๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:12:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านสมาชิกเรื่องคดีอาญาในขั้นฎีกาครับ  (อ่าน 3449 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:44:22 PM »

เป็นกำลังใจให้
ขอให้ชนะคดี ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 08:57:28 PM »

พอดีไม่มี ป.วิอาญา อยู่ในมือเสียด้วย
แต่คดีนี้น่าจะต้องห้ามฎีกา ตามมาตรา ๒๒๐
แม่นมากครับผู้การ และว่าตามสมาชิกข้างบน มีข้อยกเว่น ม.221
ผมมั่นใจเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ ความเห็นส่วนตัว อัยการไม่ยื่นฏีกาให้โดนด่า  แม้โจทก์ร่วมจะพยายามยื่นฏีกา แต่ศาลชั้นต้นจะไม่รับตาม ม.223  และไม่น่ามีประเด็นปัญหาข้อกฏหมายตาม ม. 222 ได้อีกด้วย
ไม่เกินหนึ่งเดือน จบแน่ครับ ต่อไประวังตัว"ศาลเตี้ย"

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:49:22 PM »

ใช้ปืนอะไรครับถึงใช้ปืนรับดาบได้ ผมว่าน่าจะเป็นลูกซอง เยี่ยม

จากที่เล่ามาข้างบน ไม่น่าจะใช่ลูกซองละครับน้าจอย ยิงไปหลายนัดระยะเผาขน โดนเป็นบางนัด ต้องถามท่านเจ้าของกระทู้ละครับ
ขอให้โชคดีครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:53:21 PM »

ใช้ปืนอะไรครับถึงใช้ปืนรับดาบได้ ผมว่าน่าจะเป็นลูกซอง เยี่ยม

จากที่เล่ามาข้างบน ไม่น่าจะใช่ลูกซองละครับน้าจอย ยิงไปหลายนัดระยะเผาขน โดนเป็นบางนัด ต้องถามท่านเจ้าของกระทู้ละครับ
เดาใหม่อีกที .22 Grin

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:18:12 PM »

พอดีไม่มี ป.วิอาญา อยู่ในมือเสียด้วย
แต่คดีนี้น่าจะต้องห้ามฎีกา ตามมาตรา ๒๒๐

ครับผม ท่านอาจารย์ผู้การ ป.วิ.อาญา มาตรา ๒๒๐ ห้ามมิให้คู่ความฎีกาในคดีที่ศาลชั้นต้นและศาลอุทธรณ์พิพากษายกฟ้องโจทก์
คดีนี้ ต้องห้ามฎีกา ไม่ว่าข้อเท็จจริงหรือข้อกฎหมาย เว้นแต่มีการปฏิบัติตามมาตรา มาตรา ๒๒๑ ในคดีซึ่งห้ามฎีกาไว้โดยมาตรา ๒๑๘, ๒๑๙ และ ๒๒๐ แห่งประมวลกฎหมายนี้ ถ้าผู้พิพากษาคนใดซึ่งพิจารณา หรือลงชื่อในคำพิพากษาหรือทำความเห็นแย้งในศาลชั้นต้นหรือศาลอุทธรณ์พิเคราะห์เห็นว่าข้อความที่ตัดสินนั้นเป็นปัญหาสำคัญอันควรสู่
ศาลสูงสุดและอนุญาตให้ฎีกา หรืออธิบดีกรมอัยการลงลายมือชื่อรับรองในฎีกาว่ามีเหตุอันควรที่ศาลสูงสุดจะได้วินิจฉัย ก็ให้รับฎีกานั้นไว้พิจารณาต่อไป
ในความเห็นผม ไม่น่าจะมีการฎีกาต่อไปแล้วละครับ กรณีตามมาตรา ๒๒๑ เป็นกรณีพิเศษที่ต้องมีการขอให้รับรองฎีกา ซึ่งไม่น่าจะใช้กับคดีนี้ครับ เพราะดูแล้ว ข้อความที่ตัดสินนั้นไม่เป็นปัญหาสำคัญอันควรสู่ศาลสูงสุดและก็ไม่เป็นกรณีที่อัยการสูงสุดจะลงลายมือชื่อรับรองในฎีกาว่ามีเหตุอันควรที่ศาลสูงสุดจะได้วินิจฉัย แต่ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ต้องแล้วแต่อัยการศาลสูงซึ่งเป็นผู้ที่จะพิจารณาดำเนินคดีในชั้นฎีกา
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:21:48 PM »

ยังดีนะครับ  ที่ท่านจอยฮันเตอร์ ไม่เดาว่า ปืนใหญ่รถถัง  คิก คิก ..................................................  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:27:03 PM »

ยังดีนะครับ  ที่ท่านจอยฮันเตอร์ ไม่เดาว่า ปืนใหญ่รถถัง  คิก คิก ..................................................  ไหว้

