละมันจะทำให้คุณมีงานที่เรียกว่า ประสพความสำเร็จได้ (โดยส่วนมากไม่ใช่งานลูกจ้าง)

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:41:14 AM »

กับ

เอาไงดี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:53:53 AM »

ชอบอันนี้   Grin Grin Grin คือจริงแล้วเขาจะบอกว่าทางสายกลางดีสุด เงินทำได้เยอะ แต่ไม่ใช่ทุกสิ่ง ทุกเวลาเท่านั้น

มีหลายเงื่อนไข

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 11:58:50 AM »

ยังไงก็ขอให้มีเยอะๆไว้ก่อนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:08:51 PM »

เอาแต้กา          ตกใจ

แต้ครับ คำนวณแล้วได้บำนาญเดือนละ 9800

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์