๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:06:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์จากนักกฎหมายทั้งหลายหน่อยครับ  (อ่าน 2109 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 01:54:25 PM »

...

เหียก...
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 03:45:38 PM »

...
2. ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น  กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ
...

ขอบคุณมากครับ...

นายสมชายอ่านข้ามได้ไง... เย้...

ไหว้  ครับพี่
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 06:33:45 PM »

นักกฏหมายเยอะมากครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 06:59:04 PM »

ไหว้ คืออยากจะสอบถามถึงปัญหาการซื้อขายที่ดินหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 )
โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน

โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย
และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ )

และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว

ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน

ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท
ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว)
จะขายในราคาปัจจุบัน    ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า

1. สัญญานั้นเป็นโมฆะหรือไม่

2. ถ้าจะฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้หรือไม่ และมีขั้นตอนอย่างไร

3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ
       จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ ไหว้   

1.    ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน 
       แต่กรณีนี้ผู้รับโอนได้เข้าครอบครองและยึดถือเพื่อตนแล้ว( เกินหนึ่งปี) ย่อมได้สิทธิครอบครอง

2.    ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น 
       กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ

3.    ขอได้มาตามม.1367 กับสำนักงานที่ดินครับ

55555   ยายว่ามัน  ขาดไปหมดแล้ว  ทั้ง "  แพ่ง และ อาญา "  อ่ะ ฮา

เพราะ  การซื้อ - ขายที่ดิน  เขากำหนด ต้องจดทะเบียน

ตอนนี้  สมมุติว่า  เรื่อง  เดินไปถึงศาล  อ่ะ ฮา
ทายาท  นาง กนก  ต้องร้องศาลว่า  ....... ตามข้อเท็จจริงว่า ขาย  แต่ไม่ได้จดทะเบียน ร้องโมฆะ

ทายาท  นางขวด  ยอมรับเป็นการซื้อขาย  และ มีการครอบครองตั้งแต่ต้น

คดีนี้  เกินยี่สิบปี  มันขาด  ทั้งแพ่ง และ อาญา  ไปแล้ว อ่ะ

ศาลจะ  " พิจารณา " อย่างไร  ใครได้เปรียบ  เสียเปรียบ อ่ะฮา

5555  ยายคิดว่า  คนขาย เป็นต่อ  3 เอา สอง อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพิ่มเติม
  ยายว่า  ถ้าเดินไปที่ดิน  ที่ดินก็  แบะ แบะ อ่ะ ฮา
เขาจะบอกว่า  จดทะเบียนสิทธิ์ให้ไม่ได้อีก  เพราะ ไม่มีอำนาจ อ่ะ ฮา

ที่จดให้ไม่ได้  เพราะมีข้อโต้แย้ง  เรื่องกรรมสิทธิ์  ต้องให็ศาลสั่ง ก่อนอ่ะ ฮา
หรือไม่ก็  ทั้ง เจ้าของกรรมสิทธิ์  คนขาย  คนซื้อ  ต้องไปแสดงตัวต่อหน้า อ่ะ ฮา

เอกสารการขาย  สำเนาบัตร ทะเบียนบ้าน  หนังสือมอบอำนาจ
ถ้ามี  มันก็มีสภาพ  แค่  " กระดาษ ชำระ "  เพราะ หมดอายุ แล้ว อ่ะ ฮา

ยายให้ต่อ3เอา1     แต่ผมให้ทายาท ยาย ก.เป็นต่อ5เอา1 Grin  

1.ดับเบิ้ลโมฆะ  อย่าว่าแต่เรื่องจด..สนง.ที่ดิน  แต่รวมถึงยาย ก.และบุตรซึ่งตอนนั้นคงเป็นผู้เยาว์  ไม่มีสิทธิไปขายที่ของสามีแกอยู่แล้ว
2.ตามนั้น  นส3 คงไม่ได้
3.เห็นว่ายาย ก. เสียชีวิตแล้ว  แต่ถ้าสามียังอยู่จะเชียร์ให้ฟ้องเอาที่คืน  หรือทายาทยาย ก.ก็ควรเอาที่คืนได้.  ม.1367เวลาขึ้นศาลเห็นอ้างกันเยอะ  คงฟังไม่ขึ้น Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 07:01:32 PM โดย pvjt » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:06:32 PM »

ไหว้ คืออยากจะสอบถามถึงปัญหาการซื้อขายที่ดินหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 )
โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน

โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย
และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ )

และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว

ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน

ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท
ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว)
จะขายในราคาปัจจุบัน    ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า