ที่เดาน่าจะเป็นปืนยาวเพราะสามารถรับดาบได้ Grin

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:28:28 PM »

ที่เดาน่าจะเป็นปืนยาวเพราะสามารถรับดาบได้ Grin
คิดว่า เล่น WOT เพลินครับ  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:35:37 PM »

ปลอกกระสุนปืนตกในที่เกิดเหตุ 6 ปลอก ไม่น่าจะเป็นลูกซอง และท่านเจ้าของกระทู้บอกยกปืนขึ้นรับตามสัญชาติญาณ จึงเป็นไปได้ว่าเป็นปืนสั้น ที่น่าสนใจคือ เป็นปืนเหล็กล้วนหรือโพลิเมอร์  และใช้ส่วนไหนของปืนรับดาบ ถ้าเป็นโพลิเมอร์และถูกโครงปืน โพลิเมอร์จะฉีกมั้ย ทั้งหมดต้องรอให้ท่านเจ้าของกระทู้มาเฉลยครับ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:42:06 PM »

ปลอกกระสุนปืนตกในที่เกิดเหตุ 6 ปลอก ไม่น่าจะเป็นลูกซอง และท่านเจ้าของกระทู้บอกยกปืนขึ้นรับตามสัญชาติญาณ จึงเป็นไปได้ว่าเป็นปืนสั้น ที่น่าสนใจคือ เป็นปืนเหล็กล้วนหรือโพลิเมอร์  และใช้ส่วนไหนของปืนรับดาบ ถ้าเป็นโพลิเมอร์และถูกโครงปืน โพลิเมอร์จะฉีกมั้ย ทั้งหมดต้องรอให้ท่านเจ้าของกระทู้มาเฉลยครับ
ตอนที่โพสท์ นึกไม่ออกเลยครับว่า จขกท. จะเอาปืนอะไรไปต่อกรด้วย ไม่น่าจะเป็นปืนยาว.22 ถ้าเป็นปืนสั้นเอาปืนรับดาบก็สุดยอดเลยครับ คิก คิก

babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:49:16 PM »

ขอบคุณท่านผู้การและท่านอื่นๆที่ได้ให้ความกระจ่างเป็นแนวทางให้ผมอย่างดี ผู้พิพากษาก็บอกผมมาว่า ตามปกติถ้าศาลอุทรณ์ยืนตามศาลชั้นต้น โดยหลักการจะไม่มีการฎีกาแล้ว แต่จะต้องรอโจทก์ก่อนนะว่าจะยังไง ตกใจ

สรุปว่าเอ๊ะยังไง ถามพนักงานในศาล ก็ไม่กระจ่าง ผมก็เลยมาถามท่านสมาชิกดีกว่าครับ และโดยส่วนใหญ่แล้ว ทุกท่านก็บอกผมว่าไม่น่าจะแล้วนะ ตามประมวลกฏหมายข้อต่างๆที่พี่ๆ และท่านผู้การอ้างถึง

นี่เป็นสภาพปืนที่ผมยกรับมีดดาบโดยสัญชาตญาณ ยอมรับว่าผู้ตายฟาดมาเต็มเหนี่ยว มือที่ถือปืนแทบยกไม่ขึ้นเลยครับ แถมตัวผู้ตายยังมากระแทกผมอีก (วิ่งเข้ามาด้านหลังผมหันไปเห็นจวนตัวแล้ว)ผมยิงระยะไม่เกินศอกเดียวครับ ประชิดมาก ถ้าไม่โดนปืนก่อนแขนผมคงขาด(ดวงดีจริงๆครับ) ยิงไปตั้ง 6 นัด ถูก 3 นัดครับ

ทนายบอกว่า ท้อง 1 นัด หน้าอก 2 นัด ทะลุสองรู

ปืนขนาด 9 มม. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 11:55:15 PM โดย babygun » บันทึกการเข้า
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:51:52 PM »

ภาพนี้โดนที่เซฟห้ามไกพอดีครับ (ตรงปากกาชี้)ผ่านมาแปดปีแล้วยังขาวเว่ออยู่เลยครับ
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:59:03 PM »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ผมจะตั้งตารออีก 1 เดือน กับอีกประมาณ 10 วัน (เผื่ออัยการสูงสุดขอยื่นขยายครับ) แล้วผมจะโทรไปถามครับ ว่าเป็นอย่างไร รอมาแปดปีแล้ว กะอีกแค่ 40 วันเองจะเป็นไรไป ไหว้ ไหว้
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 12:33:40 AM »

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ อ่านแล้วหนักใจแทนจริงๆ ขนาดคดีค่อนข้างชัดเจน ทั้ง2ฝ่ายไม่ได้รู้จัก หรือมีเรื่องกันมาก่อน มีทั้งรอยแผลบนปืน
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 01:59:03 AM »

