๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:56:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานฟังนายกในโทรทัศน์  (อ่าน 5337 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 07:49:48 AM »

มีตอนหนึ่งที่กล่าวว่า (ขออภัยหากผิดพลาด) ขณะนี้กำลังยื่น พรบ.การอนุญาตของทางราชการ หรืออะไรสักอย่าง

น่าจะมีผลเกี่ยวกับการขอ ป.๓ ด้วยนะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 03:20:41 PM »

ไม่ได้ฟังครับ หาฟังได้จากไหนบ้างครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 05:53:51 PM »

ไม่มีรายละเอียดอะไรเลยครับ นายกพูดแค่ว่ากำลังยื่นเข้าสภา? พร้อมๆกับ พรบ. อะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับการทุจริตของข้าราชการน่ะครับ  ต้องรอดูในอนาคตว่าจะเป็นอย่างไร

เพราะเรื่องการขออนุญาตจากข้าราชการก็เป็นเรื่องหนึ่งที่ผมร้องเรียนไปทาง คสช. เกี่ยวกับการใช้ดุลยพินิจตามใจชอบ โดยไม่อ้างกฎหมาย นำไปสู่การทุจริตครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 06:01:33 PM »

เจอแล้วครับ นาทีที่ 21.35 ขึ้นไปครับ

http://www.doolakorntv.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8_%E0%B8%84%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88_3_%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A1_2557-25263.html

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 06:09:54 PM »

ไหว้

Pragmatism
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 10:00:42 PM »

เพื่อนที่ทำงานที่กฤษฎีกาก็บอกมาเหมือนกันว่าจะมีการแก้กฏหมายอาวุธปืนครับ อยากขออะไรก็รีบๆเข้า ส่วนรายละเอียดมีท่านใดทราบบ้างครับ  ไหว้

S76C+,C++
varee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 04:51:58 PM »

ไหว้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 05:33:37 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 12:22:41 PM »

เพื่อนที่ทำงานที่กฤษฎีกาก็บอกมาเหมือนกันว่าจะมีการแก้กฏหมายอาวุธปืนครับ อยากขออะไรก็รีบๆเข้า ส่วนรายละเอียดมีท่านใดทราบบ้างครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ   ไหว้

พี่ผมรู้ข่าว รีบไปขอ ป.๓ เลยครับ ไปถึงอำเภอ จนท. บอกว่านายเพิ่งเกษียณไปเมื่อกี๊    ขำก๊าก ขำก๊าก (ยามเคราะห์ไม่ดี มันช่างบังเอิญเหลือเกินครับ)

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 03:28:42 PM »

มีแววจะขอยากขึ้นอีกหรือเปล่าครับ อยากขอเพิ่มแต่ตังค์ยังไม่มี  Cheesy
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:18:28 AM »

ไหว้

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:13:19 AM »

ความคืบหน้าครับ

http://www.anticorruption.in.th/permits-bill/

อ้างถึง
พ.ร.บ.การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ
Posted by manae on September 9th, 2014
ARTICLES
พ.ร.บ. การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ : ทางออกการแก้ปัญหาคอร์รัปชันและสร้างความสุขให้ประชาชน

พ.ร.บ. การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการฯ เป็นทางออกการแก้ ปัญหาการเรียกรับสินบนและความเดือดร้อนที่ประชาชนต่อสู้เรียกร้องมานาน ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาของสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) ดังนั้นเพื่อให้ พ.ร.บ. ฉบับนี้สอดคล้องกับสภาพแวดล้อมที่เป็นจริง และเกิดคุณค่าสูงสุดตามที่ประชาชนมุ่งหวัง องค์กรต่อต้านคอร์รัปชันฯ ขอเสนอข้อเสนอแนะ ดังนี้

