๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:16:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับเลยๆ แสบตามาก พวกนี้  (อ่าน 12784 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:59:28 PM »

เขาเขียนเรื่อง  " Vios from Thailand "  มัน  ดึงไป  เวทีโลก  อ่ะ ฮา
เอามาตราฐาน   " สากล "  มาจับ  วัดว่า  เหมือนกัน อ่ะ ฮา

นี่ไง ง่าวซ้ำซาก รถยนต์เขาผลิตขายประเทศไทยแลนด์ที่เดียวรึไงล่ะไอ้โง่ โมเดลเดียวกันมันส่งขายทั่วโลกนั่นแหละ
แล้วส่งขายทั่วโลกถ้าไม่ใช้มาตฐานสากลได้ไงวะไอ้โง่ อีกอย่างนะกรูไม่ได้เบี่ยงประเด็นไปตามลิ้นสองแฉกของเอ็งหรอก
กรูยังจับประเด็นเดิมที่เอ็ง "โชว์ง่าว" ไว้ในหลายหน้าก่อนโว้ย

555555  เฮ้อออ...   " นกบินผ่าน  กองข้าวสาร  ตกมาตาย "  อีกแล้ว อ่ะ ฮา

ในเวป   " ปันติ๊บ "  เจ้าของกระทู้  เขาเขียน  อย่าง ข้างล่าง อ่ะ ฮา

" ใครรู้ตัวว่าขับ VIOS แล้วมีไฟตัดหมอกหลัง   
ที่สเกิตร์แต่ง ช่วยปิดด้วยมันแสบตา "

มันเป็น  "  สเกิตร์  รถแต่ง  " ไม่ใช่  On production from Toyota  อ่ะ ฮา

แม้  " ไฟตัดหมอก   " เนี่ยะ ถ้าไม่ใช้กระจกเหลือง  ก็คงใส สองสี แค่นั้น อ่ะ ฮา
มันจะเป็น   " สีแดง "  ได้งัย  มันจะเห็น เร๊อะ  อ่ะ ฮา

แล้วยิ่ง  เอาไปติดข้างหลังเนี่ยะ  ไอ้เจ้าของมัน " ทะลึ่ง " ติดเอง อ่ะ ฮา

555555  รถ  Standard  จากโรงงาน  ไม่มีร๊อกส์  ติดข้างหลัง อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

........................................................... ........................................

55555  สัญญาลักษณ์  " ส้นมือ " อะไร  อ่ะ ฮา 5555

ยายไม่เคย  " จูง ถึก " ไปคุยเรื่อง    คันโยก หน้าแป้น  เลยอ่ะ ฮา
มันจะมีไฟ   เครื่องหมาย   " สัญญลักษณ์ "  สิบดวง  ยี่สิบดวง  ช่างเตี่ยมัน อ่ะ ฮา

เฮ้ย  อ่านภาษาไทย  " ไม่แตก " อย่า  เพ้อเจ้อ อ่ะ ฮา

ยายบอก  มันหลอกลวง  เอาไฟ " ธรรมดา " ยัดใส่โคม อ่ะ อา
แล้วมา  " โฆษณา หลอกลวง ว่า  เป็นไฟ ตัดหำ "  อ่ะ ฮา

อ่าน ภาษาไทย  " แตก " ป่าว อ่ะ ฮา 55

55555  ม่าง  ยกเปรียบเทียบ  " ไส้ไก่  ไส้เทียน "  อาการหนักเลยอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้า................ ก็ยังง่าวดักดานไม่เลิกเว้ยเฮ้ย อ่านภาษาไทยแตกรึเปล่าวะมึงอ่ะ??

