๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:45:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ .22 แม๊กนั่ม คัดปลอกยาก  (อ่าน 2556 ครั้ง)
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:20:41 PM »

เรียน ท่านผู้รู้,
กระผมมีปัญหาขอปรึกษาหน่อยครับ คือ กระผมได้เอาปืนลูกโม่ขนาด .22 แม๊กนั่ม รุ่น 941 สแตนเลส ไปทดลองยิง เมื่อยิงไปแล้วครบ 8 นัด เปิดโม่ออกได้ แต่คัดปลอกออกไม่ได้ แน่นมากต้องเคาะแกนโม่ช่วย กระผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะปลอกบวมคับรังเพลิง มีวิธีแก้ไขไหมครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วย เพราะคิดว่าถ้าเปลี่ยนโม่ใหม่คงเป็นเรื่องใหญ่ ขอหาทางแก้ไขก่อนดีกว่า ท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้ช่วยตอบด้วย จะเป็นพระคุณยิ่งครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:36:09 PM »

เป็นเรื่องปกติของปืนแบบนี้ครับ  ขนาดโม่ 6 นัดก็ยังคัดปลอกยาก  8 นัดก็ยิ่งตึงขึ้นอีก
ถ้าเป็นในประเทศที่มีกระสุนหลาย ๆ แบบให้เลือก  ก็อาจจะทดลองใช้กระสุน CCI ซึ่งใช้ดินส่งกระสุนแบบเกล็ดใหญ่ เผาไหม้ช้า หรือเฟเดอรัล หัว 50 เกรน ก็อาจจะช่วยให้คัดปลอกออกได้ง่ายกว่า
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 10:29:02 PM »

ขอบพระคุณผู้การมากครับ ผมค่อยสบายใจหน่อย ตอนแรกคิดฟุ้งซ่านว่าจะไปให้ช่างคว้านแล้วตีปลอกใส่ ถ้างั้นก็คงต้องใช้ไปสักระยะหนึ่งก่อน แต่ก็แปลกนะครับ ผมมีอีกกระบอกรุ่นเดียวกันแต่เป็นแบบ UltraLite เหมือนกันเลย ต่างกันที่วัสดุเท่านั้น กระบอกนี้กลับคัดลูกได้เฉยเลยครับ(กระสุนกล่องเดียวกันครับ)
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 12:05:21 AM »

ใช้วิธีแบบที่ ทร. โหลดกระสุนปืน Oerikon 20 mm รุ่นเก่าโดยทาไขข้นที่ปลอกก่อนบรรจุลงแม๊กได้ไหม
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 11:30:56 AM »

พ่อผมมี smith kitgun model 51 .22 magnum จุ 6 นัด เวลายิงแล้ว ปลอกบวมเกือบทุกครั้งครับ ยิงแล้วต้องรอให้เย็น แล้วถึงคัดปลอกออกได้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 11:58:06 AM »

คือโลหะทุกชนิดจะมีค่า Yield strength ของมันอยู่  ภาษาไทยเรียกว่า "ค่าวิกฤตที่ทำให้เกิดความคราก" แต่ฟังแล้วออกจะเข้าใจยากกว่าภาษาฝรั่งเสียอีก
อธิบายง่าย ๆ คือ  เอาลวดมาเส้นหนึ่ง  จับมันงอไประดับหนึ่ง ลวดยังพอดีดตัวกลับมาเหมือนเดิมได้  แต่ถ้างอมากขึ้น ๆ จนผ่าน yield strength ของมันไปแล้ว ลวดจะงอค้างอยู่แบบนั้น

ปลอกกระสุนก็เหมือนกันครับ  มีหน้าที่บวมขยายตัวเพื่อซีลแรงระเบิดไม่ให้ย้อนกลับมาข้างหลัง แล้วพอหัวกระสุนพ้นลำกล้องไปแล้ว ก็ต้องรีบหดตัวกลับมานิดนึงเพื่อให้คัดปลอกออกได้   โรงงานทำปลอกกระสุนเขาจะทดสอบส่วนผสมของทองเหลือง กับทดสอบความหนา เพื่อควบคุมให้ yield strength ของปลอกกระสุนอยู่ในระดับที่เหมาะสม  แต่กระสุนชนวนริม มันมีข้อจำกัดเรื่องความหนา จึงมักจะเกิดปัญหากับกระสุนแรงอัดสูง
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 05:26:26 PM »

พ่อผมมี smith kitgun model 51 .22 magnum จุ 6 นัด เวลายิงแล้ว ปลอกบวมเกือบทุกครั้งครับ ยิงแล้วต้องรอให้เย็น แล้วถึงคัดปลอกออกได้

พี่ลองหาลูกเฟดเดอรัล แชมป์ 40 เกรน FMJ .22mag มาใช้ดูนะครับ

สมัยก่อนผมใช้แต่ลูกวินบวมตลอดครับ พอเปลี่ยนเป็นลูกเฟดคัดปลอกง่ายเลยครับ  Grin

แต่ปัจจุบันปืนสมิธโมเดล51ของแม่ผมกระบอกนี้แทบจะเป็นปืนเก็บซะแล้วครับ เสียงมันดังปวดหูเหลือเกินครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 08:27:05 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ กระผมจะลองเปลี่ยนกระสุนดูครับ.

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 10:13:39 PM »

พี่ลองหาลูกเฟดเดอรัล แชมป์ 40 เกรน FMJ .22mag มาใช้ดูนะครับ

สมัยก่อนผมใช้แต่ลูกวินบวมตลอดครับ พอเปลี่ยนเป็นลูกเฟดคัดปลอกง่ายเลยครับ  Grin

แต่ปัจจุบันปืนสมิธโมเดล51ของแม่ผมกระบอกนี้แทบจะเป็นปืนเก็บซะแล้วครับ เสียงมันดังปวดหูเหลือเกินครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ ของพ่อผม ตอนนี้ก็อยู่ที่พี่สาว เก็บยาว ไม่เคยใช้เลยครับ จำได้ว่า เสียงแสบแก้วหูดีจัง จริงๆ ผมชอบเสียงมันนะครับ มันแผดดังสะใจดีครับ
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:35:17 AM »

พ่อผมมีเอ็ม 51 เช่นกันครับ
กระสุนที่ถูกโฉลกสำหรับกระบอกนั้น คือ CCI JHP 40 เกรน กับ Federal Game Shock JHP 50 เกรน ครับ

Pragmatism
หน้า: [1]
  พิมพ์