ความเป็นมาและความพยายามแก้ปัญหาทั้งระบบ

การให้บริการประชาชนเป็นหน้าที่ของรัฐ ที่ผ่านมามีตัวอย่างการเปลี่ยนแปลงกระบวนการให้บริการประชาชนจนมีประสิทธิภาพมาก เช่น การทำบัตรประชาชน การทำใบขับขี่ การทำพาสปอร์ต เป็นต้น ล่าสุดในเดือน กรกฎาคม 2557 ที่ผ่านมาปัญหาการออกใบอนุญาต รง.4 ของกระทรวงอุตสาหกรรม ที่ยุ่งยากและใช้เวลานาน จนเป็นที่มาของการเรียกรับสินบนและสร้างปัญหาต่อการพัฒนาเศรษฐกิจการค้าของประเทศมายาวนาน เพิ่งได้รับการแก้ไขอย่างน่าอัศจรรย์ แต่ปัจจุบันกระบวนงานที่ประชาชนต้องติดต่อใช้บริการมีมากกว่า 3,000 เรื่อง

เพื่อให้สามารถแก้ไขปัญหาทั้งระบบอย่างรวดเร็ว ปัจจุบัน สำนักงาน กพร. กำลังดำเนินการร่วมกับองค์กรภาคเอกชน และหน่วยงานของรัฐระดับกรม 40 แห่ง นำกระบวนงานที่มีความสำคัญต่อวิถีชีวิตของประชาชนและเศรษฐกิจอย่างมาก จำนวน 43 กระบวนงาน เช่น งานของกรมศุลกากร กรมสรรพากร กรมที่ดิน เป็นต้น มาศึกษาเพื่อจัดทำ “ข้อตกลงมาตรฐานในการให้บริการประชาชน เพื่อสร้างความโปร่งใส (Service Level Agreement)” โดยมีความก้าวหน้าอย่างมาก

เพื่อให้การแก้ปัญหาเหล่านี้รวดเร็วและยั่งยืน จึงมีความจำเป็นที่ต้องมีการตรา พ.ร.บ. การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ. …….. ที่เข้าใจและตอบสนองถึงปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนที่กำลังเผชิญอยู่ รวมทั้งพฤติกรรมของเจ้าหน้าที่ของรัฐที่ขาดความใส่ใจในการปรับปรุงการให้บริการแต่กลับใช้เป็นเงื่อนไขในการทุจริตคอร์รัปชัน  โดยกฏหมายนี้ต้องครอบ คลุมและมีความยืดหยุ่นเหมาะสมกับพัฒนาการทางเศรษฐกิจ สังคมและเทคโนโลยี

ประโยชน์ของ พ.ร.บ.การอำนวยความสะดวก

ช่วยอำนวยความสะดวก ประหยัดเวลาและลดค่าใช้จ่ายของประชาชน
ลดความยุ่งยากซับซ้อนและลดระยะเวลาในการติดต่อราชการ ซึ่งเป็นการลดเงื่อนไขที่นำไปสู่การเรียกรับสินบน ของข้าราชการ จาก ประชาชน พ่อค้า นักธุรกิจ
ลดเงื่อนไขที่สร้างความไม่เท่าเทียมในการแข่งขันทางการค้า
ช่วยให้สามารถใช้ศักยภาพของระบบสารสนเทศ (IT.) ที่รัฐได้ลงทุนไปแล้วในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมา ประมาณ 4 พันล้านบาท อย่างคุ้มค่า
สร้างความน่าเชื่อถือในการติดต่อลงทุนให้กับนักลงทุนต่างชาติ
ประเด็นเสนอแนะ

หลักการของกฎหมาย
ที่ผ่านมาการปฏิบัติในการออกใบอนุญาตของหน่วยราชการแก่ผู้ประกอบการและประชาชน มักเกิดการร้องเรียนถึงปัญหาความล่าช้าและเจ้าหน้าที่ของรัฐจำนวนมากมักอาศัยเป็นช่องทางในการแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตนโดยมิชอบ ดังนั้น “หลักการ” ของ พ.ร.บ. นี้นอกจากเพื่ออำนวยความสะดวกแล้ว ควรเพิ่มเติม “ให้เป็นไปเพื่อการป้องกันการคอร์รัปชัน” ด้วย

นิยาม
เนื่องจากในการยื่นขอใบอนุญาตมักมีข้อกำหนดให้ยื่นเอกสารประกอบการพิจารณา แต่พบว่าเอกสารที่เป็นเงื่อนไขให้ยื่นประกอบนั้น ยังมีความยุ่งยาก ซับซ้อน เช่นการจัดทำ EIA ดังนั้นเพื่อให้บรรลุหลักการของกฏหมายจึงสมควรให้มีการพิจารณาทบทวนครอบคลุมไปด้วยพร้อมกัน ดังนั้น

