๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:08:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมากับตา  (อ่าน 4112 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 07:10:00 PM »

นึกๆแล้วโมโหกล้องติดหน้ารถ ช่วงจังหวะน่าเก็บภาพได้มันดันอยู่จังหวะการ์ดFULLแล้วเริ่มลบตัวเอง เรื่องของเรื่อง กำลังเดินทางกลับบ้าน เส้นทางเลียบวงแหวน

ถนนเสรีไทย-รามอินทรา เป็นทางรถวิ่งเลนเดียว และช่องการจราจรเดียว ผมได้แซงรถมอเตอร์ไปช่วงจังหวะแซงดันมีรถกระบะดันแซงซ้อนผมต่ออีก ผมจึงนึกในใจ

ว่ามันจะรีบไปใหน พอเขาแซงผมได้มันเป็นช่วงทางโค้งเข้าถนนเกษตร-นวมินทร์ รถกระบะคันดังกล่าวได้เฉี่ยวมอเตอรไซค์อีกคันล้ม ช่วงนั้นคบขับได้กระเด็นเข้าไป

ใต้รถจังหวะนั้นหัวเขาเข้าไปอยู่ใต้ล้อรถพอดี โชคดีที่เขาใส่หมวกกันน็อค หมวกได้เข้าไปขัดกับล้อรถเลยเบรคไปในตัว ช่วงนั้นผมนึกในใจคนขับมอไซค์คงหัวเละแน่

พอรถจอดสนิท คนขับมอไซค์ก็คลานออกมา จึงสังเกตุว่าเขาได้ใส่หมวกกันน็อค เขาจึงโชคดีได้กลับไปหาพ่อแม่ลูกเมีย เยี่ยม

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 07:15:41 PM »

นึกๆแล้วโมโหกล้องติดหน้ารถ ช่วงจังหวะน่าเก็บภาพได้มันดันอยู่จังหวะการ์ดFULLแล้วเริ่มลบตัวเอง เรื่องของเรื่อง กำลังเดินทางกลับบ้าน เส้นทางเลียบวงแหวน

ถนนเสรีไทย-รามอินทรา เป็นทางรถวิ่งเลนเดียว และช่องการจราจรเดียว ผมได้แซงรถมอเตอร์ไปช่วงจังหวะแซงดันมีรถกระบะดันแซงซ้อนผมต่ออีก ผมจึงนึกในใจ

ว่ามันจะรีบไปใหน พอเขาแซงผมได้มันเป็นช่วงทางโค้งเข้าถนนเกษตร-นวมินทร์ รถกระบะคันดังกล่าวได้เฉี่ยวมอเตอรไซค์อีกคันล้ม ช่วงนั้นคบขับได้กระเด็นเข้าไป

ใต้รถจังหวะนั้นหัวเขาเข้าไปอยู่ใต้ล้อรถพอดี โชคดีที่เขาใส่หมวกกันน็อค หมวกได้เข้าไปขัดกับล้อรถเลยเบรคไปในตัว ช่วงนั้นผมนึกในใจคนขับมอไซค์คงหัวเละแน่

พอรถจอดสนิท คนขับมอไซค์ก็คลานออกมา จึงสังเกตุว่าเขาได้ใส่หมวกกันน็อค เขาจึงโชคดีได้กลับไปหาพ่อแม่ลูกเมีย เยี่ยม

หมวกกันน๊อคสำคัญมากครับพี่ อย่าซื้อถูกๆ...เมื่อวันหยุดวันที่ 12 สิงหาผมก็ไปตุ้มโบ่ะที่ไทรโยกน้อยชนิดที่ว่าต้องขายรถเป็นซากไปเลย แต่คนไม่เป็นอะไรเลยโชคดีสุดๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 07:19:57 PM »

ช่วงปลายฝนผมก็เพิ่งกลิ้งไปเหมือนเสก็ดแผลเพิ่งหาย คิก คิกตอนล้มหัวไปฟาดกลับรถคู่กรณี โชคดีที่ใส่หมวกกันน็อค ขนาดใส่หมวกยังมึนๆเลย เยี่ยม

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 07:24:42 PM »

หมวกบ้านเราบางยี่ห้อมีมอก.ก็ไว้ใจไม่ได้เหมือนกันครับโดยเฉพาะหมวกแถมเคยเห็นกับตามอไซค์ชนท้ายอีแต๋นรถพังไม่มากแต่หมวกแตกคนหัวแบะตายครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 08:06:49 PM »

