๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:19:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านสมาชิกเรื่องคดีอาญาในขั้นฎีกาครับ  (อ่าน 3431 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:50:20 AM »

เมื่อวาน(30/9/57)ผมได้ไปฟังคำพิพากษาของศาลชั้นอุทรณ์

คำพิพากษายืนตามศาลชั้นต้นครับ คือยกฟ้องทุกข้อกล่าวหา

1. มีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ
2.พาไปในเมืองโดยไม่มีเหตุจำเป็น
3.ฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา และเกินกว่าเหตุ

โดยสองสาเหตุแรก จบไปตั้งแต่ศาลชั้นต้น แต่โจทก์(อัยการศาลชั้นอุทรณ์)ติดใจในข้อสาม จึงอุทรณ์ผมต่อ
โดยอ้างเหตุในแนวว่า ผมสมัครใจในการครั้งนี้ และใช้อาวุธปืนเกินกว่าเหตุ(ปลอกกระสุนปืน 6 ปลอกตกในที่เกิดเหตุ)

โดยศาลชั้นอุทรณ์พิพากษาโดยสรุปสั้นๆนะครับ

หลังจากพวกของผู้ตาย(19 คนตามพยานฝ่ายโจทก์ได้อ้างไว้) ซึ่งมีอาวุธมีดครบมือทุกคน วิ่งออกไปจากที่เกิดเหตุ (เหลือ 1 คนคือผู้ตาย) ขณะที่จำเลยเดินออกมาเพื่อไปตรวจดูรถกระบะ  ผู้ตายถืออาวุธมีดยาวรวมทั้งด้าม 2 ฟุต วิ่งเข้ามาฟันจำเลยทางด้านหลังจำเลยหันไปยกอาวุธปืนขึ้นรับ แล้วใช้อาวุธปืนยิงผู้ตาย(ยกปืนรับตามสัญชาติญาณครับ ประชิดตัวมากครับตอนนั้น)

ตามพฤติการณ์ที่จำเลยถืออาวุธปืนออกมาเพื่อไปตรวจดูรถกระบะอันเป็นทรัพย์สินของจำเลยว่าเสียหายหรือไม่เช่นนี้  ไม่อาจถือได้ว่าเป็นการสมัครใจเข้าวิวาทดังที่โจทก์อุทรณ์(อัยการ)  เมื่อผู้ตายใช้อาวุธมีดฟันจำเลย ทั้งๆที่จำเลยไม่ใช่บุคคลที่มีเรื่องทะเลาะวิวาทกับผู้ตาย

การกระทำของผู้ตายจึงเป็นการประทุษร้ายจำเลยอันเป็นการละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง หากจำเลยไม่ใช้อาวุธปืนยิงสกัดผู้ตายแล้ว  จำเลยก็อาจต้องเสียชีวิตจากการถูกผู้ตายใช้อาวุธมีดฟันและแทงได้เช่นกัน

ดังนั้นการที่จำเลย ใช้อาวุธปืนยิงผู้ตายขณะตกอยู่ในภาวะคับขันเป็นภยันตรายไม่อาจหลีกเลี่ยงเป็นอื่นได้เช่นนี้ แม้จำเลยจะยิงปืนออกไปหลายนัดในระยะใกล้ๆ แต่กระสุนปืนคงถูกผู้ตายเพียงบางนัดเท่านั้น แสดงว่าจำเลยไม่มีโอกาสเล็งเป้าหมาย หากแต่ยิงผู้ตายด้วยความตกใจกลัวอย่างลุกลนเพื่อหวังหยุดยั้งผู้ตายและเอาชีวิตของตนให้รอดพ้นจากพยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมายซึ่งตนไม่ได้เป็นผู้ก่อขึ้นในครั้งนี้เท่านั้น

หาได้มั่นหมายที่จะคิดทำเอาแก่ผู้ตายเพียงอย่างเดียวเท่านั้นไม่ การกระทำของจำเลยเป็นการกระทำพอสมควรแก่เหตุจึงเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย หาได้ไม่เป็นการป้องกันหรือป้องกันเกินสมควรแก่เหตุดังที่โจทก์อุทรณ์ไม่ ที่ศาลชั้นต้นพิพากษามานั้น ต้องด้วยด้วยความเห็ของศาลอุทรณ์ภาค..... อุทรณ์ของโจทก์ฟังไม่ขึ้น

พิพากษายืน

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

เรื่องของเรื่องเค้าตีกันมาก่อนแล้วครับ แต่มาตีกันที่หน้าห้องแถวที่ผมไม่รู้อิโหนอิเหน่อะไร พอเห็นว่าสู้ไม่ได้ ก็กลับไปเอาพวกมาอีก รวมแล้ว 19 คน มีอาวุธมีดดาบกันทุกคน(มีดทำกันเอง)