“อนุญาต”  ให้หมายรวมถึง งานหรือภาระที่ประชาชนต้องกระทำเพื่อให้เกิดความสมบูรณ์ตามเงื่อนไขของการยื่นขอใบอนุญาต (เช่น การจัดทำ EIA)

“ผู้อนุญาต” ให้หมายความรวมถึง ผู้มีอำนาจในการจัดทำหรือให้บริการ งานหรือภาระที่ประชาชนต้องกระทำเพื่อให้เกิดความสมบูรณ์ตามเงื่อนไขของการยื่นขอใบอนุญาต (เช่น การจัดทำ EIA)

ข้อเสนอให้เปลี่ยนแปลง/เพิ่มเติม

*ที่ขีดเส้นใต้ คือส่วนที่ขอให้เพิ่มเติม หรือเป็นสาระที่ต้องการให้มีการทบทวน

ให้นำมาตรการดังที่ปรากฏในมาตรา ๑๖ (๔)(๕) มาใช้ทันทีเมื่อเริ่มประกาศใช้ พ.ร.บ.นี้โดยไม่ต้องคำนึงว่าจะมีการตั้งศูนย์รับคำขออนุญาตแล้วหรือไม่ โดยนำข้อมูลจากข้อเสนอ ๒.๒ ที่กล่าวมาแล้ว มาบังคับให้มีการดำเนินการร่วมกันระหว่างผู้อนุญาตกับผู้มีส่วนได้เสีย เช่น ผู้ประกอบการ นักวิชาการในสาขา นักอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม กลุ่มคุ้มครองผู้บริโภค เป็นต้น เพื่อให้มีการทำงานร่วมกันในการแก้ไข/ตัดทอน หลักเกณฑ์ที่เป็นปัญหาและอุปสรรคในการยื่นขอใบอนุญาตที่มีมากไปหรือไม่เหมาะสมกับเทคโนโลยีและสังคมในปัจจุบัน
ให้ตรา พระราชกฤษฎีกา จัดตั้งศูนย์รับคำขออนุญาต ทันทีเมื่อ พ.ร.บ.นี้มีผลบังคับใช้
ตามมาตรา ๖ ย่อหน้าแรก ขอเสนอให้เพิ่มข้อความเป็น “ทุกห้าปี นับแต่วันที่ที่พระราชบัญญัตินี้ใช้บังคับ ให้ผู้อนุญาตพิจารณาโดยเปิดรับฟังความคิดเห็นจากผู้มีส่วนได้เสีย ว่าสมควรจะปรับปรุงกฏหมายที่ให้อำนาจในการอนุญาต ว่าสมควรปรับปรุงกฎหมายนั้นเพื่อยกเลิกการอนุญาตหรือปรับปรุงเงื่อนไขในการอนุญาตหรือจัดให้มีมาตรการอื่นแทนการอนุญาตหรือไม่”
*คำว่าผู้มีส่วนได้เสีย อาจหมายถึงหรืออาจระบุไว้ว่าเป็น ประชาชน นักธุรกิจ/อุตสาหกรรม/นักวิชาการ/ภาคประชาสังคมที่เกี่ยวข้อง หรือเปลี่ยนจากคำว่าผู้มีส่วนได้เสียเป็น “สนง.กพร.” หรือ “สนง. กพร. และ สนง.ป.ป.ช.”

