๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:49:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกไปวัดนี้มานานแล้วครับ ขับรถผ่ามมอเตอร์เวย์ก็ตั้งใจอธิษฐานตอนข้ามบางปะกง  (อ่าน 1653 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 03:57:09 PM »

http://www.komchadluek.net/detail/20140920/192487.html บู่ อ๋อย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 05:30:25 PM »

วัดนี้เคยมีปัญหาเรื่องเงินๆ ทองๆ ขึ้นเป็นข่าวในหน้า นสพ. มาหลายครั้งแล้วนี่ไม่ใช่ครั้งแรก องค์หลวงพ่อโสธร ท่านนะศักดิ์สิทธิ์แต่ตัวคนที่ทำนะใจไม่บริสุทธิ์ ถ้าจำไม่ผิดเคยมีครั้งนึงทางทหาร พล.ร.11 เคยไปช่วยจัดระเบียบมาแล้วครั้งนึง แล้วเงียบหายไป
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 05:36:34 PM »

ข่าวเมื่อวานช่อง3  บอกนายหลานเจ้าอาวาส กดไป3นัดแรก กระสุนด้าน นัดที่4ถึงลั่น แต่ไปถูกคนอื่น จากนั้นนายหลานเจ้าอาวาสก็โดนรุมประชาทัณ  Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 05:39:29 PM »

ดีนะแค่สลบ..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 09:02:42 PM »

อยากบ่นเรื่องวัดในเมืองไทยมานานแล้วเพราะดูๆ ชักจะห่างจากแก่นแท้เข้าไปทุกวัน
อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกำหนดมาตรฐานสิ่งปลูกสร้างในวัดว่ามีครบสมควรแก่การทำศาสนกิจหรือยัง
ถ้ามีเพียงพอแล้วให้หยุดการสร้าง หยุดการรับบริจาค และให้พระผู้ที่ทำหน้าที่สืบทอดพุทธศาสนาโดยตรง
หันมาทำหน้าที่นี้อย่างจริงๆ จังๆเสียที และรับบริจาคแค่พอเพียงสำหรับกิจกรรมนี้เท่านั้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:37:43 AM »

ผมเลิกทำบุญสร้างวัดไปนานแล้วแต่ยังมีซองมาหาประจำ ถ้าเป็นรายการสงเคราะห์เด็กด้อยโอกาศละก็ได้เลย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:46:38 AM »

อยากบ่นเรื่องวัดในเมืองไทยมานานแล้วเพราะดูๆ ชักจะห่างจากแก่นแท้เข้าไปทุกวัน
อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกำหนดมาตรฐานสิ่งปลูกสร้างในวัดว่ามีครบสมควรแก่การทำศาสนกิจหรือยัง
ถ้ามีเพียงพอแล้วให้หยุดการสร้าง หยุดการรับบริจาค และให้พระผู้ที่ทำหน้าที่สืบทอดพุทธศาสนาโดยตรง
หันมาทำหน้าที่นี้อย่างจริงๆ จังๆเสียที และรับบริจาคแค่พอเพียงสำหรับกิจกรรมนี้เท่านั้น

มันก็สุดโต่งไปครับพี่ดุล  ไหว้

วัดดังระดับนี้ ได้ข่าวรถขนเงินแบงค์ต้องไปรับวันละ2-3คัน  ซึ่งมีน้อยวัดที่มีความนิยมสูงขนาดนี้ 

พระบ้านเราก็เยอะ ถ้าจำไม่ผิดเกิน2แสนรูป  ก็ไม่รู้จะว่ายังไง หลายคนยังหนุ่มก็บวชยาว คงเพราะเบื่อทางโลก ที่ต้องแข่งขัน ต่อสู้ ดิ้นรน..ฯ

อย่างญี่ปุ่นก็มีนักบวช แต่มีลูกมีเมีย ทำงานอิื่นปกติ วัดก็แบ่งเวลามาดูแลกันไป  เพราะประเทศเขาดิ้นรนต่อสู้ จากสมัยสงครามโลก คนทุกคนต้องดิ้นรน ไม่ปล่อยให้ไปบวช

แต่บ้านเรายืดหยุ่น ไม่มีกฎเกณไรมาก  ก็เข้าใจนะ โลกเรามันยากขึ้นทุกวัน ทุกปี หลายคนเลยหันไปหาทางธรรม มันสงบ มีบ้างที่หมดที่ไป ขี้เกียจ แก่แล้ว ไปอาศัยผ้าเหลือง แต่ก็ควรอยู่ให้คนเคารพ อย่าทำไรแย่ๆ ให้สมกับที่คนเค้ากราบไหว้  อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:50:21 AM »

แต่ไงก็เว้นพระที่ท่านประพฤติดี ครองตนดีมายาวนาน เป็นที่เลื่อมใส  ผมเห็นด้วยนะ ที่มีกฎหมายจัดการพระนอกรีด มาบวชแล้วทำตัวแย่ๆ ออกข่าวที ประชาชนระอา  ถ้าไม่จัดการ คนรุ่นใหม่จะไม่เข้าวัดเอา  อ๋อย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 03:05:11 AM »

เสี่ยเบิ้มลองไปยื่นดูพวกเจ้าหน้าที่วัดสิ สร้อยคอ สร้อยข้อมือ แต่ละเส้นยังกะเสี่ยร้านทอง คิก คิก

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:45:28 AM »

ผมเลิกทำบุญสร้างวัดไปนานแล้วแต่ยังมีซองมาหาประจำ ถ้าเป็นรายการสงเคราะห์เด็กด้อยโอกาศละก็ได้เลย

ผมก็เหมือนท่านเลยครับ  บริจาคให้บ้านสงเคราะห์เด็กอ่อน กับ โรงพยาบาล
หรือ โรงเรียนชนบทแทน น่าจะได้กุศลมากกว่าวัดซึ่งปัจจุบันเอาเรื่องบุญมา
เป็นพิธีกรรมสร้างธรุกิจกับกิเสลให้มากขึ้น
ผิดกับคำสอนของพระพุทธเจ้าที่ให้ละเพื่อสร้างโพธิปัญญาแทน จะได้ความสุขแท้จริงครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 09:55:50 AM »

ผมเลิกนับถือศาสนาแล้วละ..เป็นคนไม่มีศาสนา..เสียใจอยู่เหมือนกัน
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:32:08 AM »

" วอนหลวงพ่อโสธรฯ จงดลใจยอดชู้ "

ประโยคหนึ่งจากเพลง

" รักจางที่บางปะกง "

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:20:16 PM »

เจ๊กโล ที่บ้านผม แกเคยบอกลูกๆว่า....

อาผิว อาลิ้ว เอ๊ย  อย่าไปเล่งวักเล่งวาเล้อ หัวหล่งๆฉี่คงกะเป็งลี้  อิอิ ยิ้มีเลศนัย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:49:10 PM »

ผมเลิกนับถือศาสนาแล้วละ..เป็นคนไม่มีศาสนา..เสียใจอยู่เหมือนกัน

พุทธครับ  Grin Grin Grin  ทางสายกลาง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:49:38 AM »

พุทธครับ  Grin Grin Grin  ทางสายกลาง
พูดด้วยความคับแค้นไปงั้นเอง..จริง ๆ พุทธมันฝังหัว แต่คงยุ่งกับเรื่องพิธีกรรมน้อยลง กฐิน ผ้าป่า การเรี่ยไรต่าง ๆ ที่ไม่มีวันสิ้นสุดนั่นด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์