๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:16:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับเลยๆ แสบตามาก พวกนี้  (อ่าน 12786 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 02:44:36 PM »

ขอบคุณครับ  Grin  
ถ้ากล่าวในฐานะคนขับรถตามหลังนะครับ  ผมอยากบอกว่ารถคันหน้าไม่ต้องกังวลว่าผมจะมองไม่เห็น
ขอเพียงให้คันหน้ามีไฟท้าย มีไฟเบรกตามปกติ ไม่จำเป็นต้องช่วยจัดไฟมาส่องหน้า

ครับพี่ อย่างที่โพสไปก่อนหน้าว่าจริงๆอุปกรณ์ตัวนี้มันบังคับในยุโรปเพราะแถบนั้นมันมีทั้งหมอกหนาและหิมะเลยจำเป็นต้องมี
แต่พอมาขายบ้านเรามันก็เลยติดมาด้วยในรถบางรุ่น ของมันมีมาให้ก็ดีกว่าไม่มีถึงเวลาจำเป็นก็ได้ใช้ครับ

แต่ไอ้รถรุ่นนี้นะมีเรื่องให้ผมด่าแยะนอกจากช่วงล่างไม่ได้เรื่อง ระบบความปลอดภัยไม่เอาอ่าว อีกเรื่องที่น่าด่าที่สุดคือของที่ควรมีมันดันไม่มี
โฉมแรกไม่มีช่องแอร์ไล่ฝ้ากระจกหน้าเคยนั่งรถรุ่นพี่ไปเจอฝนหนักเป็นฝ้าในรถ งานเข้าสิครับขับไปเอามือช่วยกันถูไป ไม่รู้โฉมหลังๆมีมาให้รึยัง
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 04:05:21 PM »

เรื่องไฟตัดหมอก ในมุมมองของผม ผมมองว่าคนเปิด ขาดความรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมทางหรือผู้ใช้ถนนร่วมกัน
เพียงแค่เห็นว่ามันสว่าง มันสวย ยิ่งไฟตัดหมอกหน้า พวกเล่นเปิดแทนไฟหรี่กันเลย
เนื่องจากว่า ตำแหน่งไฟตัดหมอกน้ามันอยู่ต่ำ มุมกดจึงน้อยตาม แสงมันก้อเลยพุ่งตรงหรือขอบของแสงพุ่งกระจายขึ้นสูง
รบกวนสายตาคนขับรถที่สวนทาง(โดยเฉพาะถนนที่เป็นเลนสวนทางกัน) โดยมากเกิดจากรถกระบะ
ส่วนเรื่องไฟตัดหมอกหลังนั้น ก้อเป็นอย่างที่พี่ cooper_s # รักในหลวง # บอกนั่นแหละครับ
รถที่ผมใช้เป็นรถยุโรปเยอรมัน รถที่คนทั่วไปบอกว่า ตายจากเมืองไทยไปแล้วนั่นแหละ  คิก คิก
ในชุดโคมไฟหลังจะมีหลอดไฟด้วยกัน ๔ หลอด
๑. ไฟหรี่ สีแดง
๒. ไฟถอยสีขาว
๓. ไฟเลี้ยวสีเหลือง
๔. ไฟตัดหมอกหลังสีแดง
โดยที่ ใช้หลอดใส้ธรรมดานี่แหละ แต่ที่เป็นสีต่างๆนั้นเกิดจากสีของโคมไฟเองครับ
และความสว่าง มากน้อยก้อขึ้นอยู่กับ กำลังสว่าง(วัตต์)ของหลอดแต่ละตำแหน่ง
จากการที่ซ่อมรถเอง ไฟตัดหมอกหลัง จะเป็นหลอดที่สว่างที่สุด สำหรับรถผม เป็นหลอดไฟขนาด ๒๕ วัตต์
นอกนั้นเป็นหลอดไฟขนาด ๒๑ วัตต์ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 06:27:26 PM »