แล้วคิดทึกทักเอาว่าคู่อริของมันพักอยู่ห้องแถวที่ผมอยู่ ด้วยกำลังที่มากกว่าก็ไล่ถีบประตูห้องแรก มาเรื่องๆจนถึงข้างห้องผม (ตอนนั้นข้างห้องหอบเอาลูกสองเมียหนึ่งหนีมาอยู่ห้องผม เข้าทางหลังบ้านแต่ซอยตัน)
ปากก็ตะโกนว่ามันอยู่ไหน เอามันให้ตาย อีแบบนี้เป็นใครก็ต้องสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัวหละครับ พอถึงห้องผม มันยังไม่ทันถีบหรอกครับ ผมก็เปิดประตูพูดออกไปว่า ที่นี่ไม่เกี่ยว อย่ายุ่ง

แทนที่จะไม่เข้ามา กลับกรูเข้ามาหา ผมก็ขึ้นลำปืนให้เห็น ทีนี้เป็นผึ้งแตกรังเลยครับ วิ่งหนีแยกย้ายกันไปหมด(เหลือผู้ตาย) พอเห็นว่าไปกันหมด เพื่อนผมที่มาหลบอยู่ในห้องผม บอกว่าไม่รู้มันฟันรถพี่ยับเยินรึยัง

ผมจึงออกไปดู ก็เลยเป็นเรื่องเลย เศร้า เศร้า เศร้า

ผมอยากจะถามท่านสมาชิกว่า

1. มีโอกาสที่จะถูกฟ้องไปถึงศาลชั้นฎีกาหรือไม่ครับ(ตอนนี้โจทก์เป็นอัยการครับ )
2.ระยะเวลาที่โจทก์สามารถยื่นฟ้องในชั้นฎีกากี่วันครับ(รวมทั้งคำขอขยายระยะเวลายื่นฟ้องด้วยนะครับ ผมโดนมาแล้ว)
3.ถ้าไม่ได้ถูกฟ้องต่อ ต้องไปคัดขอคำสิ้นสุดคดี เมื่อพ้นไปกี่วันครับ ผมจะได้ให้พ่อโอนปืนทั้งสองกระบอกให้เป็นชื่อผมสักที รอมาแปดปีแล้วครับ พ่อจะให้ แต่ผมติดคดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมหวังว่า กระทู็ของผมคงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่เข้ามาอ่านทุกๆท่านนะครับ ไหว้ ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:31:19 PM »

เรื่องข้อกฎหมายผมหูไม่กระดิก

แต่ตามข้อเท็จจริงที่เล่ามา ผมลุ้นให้คุณรอดครับ ผมเห็นว่าเป็นการป้องกันตัวเองและครอบครัว และยังรวมถึงครอบครัวผู้อื่นอีกครอบครัวด้วย
ที่สมควรแก่เหตุแล้วครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:45:04 PM »

ผมอยากจะถามท่านสมาชิกว่า

1. มีโอกาสที่จะถูกฟ้องไปถึงศาลชั้นฎีกาหรือไม่ครับ(ตอนนี้โจทก์เป็นอัยการครับ )
2.ระยะเวลาที่โจทก์สามารถยื่นฟ้องในชั้นฎีกากี่วันครับ(รวมทั้งคำขอขยายระยะเวลายื่นฟ้องด้วยนะครับ ผมโดนมาแล้ว)
3.ถ้าไม่ได้ถูกฟ้องต่อ ต้องไปคัดขอคำสิ้นสุดคดี เมื่อพ้นไปกี่วันครับ ผมจะได้ให้พ่อโอนปืนทั้งสองกระบอกให้เป็นชื่อผมสักที รอมาแปดปีแล้วครับ พ่อจะให้ แต่ผมติดคดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมหวังว่า กระทู็ของผมคงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่เข้ามาอ่านทุกๆท่านนะครับ ไหว้ ไหว้

อ่านมาทั้งหมดแล้วกลับไปกดแต้มให้สักหน่อย
ขอบคุณสำหรับการบอกเล่าประสบการณ์ครับ

1.โอกาสที่จะถูกฟ้องไปถึงศาลชั้นฎีกานั้น ผมว่า อัยการคงยกประเด็นเดิมไม่ได้แล้ว ศาลอุทธรณ์ตัดสินและแจงได้เคลียร์มาก
2.ระยะเวลาที่โจทก์สามารถยื่นฟ้องในชั้นฎีการวมทั้งคำขอขยายระยะเวลายื่นฟ้องนี่ จริงๆ ถาม จนท.ศาลดีที่สุดครับ
ผมเชื่อว่าท่านมีเบอร์โทรศัพท์ติดต่อกับ จนท.ศาล
3.ถ้าไม่ได้ถูกฟ้องต่อ ต้องไปคัดขอคำสิ้นสุดคดี เมื่อพ้นไปกี่วันนี่ ต้องถาม จนท.ศาลอีกเหมือนกันครับ

