๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 10:32:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆ ที่เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือนักกฎหมาย เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถ ครับ  (อ่าน 947 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 07:40:29 AM »

คือ ช่วงหลังๆ ผมเห็นบ่อย บนถนนในกรุงเทพ จะมีรถประเภทอย่างกระบะ
เลขทะเบียนก็ไม่ได้สวย แต่กลับเป็นป้ายกร๊าฟฟิค เหมือนป้ายประมูลมา
ช่วงหลังนี่เจอบ่อยด้วย
และแบบที่สอง เห็นในเฟสบุค ว่ามีสติ๊กเกอร์ใส ที่มีลายกร๊าฟฟิคมาติดที่ป้ายทะเบียนจักรยานยนต์
ทำให้เป็นเหมือนลายกร๊าฟฟิค เหมือนป้ายประมูล ทั้งที่ปกติเป็นป้ายขาวธรรมดา
อยากถามว่า การทำเช่นนี้ ถ้าโดนเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือเจ้าหน้าที่ขนส่งตรวจจับ
จะโดนข้อหา อะไร อย่างไร บ้างครับ
สงสัยเพราะเริ่มเห็นคนทำเยอะขึ้น เค้าไม่โดนจับ โดนตรวจ โดนปรับกันบ้างหรือไง ทำไมยังใส่โชว์กันเยอะแยะ
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกๆ คำตอบครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:08:16 AM »

จะผิดก็ฐานบดบังป้ายทะเบียน ตามพรบ.รถยนต์ 2522

ความรู้จากกรมการขนส่งทางบกครับ

http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&frm=1&source=web&cd=16&ved=0CEUQFjAFOAo&url=http%3A%2F%2Ftrat.dlt.go.th%2Fsara4.doc&ei=QA8qVICpEIPd8AWk64GABQ&usg=AFQjCNH0TjGEcVnCRwuXX1DdjBou8JP0cw
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:40:25 AM »

ฟังข่าวตอนเช้า ๆ จากวิทยุ  กปถ.(กองทุนเพื่อความปลอดภัยจากการใช้รถใช้ถนน) บอกว่า ผิดครับ

ทีนี้ มันมักจะเป็นความผิดที่ไม่เดือดร้อนผู้อื่น ก็เลยอาจจะละเลยเรื่องความเข้มงวดตรงนี้ไปบ้าง

บนถนน เรามักเห็นการทำผิดลักษณะนี้บ่อยครั้ง

- ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนด้านหลัง ติดแต่ด้านหน้า ส่วนด้านหลังเอาใส่หน้ารถไว้ ถูกเรียกถามก็บอกว่า กำลังจะใส่เพราะเพิ่งหลุด

- ติดแผ่นป้ายตรงฝากระบะหลัง พอถูกถามก็แถว่า ติดตรงไหนก็ได้ กฏหมายไม่ได้กำหนด(แล้วไฟส่องป้ายล่ะพ่อคุณ..)

- เอาโครงโลหะอะไรไม่รู้ มายึดป้ายทะเบียน ทำให้ป้ายคว่ำหน้าอ่านยาก กล้องมุมสูงจับป้ายไม่เห็น

- เอากรอบแต่งมาใส่ แบบที่ปิดหมดโผล่แต่อักษร ตัวเลข และเครื่อองหมาย ขส. (ไอ้ที่ถูกบังคือส่วนพื้นหลังสะท้อนแสง)

- ป้ายทะเบียนอะคริลิค ใช้ฟอนต์แปลก ๆ เลขทะเบียนตัวเล็กลง ไม่มีเครื่องหมาย ขส.(อันนี้ชัดเจนว่าผิดแน่)

ฯลฯ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:45:34 AM »

- เลขทะเบียน 3383 ก็เอาสติ๊กเกอร์ขาว ๆ มาบังบางส่วนของเลข 8 ให้กลายเป็นเลข 3333

- เพิ่มตัวเลขลงในป้าย ให้ผลรวมของตัวเลขถูกโฉลก เติมตัวเล็ก ๆ สีอื่นพอว่า แต่ตัวเท่า ๆ กันสีเดียวกันนี่สิ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 10:05:09 AM »

บ้านเรามันบ้ากันตั้งแต่เลขสวยป้ายประมูลนั่นแล้วครับ ป้ายทะเบียนเหมือนกันดันมาแบ่งแยกนั่นเลขสวยป้ายนี้ประมูลต้องมีลวดลายสวยงามให้มันแตกต่างมองดูเป็นป้ายชั้นสูงพวกป้ายธรรมดามันตํ่าชั้นเทียบกันไม่ได้แล้วทีนี้คนไม่มีตังค์ไม่มีปัญญาไปประมูลมันเห็นแบบนี้มันก็อยากแต่งของมันบ้างสิครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 10:44:36 AM »

จงพอใจในสิ่งที่ตนมี การไปตามคนอื่นมีแต่ทุกข์เปล่าๆ คนเราชอบวัดค่าคนที่ภายนอก

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:37:01 PM »

ทางการยุยงส่งเสริมเองทางอ้อม ก็เอาเลขสวยมาประมูลกันเลยนี่

ตัวเลขไม่มีความหมายอะไรต่อชะตาชีวิตผมทั้งนั้น ผมไม่เคยแคร์
(ยกเว้นตัวเลขในบัญชีเงินฝากก่อนหน้าเลข 0)

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:50:30 PM »

ข่าวเมื่อตอนสาย

ราคา ยี่สิบห้าล้านบาท

๑กก๑๑๑๑

ได้ออกแบบแผ่นป้ายทะเบียนเป็นรูปม้าทองแปดตัววิ่งบนสายน้ำแห่งอัญญมณีทั้งเก้า

ขนส่งอนุญาต

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 04:46:10 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านสำหรับทุกความเห็นครับ
แบบว่า ช่วงหลังๆ มาเนี่ย เห็นเยอะขึ้นมากจริงๆ ครับ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 06:05:05 PM »

ผมเห็นป้ายทะเบียนบางคันรถใหม่กิ๊กแต่ป้ายเหลืองซีดสีแตกลายงาด้วยครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 10:13:45 PM »

ผมเห็นป้ายทะเบียนบางคันรถใหม่กิ๊กแต่ป้ายเหลืองซีดสีแตกลายงาด้วยครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ส่วนมากหมวด  ฎ  ... ช่วงนั้นเปลี่ยนฟิล์มใหม่ครับจากจีน ...ทั้งๆที่ตอนแรกใช้ของ 3m  ผลคือ ใช้ไม่ถึงปี ลอกเลย
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 11:20:02 PM »

ส่วนมากหมวด  ฎ  ... ช่วงนั้นเปลี่ยนฟิล์มใหม่ครับจากจีน ...ทั้งๆที่ตอนแรกใช้ของ 3m  ผลคือ ใช้ไม่ถึงปี ลอกเลย
ขอบคุณครับ ผมก็สงสัยตั้งนานว่ามันเป็นเพราะอะไรหรือว่าเจ้าของเอาไปทำอะไรมาเสียอีกครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์