ขอบคุณครับ  Grin 
ถ้ากล่าวในฐานะคนขับรถตามหลังนะครับ  ผมอยากบอกว่ารถคันหน้าไม่ต้องกังวลว่าผมจะมองไม่เห็น
ขอเพียงให้คันหน้ามีไฟท้าย มีไฟเบรกตามปกติ ไม่จำเป็นต้องช่วยจัดไฟมาส่องหน้า

การขับรถ ถ้าทัศนวิสัยไม่ดี ผมก็ต้องชลอความเร็ว ผมก็ใช้ไฟตัดหมอกหน้าของผม มองทางด้านหน้าได้
แล้วมันก็เป็นความรับผิดชอบเต็มๆหากไปชนท้ายใครเข้า

อยากเห็นคนไทยเคารพกรอบกติกาของกฎหมาย ถ้าเห็นกฏหมายมันล้าหลัง ก็กล้าและใส่ใจไปเสนอแก้กติกากันซะ ให้เป็นหลักเป็นเกณฑ์  ไหว้

ส่วนใหญ่ผมจะเปิดไฟตัดหมอกหลังต่อเมื่อเห็นว่าโคมไฟท้ายเริ่มมีโคลนจับ และยังไม่มีโอกาสจอดล้าง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 07:27:10 PM »

ถ้ากล่าวในฐานะคนขับรถตามหลังนะครับ  ผมอยากบอกว่ารถคันหน้าไม่ต้องกังวลว่าผมจะมองไม่เห็น

การขับรถ ถ้าทัศนวิสัยไม่ดี ผมก็ต้องชลอความเร็ว ผมก็ใช้ไฟตัดหมอกหน้าของผม มองทางด้านหน้าได้
แล้วมันก็เป็นความรับผิดชอบเต็มๆหากไปชนท้ายใครเข้า

อยากเห็นคนไทยเคารพกรอบกติกาของกฎหมาย ถ้าเห็นกฏหมายมันล้าหลัง ก็กล้าและใส่ใจไปเสนอแก้กติกากันซะ ให้เป็นหลักเป็นเกณฑ์  ไหว้

ส่วนใหญ่ผมจะเปิดไฟตัดหมอกหลังต่อเมื่อเห็นว่าโคมไฟท้ายเริ่มมีโคลนจับ และยังไม่มีโอกาสจอดล้าง

ไหว้  ถ้าเป็นตัวผมไม่มีโอกาสไปจ่อท้ายท่านผู้การครับ เคยพยายามขับตามหลายที ไม่เคยทัน สงสัยรถผมไม่แรงหรือไม่ก็ใจไม่ถึง  ขำก๊าก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 07:46:24 PM »

ผมว่าพวกที่ใช้ไฟแสงแรงเกินไป แยงตาชาวบ้าน จนแสบตา ตาพร่า...ฯ

คือพวก"เห็นแก่ตัวครับ"    ทำไรไม่เกรงใจคนอื่น ถ้าวันไหนโดนไฟหน้าแตก จะสมน้ำหน้าให้

แล้วสรุปตำรวจยังไม่จับใช่มั้ยครับ ยังเกลื่อนอยู่ทุกคืน   ไม่มีปัญญาจับเหรอครับ  ถามจริง!!!    รึจับเป็นแค่หมวกกันน๊อค ใบขับขี่ ง่ายดี
  Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 07:58:14 PM »

ไหว้  ถ้าเป็นตัวผมไม่มีโอกาสไปจ่อท้ายท่านผู้การครับ เคยพยายามขับตามหลายที ไม่เคยทัน สงสัยรถผมไม่แรงหรือไม่ก็ใจไม่ถึง  ขำก๊าก

เป็นเรื่องของอายุครับ  ตัวเลขมากขึ้น ก็ขับช้าลง อะไรประมาณนี้  ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 09:22:10 PM »

5 5  การ์ดตกไปนิ๊ดเดียว........   หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 09:26:32 PM »

5 5  การ์ดตกไปนิ๊ดเดียว........   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 07:52:25 AM »