เรื่องให้พ่อโอนปืนแต่ติดคดี  ดูอีกทีว่ามีรอลงอาญาไหม ตอนศาลชั้นต้นตัดสินนั้นตัดสินว่ายังไงบ้าง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:54:03 PM »

ขอให้คดีสิ้นสุดที่ชั้นอุธรณ์นะครับ ไม่ต้องไปต่อสู้ต่อในชั้นฏีกาอีก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 01:35:40 PM »

ใช้ปืนอะไรครับถึงใช้ปืนรับดาบได้ ผมว่าน่าจะเป็นลูกซอง เยี่ยม

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 01:51:11 PM »

ให้กำลังใจครับ  เยี่ยม  +

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 02:00:43 PM »

ว่าตามน้าซับครับ ข้อเท็จจริงประจักษ์ไปแล้วตั้งแต่ 2 ศาลล่าง แล้วศาลล่างแยกแยะประเด็นเข้าตามองค์ประกอบครบถ้วนตาม ม.67 - 68 เหมือนในตำรากฎหมายอย่างนี้ไม่น่าต้องกังวลแล้วครับ... กว่าจะลงมาจากศาลบนฯ ก็กินเวลาประมาณ  6 - 7 ปี หากกังวลจนทำอะไรไม่ได้ก็รอนานแย่เลยครับ...

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าครับ กรณีนี้เป็นตัวอย่างของการใช้อาวุธปืนเป็นประโยชน์ต่อสังคมครับ... หากไม่มีอาวุธปืน คงโดนฟันหัวแบะตายแหงแก๋แล้วต่อให้ตำรวจจับพวกนั้นขึ้นศาลติดคุกเป็น 10 คน คนละเป็น 10 ปี ก็ไม่ได้ทำให้คนตายไปแล้วฟื้นขึ้นมาได้หรอกครับ...
sidarod
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 02:16:53 PM »

ดาบไม่กลัวปืน
ผลออกมาเดือดร้อนทั้งสองฝ่ายครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

กดบวก สำหรับประสบการณ์ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 02:16:59 PM »

พอดีไม่มี ป.วิอาญา อยู่ในมือเสียด้วย
แต่คดีนี้น่าจะต้องห้ามฎีกา ตามมาตรา ๒๒๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 03:47:40 PM »

เป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ

ไม่เข้าใจว่าทนาย/อัยการโจทก์ดันทุรังต่อไปเพื่ออะไร

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 03:52:24 PM »

เป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ

ไม่เข้าใจว่าทนาย/อัยการโจทก์ดันทุรังต่อไปเพื่ออะไร
ญาติคนตายมั๊ง คิก คิก

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 04:33:35 PM »

อัยการก็เหลือเกิน น่าจะดูข้อเท็จจริงแห่งคดี ไม่ใช่เล่นตามระเบียบเป๊ะ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 05:10:02 PM »

ป.วิอาญา ๒๒๐ "ห้ามมิให้คู่ความฎีกาในคดีที่ศาลชั้นต้นและศาลอุทธรณ์พิพากษายกฟ้องโจทก์"   ตามนี้ครับ

แต่ครับแต่ ... ยังมีข้อยกเว้น  ที่โจทก์ขออนุญาตฎีกาได้ ... คือถ้ามีผู้พิพากษามีความเห็นแย้งไว้ในศาลชั้นต้นและศาลอุทธรณ์  หรืออัยการสูงสุดรับรองในฎีกาว่าเห็นควรให้ศาลสูงสุดวินิจฉัย (ป วิ อ. 221)

รอต่อไปครับ  .... แต่ผมว่ารอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 05:17:38 PM โดย INTERCEPTER - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 05:44:19 PM »

อัยการมีสิทธิตามกฎหมายที่จะยื่นฎีกาได้
ยิ่งถ้ามีโจทก์ร่วมด้วย. แต่จะยื่นฎีกาหรือไม่เป็นสิทธิของเขาครับ ลองสอบถามทางอัยการดูสิครับถ้าใจร้อนอยากรู้

อายุยื่นฎีกาก็ 1 เดือนนับแต่อ่านอุทธรณ์
อาจขอขยายไปได้อีก แต่จะยาวออกไปกี่วันอันนั้นเป็นดุลพินิจที่ศาลจะเมตตาให้

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 06:01:07 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้โชคดี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์