ง่าวซ้ำง่าวซ้อน ง่าวดักดาน ง่าวไม่ปรึกษาใครเลยจริงๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สินค้าพวกนี้มันอยู่ที่จุดประสงค์การใช้งาน และผลที่ทำว่าได้ว่าความเข้มแสงระหว่าง 150-300 candela และเห็นชัดเจนในยามทัศนวิสัยไม่ดีหรือไม่
ถ้าทำได้ตามนั้นต่อให้แม่มเป็นใส้เทียนไขมันก็คือไฟตัดหมอกหลังอยู่ดี ไม่ได้เกี่ยวว่าเขาจะใช้หลอดแบบไหน และในเมื่อติดตั้งโคมไฟชนิดนี้กับรถยนต์
ผู้ผลิตก็ต้องใช้สัญลักษณ์ไฟตาม "มาตรฐานสากล"
ไม่งั้นโดนฟ้องชิบหายหมด นี่ขนาดโพสก่อนๆแปะมาตรฐานให้ก็ยังไม่เข้าไปอ่านง่าวโคตรๆ
ของแบบนี้ดีไซนเนอร์กับวิศวกรเขาคิดมาแล้วทั้งนั้น เอ็งเป็นใครมาจากไหนถึงจะไปเก่งกว่าเขา ?? 

55555   ถึก  ถ้ามันจะเรียกว่า ควาย  มันก็ " ถึก " อยุ่ดีอ่ะ ฮา 555555  หลงรัก

" โมเดล "  เดียวกัน ก็จริง  แต่มัน  Made to Order  โว้ย อ่ะ ฮา  ตกใจ ตกใจ
มันทำตาม  " สเปค "  ที่ประเทศ ปลายทาง เขากำหนด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ถึก  มัน  จะเรียกว่า "ควาย "  เรียก ได้ม่ะเต็มปาก อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:07:04 PM »

55555   ถึกตัวนี้  มันนึกว่า  " Standard specialization " ต่างประเทศ  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

มันนึกว่า   " Global "  เหมือน   " สารขัณฑ์  แลนด์  แดน ทุย "  อ่ะ ฮา 555555  แบร่ แบร่ แบร่

" Specialized "  ประเทศใคร  ประเทศมันโว้ย  อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  " ถึก "  ยายจะช่วย จูง  ให้เป็นควาย   มัน สลัดเชือกโว้ย อ่ะ ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:17:36 PM »

จับได้กี่รายแล้วครับ จับแถวไหนครับ เมื่อวานหมอกลงจัด ฝนตกหนัก ไม่เห็นมีตำรวจเลยครับ ตำรวจจับมอไซค์ที่นักเรียนขับอย่างเดียวครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:18:32 PM »

\
55555   ถึก  ถ้ามันจะเรียกว่า ควาย  มันก็ " ถึก " อยุ่ดีอ่ะ ฮา 555555  หลงรัก

" โมเดล "  เดียวกัน ก็จริง  แต่มัน  Made to Order  โว้ย อ่ะ ฮา  ตกใจ ตกใจ
มันทำตาม  " สเปค "  ที่ประเทศ ปลายทาง เขากำหนด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ถึก  มัน  จะเรียกว่า "ควาย "  เรียก ได้ม่ะเต็มปาก อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555   ถึกตัวนี้  มันนึกว่า  " Standard specialization " ต่างประเทศ  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

มันนึกว่า   " Global "  เหมือน   " สารขัณฑ์  แลนด์  แดน ทุย "  อ่ะ ฮา 555555  แบร่ แบร่ แบร่

" Specialized "  ประเทศใคร  ประเทศมันโว้ย  อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  " ถึก "  ยายจะช่วย จูง  ให้เป็นควาย   มัน สลัดเชือกโว้ย อ่ะ ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ว้า................. ตายห่าแล้ว ไอ้เราก็หลงคุยด้วยซะตั้งนานนึกว่าจะรู้อะไรบ้างไม่รู้ห่าอะไรเลยนี่หว่า
ของที่มันมีอยู่แล้วน่ะไปไหนมันก็มีทั้งนั้นแหละ โดยเฉพาะที่ยุโรปเขาบังคับให้มีไฟตัดหมอกหลังเพื่อความปลอดภัย
มีแต่ไอ้ไทยเนี่ยแหละที่กฎหมายไม่บังคับแต่ก็ดันมีมาให้จากโรงงาน ไอ้ไทยนี่แหละที่ทะลึ่งเอาของมาตรฐานยุโรปมาใช้
ยิ่งโพสยิ่งโชว์ความดักดานว่ะเอ็ง พัฒนาบ้างนะสงสารลูกหลานว่ะครับ..... ลืมไป เป็นตุ๊ดไม่เอาผู้หญิงคงไม่มีลูกมั้ง