2. ถ้าจะฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้หรือไม่ และมีขั้นตอนอย่างไร

3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ
       จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ ไหว้   

1.    ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน 
       แต่กรณีนี้ผู้รับโอนได้เข้าครอบครองและยึดถือเพื่อตนแล้ว( เกินหนึ่งปี) ย่อมได้สิทธิครอบครอง

2.    ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น 
       กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ

3.    ขอได้มาตามม.1367 กับสำนักงานที่ดินครับ

55555   ยายว่ามัน  ขาดไปหมดแล้ว  ทั้ง "  แพ่ง และ อาญา "  อ่ะ ฮา

เพราะ  การซื้อ - ขายที่ดิน  เขากำหนด ต้องจดทะเบียน

ตอนนี้  สมมุติว่า  เรื่อง  เดินไปถึงศาล  อ่ะ ฮา
ทายาท  นาง กนก  ต้องร้องศาลว่า  ....... ตามข้อเท็จจริงว่า ขาย  แต่ไม่ได้จดทะเบียน ร้องโมฆะ

ทายาท  นางขวด  ยอมรับเป็นการซื้อขาย  และ มีการครอบครองตั้งแต่ต้น

คดีนี้  เกินยี่สิบปี  มันขาด  ทั้งแพ่ง และ อาญา  ไปแล้ว อ่ะ

ศาลจะ  " พิจารณา " อย่างไร  ใครได้เปรียบ  เสียเปรียบ อ่ะฮา

5555  ยายคิดว่า  คนขาย เป็นต่อ  3 เอา สอง อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพิ่มเติม
  ยายว่า  ถ้าเดินไปที่ดิน  ที่ดินก็  แบะ แบะ อ่ะ ฮา
เขาจะบอกว่า  จดทะเบียนสิทธิ์ให้ไม่ได้อีก  เพราะ ไม่มีอำนาจ อ่ะ ฮา

ที่จดให้ไม่ได้  เพราะมีข้อโต้แย้ง  เรื่องกรรมสิทธิ์  ต้องให็ศาลสั่ง ก่อนอ่ะ ฮา
หรือไม่ก็  ทั้ง เจ้าของกรรมสิทธิ์  คนขาย  คนซื้อ  ต้องไปแสดงตัวต่อหน้า อ่ะ ฮา

เอกสารการขาย  สำเนาบัตร ทะเบียนบ้าน  หนังสือมอบอำนาจ
ถ้ามี  มันก็มีสภาพ  แค่  " กระดาษ ชำระ "  เพราะ หมดอายุ แล้ว อ่ะ ฮา

ยายให้ต่อ3เอา1     แต่ผมให้ทายาท ยาย ก.เป็นต่อ5เอา1 Grin 

1.   ดับเบิ้ลโมฆะ  อย่าว่าแต่เรื่องจด..สนง.ที่ดิน  แต่รวมถึงยาย ก.และบุตรซึ่งตอนนั้นคงเป็นผู้เยาว์ 
      ไม่มีสิทธิไปขายที่ของสามีแกอยู่แล้ว

2.   ตามนั้น  นส3 คงไม่ได้

3.   เห็นว่ายาย ก. เสียชีวิตแล้ว  แต่ถ้าสามียังอยู่จะเชียร์ให้ฟ้องเอาที่คืน 
       หรือทายาทยาย ก.ก็ควรเอาที่คืนได้.  ม.1367เวลาขึ้นศาลเห็นอ้างกันเยอะ  คงฟังไม่ขึ้น Smiley

5555  เฮ้ยพี่   pvjt  ยายต่อแค่  "  สาม เอา สอง "  แค่นั้น อ่ะ ฮา  55555

กะว่าจะมีใคร  เผลอ "  กระพริบไฟ ถี่ๆ   กดแตร รัวๆ "   อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าอย่างนี้  เปลี่ยนใหม่   " ร้อย นุงส์  เอา ขี้หมา เปียก "  กองเดียว อ่ะ ฮา

55555  ต้องเอา  " มือหยิบ "  ถ่ายรูป ลง เฟส  เป็นหลักฐาน  ด้วย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:22:54 PM »

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 ) โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ ) และที่ดินเป็นนส.3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียวยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน
     ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว) จะขายในราคาปัจจุบัน ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า
    3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้
ไปค้นในเนตมา สงสัยนิดนึง ตอนนี้ลูกคนที่6อายุครบ20ปีหรือยัง ถ้ายังก็จะเป็นสัญญาซื้อขายแบบมีเงื่อนไข คือมาจดทะเบียนโอนกันภายหลังได้ สัญญายังไม่โมฆะครับ  Grin
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:31:54 PM »