ขอแยกตอบเป็นข้อ ๆ ดังนี้นะครับ

1. มีโอกาสที่จะถูกฟ้องไปถึงศาลชั้นฎีกาหรือไม่ครับ(ตอนนี้โจทก์เป็นอัยการครับ )

-  โจทก์จะฎีกาหรือไม่ต้องดูที่พยานหลักฐานในสำนวนเป็นหลักครับ เพราะที่คุณ babygun เล่ามาเป็นข้อเท็จจริงฝ่ายคุณ babygun
ในสำนวนจริง ๆ ฝ่ายผู้ตายอาจจะมีข้อเท็จจริงอีกอย่างหนึ่ง หรือยังมีประเด็นที่ยังโต้แย้งกันอยู่ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร ก็มีสิทธิที่โจทก์
จะฏีกาได้ครับ แต่ในกระทู้นี้ผมจะถือว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามที่คุณ babygun เล่ามา ซึ่งถ้าข้อเท็จจริงเป็นอย่างนั้นโดยไม่มีข้อโต้เถียง
กันโจทก์ไม่น่าจะฎีกาครับ เพราะค่อนข้างชัดเจนว่าเป็นการป้องกันตัว และคดีนี้โดยหลักแล้วต้องห้ามฎีกาในปัญหาข้อเท็จจริง ซึ่งการ
จะฏีกาต้องขออนุญาตอัยการสูงสุด ซึ่งคดีที่อัยการสูงสุดจะอนุญาตให้ฎีกาต้องค่อนมีปัญหาจริง ๆ แต่ถ้ารูปคดีขาดกระจุย อัยการศาลสูง
ไม่น่าจะฎีกาให้เจ็บตัวครับ

2.ระยะเวลาที่โจทก์สามารถยื่นฟ้องในชั้นฎีกากี่วันครับ(รวมทั้งคำขอขยายระยะเวลายื่นฟ้องด้วยนะครับ ผมโดนมาแล้ว)

-  โดยหลักกฎหมายให้ฎีกาภายใน 1 เดือน นับแต่อ่่านอุทธรณ์ครับ ซึ่งในศาลชั้นต้นที่ระยะเวลาขอขยายอุทธรณ์นานนั้นเพราะต้องศาล
ชั้นต้นต้องเรียงคำพิพากษาซึ่งบางครั้งกว่าคำพิพากษาตัวจริงจะออกอาจจะเกือบ 2 เดือน ซึ่งอัยการจำเป็นต้องใช้คำพิพากษาในการ
เขียนอุทธรณ์และมีการพิจารณาตามลำดับชั้นของอัยการอีก แต่การขอคัดคำพิพากษาศาลอุทธรณ์จะใช้เวลาไม่นานเพราะมีคำพิพากษา
จากศาลอุทธรณ์พร้อมให้คัดถ่ายอยู่แล้ว แต่จะมีระยะเวลาช่วงที่ขอคัดถ่ายคำพิพากษาจากศาลซึ่งไม่น่าจะเกิน 1 อาทิตย์ และในส่วนการ
พิจารณาของอัยการน่าจะอยู่ประมาณ 2 - 3 อาทิตย์ แต่จะนานในกรณีอัยการไม่ฎีกา ซึ่งกฎหมายให้ส่งสำนวนไปให้ผู้ว่าฯ หรือผู้บัญชาการ
ตำรวจพิจารณา ซึ่งคำนวณระยะเวลาที่แน่นอนไม่ได้บางที่อาจ 2 -3 เดือน ซึ่งระหว่างนี้อัยการก็ต้องขยายฎีกาไปเรื่อยๆ ครับเพื่อไม่ให้ขาด
ฎีกา ซึ่งเจ้าหน้าที่ศาลตอบกำหนดวันไม่ได้แน่นอน รวมทั้งอัยการด้วย

3.ถ้าไม่ได้ถูกฟ้องต่อ ต้องไปคัดขอคำสิ้นสุดคดี เมื่อพ้นไปกี่วันครับ ผมจะได้ให้พ่อโอนปืนทั้งสองกระบอกให้เป็นชื่อผมสักที รอมาแปดปีแล้วครับ พ่อจะให้ แต่ผมติดคดี

-ถ้าพ้นระยะเวลาที่โจทก์ขอขยายฎีกาแล้ว ไม่มีการยื่นฎีกา หรือยื่นขอขยายระยะเวลาฎีกาเข้ามา คดีก็ถึงที่สุดทันที ขอหนังสือรับรองได้ทัน
ที ซึ่งต้องไปตรวจดูสำนวนเป็นระยะ ๆ ครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะเกิน 3 เดือนหลังอ่านอุทธรณ์ก็น่าจะทราบคำสั่งที่แน่นอนแล้วว่าโจทก์ฎีกาหรือ
ไม่ครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์