แถมรุ่นอื่นให้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 09:20:26 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:19:09 PM »

55555  ยายคุยเรื่อง  " การหลอกลวง "  ทางการค้า แค่เนี้ยะ อ่ะ ฮา  5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก กิ๊วก๊าว

ทำมัยมัน ทน ม่ะได้ ฟระ  ทำตัวเป็น  "  คณะกรรมการ  คุ้มครอง  ผู้ผลิต "  เชียวอ่ะ ฮา   แบร่

ถ้าเขียนแบบ   " จ๊าด ง่าว "  มัวแต่  โลกสวย  ฮาา   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

5555   ถึก  มัน  " แปลงกาย "  เป็น  ควาย ม่ะได้ร๊อกส์ อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:20:55 PM »

\
55555   ถึก  ถ้ามันจะเรียกว่า ควาย  มันก็ " ถึก " อยุ่ดีอ่ะ ฮา 555555  หลงรัก

" โมเดล "  เดียวกัน ก็จริง  แต่มัน  Made to Order  โว้ย อ่ะ ฮา  ตกใจ ตกใจ
มันทำตาม  " สเปค "  ที่ประเทศ ปลายทาง เขากำหนด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ถึก  มัน  จะเรียกว่า "ควาย "  เรียก ได้ม่ะเต็มปาก อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555   ถึกตัวนี้  มันนึกว่า  " Standard specialization " ต่างประเทศ  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

มันนึกว่า   " Global "  เหมือน   " สารขัณฑ์  แลนด์  แดน ทุย "  อ่ะ ฮา 555555  แบร่ แบร่ แบร่

" Specialized "  ประเทศใคร  ประเทศมันโว้ย  อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  " ถึก "  ยายจะช่วย จูง  ให้เป็นควาย   มัน สลัดเชือกโว้ย อ่ะ ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ว้า................. ตายห่าแล้ว ไอ้เราก็หลงคุยด้วยซะตั้งนานนึกว่าจะรู้อะไรบ้างไม่รู้ห่าอะไรเลยนี่หว่า
ของที่มันมีอยู่แล้วน่ะไปไหนมันก็มีทั้งนั้นแหละ โดยเฉพาะที่ยุโรปเขาบังคับให้มีไฟตัดหมอกหลังเพื่อความปลอดภัย
มีแต่ไอ้ไทยเนี่ยแหละที่กฎหมายไม่บังคับแต่ก็ดันมีมาให้จากโรงงาน ไอ้ไทยนี่แหละที่ทะลึ่งเอาของมาตรฐานยุโรปมาใช้
ยิ่งโพสยิ่งโชว์ความดักดานว่ะเอ็ง พัฒนาบ้างนะสงสารลูกหลานว่ะครับ.................

แถมรุ่นอื่นให้ด้วย

555555  เห็นมะ  ถึก  มันเถียง ม่ะออก   อ่ะ ฮา 5555

อะไรคือ   " ไฟสว่างจ้า "  กับ  ไฟสัญญาน อ่ะ ฮา

555555  มัน  แกะ  เอา  " อั่งม้อ " มาปิดปาก อีกแล้ว อ่ะ ฮา  555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:06:37 PM »

ไฟตัดหมอก ยุคแรกๆ ที่หลอดฮาโลเจนยังแพงมาก แถมชุบสีก็ใช้ได้ไม่นาน ในหลายประเทศ จะใช้กระจกสีเหลือง ใส่ไว้ข้างในโคมไฟหน้า

ทำให้ไฟที่ส่องออกมาเป็นสีเหลืองรถยุโรปใช้เยอะ ไม่ว่าจะเป็น /8 หรือ W123 ไม่ก็ใช้ถ้วยแก้วสีเหลืองคล้ายๆ หลอดทดลอง