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 ) โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ ) และที่ดินเป็นนส.3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียวยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน
     ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว) จะขายในราคาปัจจุบัน ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า
    3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้

ไปค้นในเนตมา สงสัยนิดนึง ตอนนี้ลูกคนที่6อายุครบ20ปีหรือยัง
ถ้ายังก็จะเป็นสัญญาซื้อขายแบบมีเงื่อนไข
คือมาจดทะเบียนโอนกันภายหลังได้ สัญญายังไม่โมฆะครับ  Grin

555555  เออ  พี่ ไว้ท์   เจ๋ง  อ่ะ ฮา 5555555

เข้าข่าย  "นิติกรรม อำพราง " หรือ เปล่า อ่ะ ฮา 55555

ยายว่า ไม่ใช่  เพราะ  ลูกคนที่หก มัน  "ไม่ใช่ เจ้าของทรัพย์ " อ่ะ ฮา

ลองดู  " ประเด็น " อื่นๆ บ้างอ่ะ ฮา

5555  พวกเรา  " ทะแนะ " ก็คุยแบบสนุก  สับเพเหระ  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:46:30 PM »

5555  พวกเรา  " ทะแนะ " ก็คุยแบบสนุก  สับเพเหระ  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

[/quote]

ล้อฟรีเลยนะยาย Grin
ผมเข้ามาหาความรู้ครับ  ทะแนะเคยเป็นแล้วเพื่อนด่าเสีย...เลย
เข็ดแล้วครับ ทะแนะเนี่ย ดีไม่เสียหายใหญ่โต
    araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:28:22 PM »

ผมเข้ามาหาความรู้ครับ  ทะแนะเคยเป็นแล้วเพื่อนด่าเสีย...เลย
เข็ดแล้วครับ ทะแนะเนี่ย ดีไม่เสียหายใหญ่โต
    araki

[/quote]

555555  พี่ araki  มาเจาะแจ๊ะ  กับยายมาก  โดน " -2 "  แล้วอ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:55:29 PM »

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 ) โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ ) และที่ดินเป็นนส.3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียวยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน
ไปค้นในเนตมา สงสัยนิดนึง ตอนนี้ลูกคนที่6อายุครบ20ปีหรือยัง ถ้ายังก็จะเป็นสัญญาซื้อขายแบบมีเงื่อนไข คือมาจดทะเบียนโอนกันภายหลังได้ สัญญายังไม่โมฆะครับ  Grin

ถ้าจะยกมาตรา456วรรค2 ต้องดูว่ายาย ก.กับบุตร มีสิทธิทำสัญญาหรือไม่ Smiley
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:05:29 PM »

1 ประเด็นแรกสุด ที่ดินแปลงนี้ เป็นที่ดิน นส.3 เจ้าของมีเพียงสิทธิครอบครอง ไม่มีกรรมสิทธิ์
2 สัญญาซื้อขายโมฆะในแง่ทรัพยสิทธิ เพราะสัญญาผิดแบบ แต่สมบูรณ์ในแง่บุคคลสิทธิ คือ บังคับได้ระหว่างคู่สัญญา แต่ไม่มีผลกับบุคคลภายนอก
3 ที่ดินที่มีเพียงสิทธิครอบครอง ผู้ครอบครองที่ยึดถือเพื่อตน มีสิทธิดีกว่าผู้อื่น
4 หากมีผู้แย่งการครอบครอง เจ้าของจะต้องฟ้องเรียกคืนภายใน 1 ปี มิฉะนั้น ขาดอายุความฟ้องเรียกคืนการครอบครอง
ที่ว่ามา คือหลักกฎหมาย แล้วปรับข้อเท็จจริงตามหลักดังกล่าว

ถ้าจะบรรยายเรื่องสิทธิครอบครอง และกรรมสิทธิ์ในที่ดิน กับเรื่องทรัพยสิทธิและบุคคลสิทธิ ว่ากันยาววววววเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 10:09:48 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:20:10 PM »

araki

555555  พี่ araki  มาเจาะแจ๊ะ  กับยายมาก  โดน " -2 "  แล้วอ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
[/quote]