ก็ มอก. เดี๋ยวนี้ ก็แปะกันหรา
แต่คุณภาพ ไม่ได้
เหมือนตรา อะไร ทั้งหลาย
หลอกคนดู ถ้าไม่สังเกต
มีแต่สัญลักษณ์ ไม่มีตัวอักษร

หน่วยงานบ้านเรา ก็ไม่มีเอามาทดสอบ
อ้างโน่นอ้างนี่
สุดท้าย ก็เสร็จโจร... (ซอง )

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 08:20:24 PM »

เยี่ยมครับลุงจอย  .....  พรุ่งนี้เช็คงานให้หน่อย โจทก์อยู่ที่บ้านโน้น  เยี่ยม

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 08:44:50 PM »

เยี่ยมครับลุงจอย  .....  พรุ่งนี้เช็คงานให้หน่อย โจทก์อยู่ที่บ้านโน้น  เยี่ยม
ไรหล่าว ตกใจ

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 08:58:38 PM »

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:09:06 PM »

เพื่อนผมชอบขี่บิ๊กไบค์เป็นชีวิตจิตใจ ไปซื้อหมวกกันน็อคจากอเมริกา ตัวท็อป ราคาเกือบสามหมื่น..มาใส่ขี่เที่ยวในจังหวัดหนึ่ง โดนใบสั่งข้อหา หมวกกันน็อค ไม่มี มอก.(ไทย)
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:12:16 PM »

ภาพน็อคแน่ อ๋อย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:16:56 PM »

ผมขำ บางคนเอาหมวกเซฟตี้ ที่ใช้ตามงานไซท์ก่อสร้างหรือในโรงงานมาใส่แทนหมวกกันตำรวจ
ล้มจริงๆ มันกันอะไรไม่ได้เลย
 ตอนซื้อรถมอเตอร์ไซค์คันแรกราวปี 2534 ผมซื้อหมวกกันน็อคอย่างดีนำเข้าจากอิตาลี ยี่ห้อ NOLAN
ราคาเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้วเป็นหมื่นครับ ราคานั้นถือว่าแพงมากๆ เกือบเท่าเงินเดือนผมเลย ตอนนั้นผมชอบรถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ด้วย
ซื้อหนังสือมาติดตามอ่านตลอด แต่รถจริงๆ ที่ผมซื้อได้ก็แค่ ฮอนด้า โนวา อาเอส ซุปเปอร์ เท่านั้น

ต่อมาผมเลิกขี่มอเตอร์ไซค์ ยกหมวกใบนั้นให้พี่ไป และมันก็ช่วยชีวิตพี่ผมไว้ได้ มันคุ้มจริงๆ
ต่อมา หมวกใบนั้นมันโดนขโมยไป
ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้มันช่วยชีวิตคนที่ได้มันไปก็แล้วกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:23:12 PM »

เป็นหมวกแบบเต็มใบ ที่ผมเห็นนักแข่ง แช็มโลก 500 ซีซี ในสมัยนั้นใส่ลงแข่ง สีเขียวสวยมาก แนวคล้ายๆ ใบนี้ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:29:15 PM »

โปรดสังเกตุหมวกยี่ห้อ SHARK ที่นักแข่งคนนี้สวมใส่ครับ เป็นยี่ห้อดีเด่นดังในสนามแข่งยุคปัจจุบันนี้
เป็นของฝรั่งครับ ผมจำว่าชาติไหนไม่ได้แล้ว
มันถูกผลิตที่เมืองไทยนี่เองครับ จาก อ.แกลง จ.ระยอง ฝรั่งมาตั้งโรงงานที่นี่ครับ คิก คิก
ผมไปดูถึงโรงงานมาแล้ว ซื้อมาใส่ได้เลยครับ หวังผลตามจุดประสงค์การออกแบบได้เลยครับว่ามันคือ หมวกกันน็อค ที่แท้จริง คิก คิก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 09:47:27 PM »

มีใช้แล้ว ต้องใส่รัดคางด้วยนะครับ.....

หมวกกระเด็นไป ก็ช่วยอะไร ไม่ได้...

อย่างน้อย ถ้าถูกเหยียบ  มันก็ยังคงอยู่ในนั้น...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 10:49:48 PM »

แปลกแต่จริง....หมวกดีๆยี่ห้อดังๆของต่างประเทศได้ได้ผลรับรองสากลมากมาย แต่ถูกตำรวจจราจรจับเพราะไม่มี มอก.

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์