ครอบทับหลอดไฟอีกที ค่ายญี่ปุ่นนิยมแบบนี้เพราะลงทุนน้อย ตัวหลอดก็ยังเป็นหลอดทังสเตนกลมๆ ธรรมดาสว่างราว 45-65 วัตต์

จนกระทั่งเทคโนโลยีการผลิตพัฒนาก้าวหน้าไปมาก หลอดฮาโลเจนเริ่มถูกจึงถูกเอามาใช้เป็นสปอตไลท์ และไฟตัดหมอก

ยุคแรกก็ยังเป็นหลอดขาวๆ แล้วใช้กระจกสีเหลืองทำให้แสงที่ออกมาเป็นสีเหลือง จนเมื่อกลางยุค 80 เป็นต้นมาเทคโนโยยีการชุบสีหลอด

โดยตรงเพิ่งจะล้ำหน้าคราวนี้ได้หลอดฮาโลเจนเหลืองสมใจโดยไม่หมองเหลือเปลี่ยนสีหลังจากใช้งานไปนานๆ

....ตัดหมอกหลังยังคงใช้สีแดง ปกติไฟเบรกจะใช้วัตต์ราว 10-15 วัตต์ แต่ไฟตัดหมอกหลังจะใช้วัตต์สูงกว่าตั้งแต่ 15 วัตต์ขึ้นไป แค่นี้ก็เพียงพอในการใช้งาน

ไม่จำเป็นต้องระบุว่าเป็นหลอดชนิดใด เพราะวันนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าไปมาก หลอด LED เข้ามาแทนที่แล้ว ก็สามารถนำไปใช้ได้ทั้งไฟต่ำ

ไฟสูง ไฟหรี่ ไฟเบรก สปอตไลท์ หรือแม้แต่ไฟตัดหมอก

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
Hero Member

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:21:43 PM »

ไฟตัดหมอก ยุคแรกๆ ที่หลอดฮาโลเจนยังแพงมาก
แถมชุบสีก็ใช้ได้ไม่นาน ในหลายประเทศ

จะใช้กระจกสีเหลือง ใส่ไว้ข้างในโคมไฟหน้า

ทำให้ไฟที่ส่องออกมาเป็นสีเหลืองรถยุโรปใช้เยอะ
ไม่ว่าจะเป็น /8 หรือ W123 ไม่ก็ใช้ถ้วยแก้วสีเหลืองคล้ายๆ หลอดทดลอง

ครอบทับหลอดไฟอีกที

ค่ายญี่ปุ่นนิยมแบบนี้เพราะลงทุนน้อย
ตัวหลอดก็ยังเป็นหลอดทังสเตนกลมๆ ธรรมดาสว่างราว 45-65 วัตต์

จนกระทั่งเทคโนโลยีการผลิตพัฒนาก้าวหน้าไปมาก
หลอดฮาโลเจนเริ่มถูกจึงถูกเอามาใช้เป็นสปอตไลท์ และไฟตัดหมอก

ยุคแรกก็ยังเป็นหลอดขาวๆ  แล้วใช้กระจกสีเหลืองทำให้แสงที่ออกมาเป็นสีเหลือง
จนเมื่อกลางยุค 80 เป็นต้นมาเทคโนโยยีการชุบสีหลอด โดยตรง

เพิ่งจะล้ำหน้าคราวนี้   ได้หลอดฮาโลเจนเหลืองสมใจ
โดยไม่หมอง    เหลือเปลี่ยนสีหลังจากใช้งานไปนานๆ

....ตัดหมอกหลังยังคงใช้สีแดง ปกติไฟเบรกจะใช้วัตต์ราว 10-15 วัตต์
แต่ไฟตัดหมอกหลังจะใช้วัตต์สูงกว่าตั้งแต่ 15 วัตต์ขึ้นไป
แค่นี้ก็เพียงพอในการใช้งาน

ไม่จำเป็นต้องระบุว่าเป็นหลอดชนิดใด
เพราะวันนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าไปมาก