ข้อคิดเห็นอื่นๆ

ควรบัญญัติโดยชัดแจ้งว่า “ต้องมีการลดอำนาจในการใช้ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ของรัฐในการพิจารณาอนุญาต แต่ให้เป็นไปตามข้อมูลและกฏเกณ์ที่ถูกกำหนดไว้อย่างชัดเจนแล้ว”
กำหนดให้มีการทบทวนวิธีการ เงื่อนไข เอกสารหรือข้อมูลประกอบการยื่นขออนุญาต ที่ผู้อนุญาตจะบังคับให้ผู้ขออนุญาตต้องแสดงตามกฏหมาย กฏระเบียบที่มีอยู่ปัจจุบัน เมื่อเริ่มใช้ พ.ร.บ.นี้ เนื่องจากปัจจุบันมีกฏระเบีบเหล่านี้มากมายที่ล้าสมัย  และกำลังได้รับการศึกษาพิจารณาร่วมกันระหว่าง สนง. กพร. สถาบันของภาคเอกชน และหน่วยงานของรัฐที่เกี่ยวข้องตามโครงการ Service Level Agreement
ให้มีการกำหนด 1.พฤติกรรมที่ถือว่าเป็นการฝ่าฝืนบทบัญญัตินี้ และ 2. กำหนดบทลงโทษ
ให้กำหนดพฤติกรรมที่เป็นการจงใจฝ่าฝืนบทบัญญัตินี้ ให้ถือเป็นกฏเกณฑ์ที่ ป.ป.ช. และ ป.ป.ท. จะใช้อำนาจเข้ามาตรวจสอบ ลงโทษได้อีกทางหนึ่ง
ให้หลีกเลี่ยงความพยายามใดๆ ในการรวมศูนย์อำนาจการตัดสินใจ หรือ ปล่อยให้มีจำนวนหน่วย งานและผู้มีอำนาจลงนามในเอกสารเพื่ออนุมัติใบอนุญาตเรื่องหนึ่งๆ มากเกินจำเป็น
การดำเนินการเรื่องนี้ ต้องมีการพิจารณาโดยคำนึงถึงมิติของ “การกระจายอำนาจ” “การปกป้องชุมชนและสิทธิชุมชน” “การรักษาสิ่งแวดล้อม” “นวัตกรรมและเทคโนโลยี” “การพัฒนาเศรษฐกิจ” “การป้องกันคอร์รัปชันทั้งจากผู้อนุญาตและผู้ขออนุญาตทั้งสุจริตและทุจริต
ให้นำแนวทาง ข้อตกลงมาตรฐานในการให้บริการประชาชน เพื่อสร้างความโปร่งใส (Service Level Agreement) ที่ สำนักงาน กพร.กำลังดำเนินการร่วมกับภาคเอกชน มาเป็นแนวทางในการปรับปรุงกระบวนงานตาม พ.ร.บ.นี้
ดร. มานะ นิมิตรมงคล

ผู้อำนวยการองค์กรต่อต้านคอร์รัปชัน (ประเทศไทย)

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:59:33 AM »

สพป. ได้พยายามผลักดันให้มีการออกกฎกระทรวงวางระเบียบการขอและการออกใบอนุญาตอาวุธปืนส่วนบุคคลอยู่ครับ
จากการที่คำสั่งคสช.ทำให้นายกรัฐมนตรีต้องรักษาการณ์พรบ.อาวุธปืนด้วย
ดังนั้น เมื่อต้นพฤศจิกายน มีผู้ฟ้องขอศาลปกครองสั่ง มท.๑และนายกรัฐมนตรี ให้ออกกฎกระทรวงเรื่องนี้

ถ้ามีการออกกฎกระทรวง กลั่นกรองโดยกฤษฎีกา.....การขอและการออกใบอนุญาตจะได้เป็นไปโดยโปร่งใส เป็นธรรม เสมอหน้ากัน  ไหว้
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:15:37 AM »

สพป. ได้พยายามผลักดันให้มีการออกกฎกระทรวงวางระเบียบการขอและการออกใบอนุญาตอาวุธปืนส่วนบุคคลอยู่ครับ
จากการที่คำสั่งคสช.ทำให้นายกรัฐมนตรีต้องรักษาการณ์พรบ.อาวุธปืนด้วย
ดังนั้น เมื่อต้นพฤศจิกายน มีผู้ฟ้องขอศาลปกครองสั่ง มท.๑และนายกรัฐมนตรี ให้ออกกฎกระทรวงเรื่องนี้

ถ้ามีการออกกฎกระทรวง กลั่นกรองโดยกฤษฎีกา.....การขอและการออกใบอนุญาตจะได้เป็นไปโดยโปร่งใส เป็นธรรม เสมอหน้ากัน  ไหว้
ขอบคุณครับ คงเป็นเรื่องดีสำหรับคนรักอาวุธปืนอีกหลายๆท่าน
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:29:28 AM »

ขอบคุณที่ทำหน้าที่แทนผู้รักปืนทุกคนครับ  ไหว้ ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์