ฮึ่มมม.......... สาย(ไม่)ลับ...เคยตามรอยจะปาดทักทายฟอร์จูนเนอร์สีดำคันนึง ก็ไม่ทัน....มาหลุดตอนชิงไฟแยกนวมินทร์-โพธิ์แก้ว   อ๋อย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 08:18:51 AM »

โถ .... คุณลุงของผม     Cry  

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 08:45:33 AM »

รู้งี้ เล่น Off-road แบบลุงปูดีกว่า ลุยป่า ลุยหาด ........ สาวกรี๊ดดดด   ยิ้มีเลศนัย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 08:59:18 AM »

ฮึ่มมม.......... สาย(ไม่)ลับ...เคยตามรอยจะปาดทักทายฟอร์จูนเนอร์สีดำคันนึง ก็ไม่ทัน....มาหลุดตอนชิงไฟแยกนวมินทร์-โพธิ์แก้ว   อ๋อย

ตอนนี้รถเข้ากรุงเทพของผมเป็นมิราจ เครื่องยนต์เท่ากระดาษ A4 เล็กกว่าเทียน่าของคุณลุงธำรงครึ่งนึง ที่จริงเกินครึ่งด้วย มีแค่ 3 สูบ 1,200 ซีซี  ตัวรถคันเท่าแมงสาบ  ถ้าอยู่ในกรุงเทพ เทียน่าไล่ยังไงก็ไม่ทัน
อ้อ โรงงานติดไฟตัดหมอกมาให้เฉพาะด้านหน้าด้วยนะครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:26:58 AM »

5 5  การ์ดตกไปนิ๊ดเดียว........   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฮึ่มมม.......... สาย(ไม่)ลับ...เคยตามรอยจะปาดทักทายฟอร์จูนเนอร์สีดำคันนึง ก็ไม่ทัน....มาหลุดตอนชิงไฟแยกนวมินทร์-โพธิ์แก้ว   อ๋อย

ตอนนี้รถเข้ากรุงเทพของผมเป็นมิราจ เครื่องยนต์เท่ากระดาษ A4 เล็กกว่าเทียน่าของคุณลุงธำรงครึ่งนึง ที่จริงเกินครึ่งด้วย มีแค่ 3 สูบ 1,200 ซีซี  ตัวรถคันเท่าแมงสาบ  ถ้าอยู่ในกรุงเทพ เทียน่าไล่ยังไงก็ไม่ทัน
อ้อ โรงงานติดไฟตัดหมอกมาให้เฉพาะด้านหน้าด้วยนะครับ
       ผมเคยขับมิราจ
ของภรรยา  ก็รู้สึก เอ สะดวกดี
ไม่ต้องไปควานหากุญแจให้วุ่นวาย
แตะมือเปิดดังบิ๊ป เปิดประตู กดปุ่มสตาร์ต ชึ่ง
เขาใช้ขับไปทำงานใกล้ ๆ - ขับไปตลาด ก็สะดวกดี
เรื่องไฟตัดหมอก  ยังไม่เคยลงทุน มุดเข้าไปถอดดูสักที
แต่ เรื่อง วีออส....อันนี้ผมไม่ทราบ ครับ.........ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 10:19:18 AM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:50:02 AM »

ไหว้
ที่บ้านใช้มิราจอยู่คันนึงเหมือนกันครับท่านผู้การ โล้นๆรุ่นประหยัดไม่มีไฟเสริม ลูกบอกคล่องตัวดี ช่วงหน้าผมว่าจะเอามาใช้เหมือนกัน  หลงรัก
กรณีViosทำให้ผมบอกเลิกศาลากับค่ายนี้ไปเลยครับ  Grin
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 10:25:54 AM »

รู้งี้ เล่น Off-road แบบลุงปูดีกว่า ลุยป่า ลุยหาด ........ สาวกรี๊ดดดด   ยิ้มีเลศนัย
        เพลาขาด-ปีกหัก ที่ภูตาจอ ครับ::007:: ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์