หลอด LED เข้ามาแทนที่แล้ว

ก็สามารถนำไปใช้ได้ทั้งไฟต่ำ

ไฟสูง ไฟหรี่ ไฟเบรก สปอตไลท์ หรือแม้แต่ไฟตัดหมอก

555555555  ฮา  เลย  ทัั้งชัด  แอนด์  เจน  อ่ะ ฮา    5555

ค่อยๆ อ่าน  อ่านช้าๆ  ทีละประโยค  อ่ะ ฮา

ยายเขียน  " ก่อนนอน "  เพราะ  พอนอนแล้ว เดี๋ยวมีคน มา  " สับขาหลอก " อ่ะ ฮา

1..   ไฟ   ดวง ที่ว่า  ไม่ใช่   แอล อี ดี   และ ไม่ได้ชุบสีเหลือง อ่ะ ฮา

2.    ก็ในเมื่อ   

จนกระทั่งเทคโนโลยีการผลิตพัฒนาก้าวหน้าไปมาก
      หลอดฮาโลเจนเริ่มถูกจึงถูกเอามาใช้เป็นสปอตไลท์ และไฟตัดหมอก

แล้วจะใช้  " หลอด โปร่งขาว  "  ทำมัย อ่ะ ฮา

5555  ซียู  แอนด์ ยู  บาย ๆ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:31:29 PM »

ไฟตัดหมอกหลังไม่จำเป็นต้องเป็นฮาโลเจนิเพราะไม่ได้ใช้เพื่อเพิ่มทัศนะวิสัยในการมองเห็นด้านหน้าที่ต้องการลำแสงพุ่งไกลๆ

ไฟตัดหมอกหลังใช้หลอดกลมธรรมดาวัตต์สูงหน่อยให้เห็นเป็นแสงสีแดงเด่นชัด

หายใจเข้าลึกๆ อ่านช้าๆ ครับ

แม้จะใช้หลอดสีขาวก็ไม่เป็นไร เพราะเลนส์มันเป็นสีแดง แสงออกมาก็เป็นสีแดงตามเลนส์

เหมือนตัดหมอกหน้าที่ใช้หลอดขาวแต่เลนส์สีเหลือง แสงออกมาก็เป็นสีเหลือง

..

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:04:09 PM »

เข้ากระทู้ใหนก็มีแต่คนรักยาย ขำก๊าก

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:12:02 PM »

โฮ่ย ผมไม่รักยายหรอก ยี๊
หากยายเกิดช็อค....เดี๋ยวไม่มีแม่ตู้ แม่อุ๊ย แม่ใหญ่ แม่โซ้น  อิอิ ยิ้มีเลศนัย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:44:14 PM »

ไฟตัดหมอกหลังไม่จำเป็นต้องเป็นฮาโลเจนิเพราะไม่ได้ใช้เพื่อเพิ่มทัศนะวิสัยในการมองเห็นด้านหน้าที่ต้องการลำแสงพุ่งไกลๆ

ไฟตัดหมอกหลังใช้หลอดกลมธรรมดาวัตต์สูงหน่อยให้เห็นเป็นแสงสีแดงเด่นชัด

หายใจเข้าลึกๆ อ่านช้าๆ ครับ

แม้จะใช้หลอดสีขาวก็ไม่เป็นไร เพราะเลนส์มันเป็นสีแดง แสงออกมาก็เป็นสีแดงตามเลนส์

เหมือนตัดหมอกหน้าที่ใช้หลอดขาวแต่เลนส์สีเหลือง แสงออกมาก็เป็นสีเหลือง

..

เรื่องของเรื่องมันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลยครับ แค่ผู้เฒ่าเราทำตัวเป็นจุดศูนย์กลางของจักรวาล คิดว่าสิ่งที่อยู่ในมือเขามันมีแบบเดียวในโลกเพราะโลกของคือกะลา ซึ่งความจริงวีออสที่ใส่ไฟตัดหมอกท้ายจริงๆผู้เฒ่าแกไม่เคยเห็น ซึ่งมันจะต่างจากรูปที่ผู้เฒ่าเอามาโชว์...แก่แล้วแก่เลยจริงๆ ฮาๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 01:37:58 PM »

อิ อิ ผมเองจะขอ"พรืด"อยู่ในกรอบของประเด็นการละเมิดกฎหมาย และการก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้อื่น  จากรถยนต์ในท้องถนนเท่านั้นนะครับ
ประเด็นเดือดร้อน.....เพราะไอ้เจ้าไฟตรงกันชนหลังมันมาแยงตา.........  แบร่

กฎกระทรวงฉบับที่ ๑๕ (พ.ศ. ๒๕๓๖) แห่ง พ.ร.บ. จราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ บอกว่า........

"รถคันใดจะมีโคมไฟหน้ารถเพื่อใช้ตัดหมอกก็ได้ โดยให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกิน ดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพุ่งไกลและโคมไฟแสงพุ่งต่ำ ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.02 เมตร ในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา"

อันนี้คือไฟตัดหมอก........... ให้ติดหน้ารถ มุมก้มลง

ส่วนอันนี้คือไฟเบรก หรือที่เรียก ไฟหยุด

"โคมไฟหยุด ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน และจะติดตรงกึ่งกลางด้านท้ายภายในรถเพิ่มอีกหนึ่งดวงก็ได้ ใช้ไฟแสงแดงมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 10 วัตต์ และมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 30 เมตร เมื่อใช้ห้ามล้อไฟต้องไม่กระพริบ"

ไหว้ ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 01:48:45 PM »

โดยส่วนตัวนะครับพี่ธำรง เรื่องไฟตัดหมอกหลังที่เป็นปัญหานี่ผมว่าใช้ พ.ร.บ. จราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ เก่าๆของเราไม่ได้
เพราะถึงแม้ว่าจุดประสงค์การใช้งานมันจะคล้ายกันแต่วิธีการทำงานมันไม่เหมือน

ไฟตัดหมอกหลังออกแบบมาเป็นสัญญาณให้รถคันหลังเห็นได้ชัดเจนจากระยะไกลยามทัศนวิสัยไม่ดีตลอดเวลา คือจงใจให้แยงตาแต่ไกลนั่นแหละ
แต่เมื่ออยู่ในทัศนวิสัยที่แย่มันก็ไม่สู้รำคาญเท่าไหร่นักซึ่งผู้ผลิตเขาทำสวิทช์เปิด-ปิดแยกมาให้อยู่แล้ว ไม่เหมือนไฟเบรคที่จะสว่างขึ้นมาเมื่อกดแป้นเบรค

มันมามีปัญหาเพราะพวกโง่บ้านเรามันเปิดตะพืดไม่มีอะไรมันก็เปิดคนไม่รู้ก็ทำตามพวกโง่ๆ บางคนปัญญาอ่อนขนาดไปพ่วงกับสวิทช์ไฟหรี่
แล้วยังมีคนบางจำพวกที่รู้ทั้งรู้ว่าผิดแต่จะทำ บางคนบอกปิดเมื่อเจอด่านพอพ้นด่านมันก็เปิดอีบอกว่าชอบรู้สึกเท่ดี
ผมเห็นว่าควรเพิ่มเติมข้อกฎหมายเข้าไปให้ชัดเจนซะ และบังคับใช้กฎหมายให้เข้มงวด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 10:55:47 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 02:33:53 PM »

ขอบคุณครับ  Grin 
ถ้ากล่าวในฐานะคนขับรถตามหลังนะครับ  ผมอยากบอกว่ารถคันหน้าไม่ต้องกังวลว่าผมจะมองไม่เห็น
ขอเพียงให้คันหน้ามีไฟท้าย มีไฟเบรกตามปกติ ไม่จำเป็นต้องช่วยจัดไฟมาส่องหน้า

การขับรถ ถ้าทัศนวิสัยไม่ดี ผมก็ต้องชลอความเร็ว ผมก็ใช้ไฟตัดหมอกหน้าของผม มองทางด้านหน้าได้
แล้วมันก็เป็นความรับผิดชอบเต็มๆหากไปชนท้ายใครเข้า

อยากเห็นคนไทยเคารพกรอบกติกาของกฎหมาย ถ้าเห็นกฏหมายมันล้าหลัง ก็กล้าและใส่ใจไปเสนอแก้กติกากันซะ ให้เป็นหลักเป็นเกณฑ์  ไหว้

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์