เป็นเรื่องเข้าใจผิดมั้งยาย การตัดสินในโลกไซเบอร์มันก็เป็นแบบนี้  ความจริงก็คือความจริง
คุณประยุทธ บอกว่าใครทำผิดก็ว่ากันไปตามกฏหมายไม่ว่าจะฝ่ายไหน แต่ไม่ใช่เหมารวมเพื่อปิดคดี
บ้านเมืองถึงจะปลอดภัย  สงครามกลางเมืองถ้าเกิดขึ้น ก็จะรู้กันว่ามันโหดร้ายกว่าที่คิดนัก ตัวอย่างก็มีให้ดูในภูมิภาคอื่น
ผมว่ายายเดาได้ว่าเป้าของผมคือพวกไหน ตอนนั้นนะ ผมกำหนดเป้าหมายแล้ว  บ้านเมืองนะสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดไม่ต้องไปดึงฟ้ามาอ้าง
คนไทยจริงๆ ต้องรู้หน้าที่   
 ไหว้ อ้าวขอโทษเจ้าของกระทู้และผู้ให้ความรู้ด้านกฏหมายทุกท่านครับ
            araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:32:18 AM »

1 ประเด็นแรกสุด ที่ดินแปลงนี้ เป็นที่ดิน นส.3 เจ้าของมีเพียงสิทธิครอบครอง ไม่มีกรรมสิทธิ์
2 สัญญาซื้อขายโมฆะในแง่ทรัพยสิทธิ เพราะสัญญาผิดแบบ แต่สมบูรณ์ในแง่บุคคลสิทธิ คือ บังคับได้ระหว่างคู่สัญญา แต่ไม่มีผลกับบุคคลภายนอก
3 ที่ดินที่มีเพียงสิทธิครอบครอง ผู้ครอบครองที่ยึดถือเพื่อตน มีสิทธิดีกว่าผู้อื่น
4 หากมีผู้แย่งการครอบครอง เจ้าของจะต้องฟ้องเรียกคืนภายใน 1 ปี มิฉะนั้น ขาดอายุความฟ้องเรียกคืนการครอบครอง
ที่ว่ามา คือหลักกฎหมาย แล้วปรับข้อเท็จจริงตามหลักดังกล่าว

ถ้าจะบรรยายเรื่องสิทธิครอบครอง และกรรมสิทธิ์ในที่ดิน กับเรื่องทรัพยสิทธิและบุคคลสิทธิ ว่ากันยาววววววเลยครับ

เยี่ยมเลยครับท่าน yutthakarn   เยี่ยม  +

ถ้าทำสัญญาว่าจะขายคืนกันเป็นสิบยี่สิบปีได้ คงวุ่นวายพิลึก ผมว่ามั่วกันเกินไปครับ เดี๋ยวก็มีคนขายอ้างว่าลูกไม่ยอม ผัวไม่ยอม ปู่ไม่ยอม 55

คนเรานี่ก็แปลก ทำยังกะหนังไทย ละครไทยไปได้ ตกลงจะให้ลูกแต่งกันตอนโต เด็กมันจะเอาด้วยรึเปล่า คงมีแต่ในละครเท่านั้น  ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:41:49 AM »

ที่เคยได้ยิน แบบหลายๆปี เช่น หุ้นกันซื้อหรือรับขายฝากที่ดิน(กรณีที่หลุดมา) ก็เก็บไว้ร่วมกัน แบบเพื่อนแชร์กัน รับไว้ลงกันสัดส่วนเท่าไหร่50-50  60-40 ..ฯ

ผ่านไปนานนับสิบปี เวลาขายที่ได้ เค้าก็แบ่งกัน ไม่รู้เค้าใช้สัญญาแบบไหน ลืมถามครับ  Grin

ประเภทขายไปแล้ว เขียนสัญญาบอกจะขอซื้อคืนอีก20ปีเนี่ย มันพิลึกพิลั่นมากครับ บางที่20ปีก่อนไร่3หมื่น  ปัจจุบันไร่30ล้าน ใครจะขายคืน3หมื่นละ จะบ้าเหรอ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:42:36 PM »

ขอเสนอข้อกฎหมายในอีกแง่มุมหนึ่งนะครับ

ประเด็นแรก  ยาย ก. มีสิทธิขายที่ดินหรือไม่

-   ตามที่ยกตัวอย่างเมื่อที่ดินเป็นชื่อสามียาย ก. ดังนั้นถ้ามองเผิน ๆ ยาย ก. ไม่น่ามีสิทธิขายที่ดินใช่ไหมครับ
แต่เมื่อข้อเท็จจริงปรากฏว่ายาย ก. กับสามียาย ก. เป็นสามีภรรยากัน และภายหลังการซื้อขาย ยาย ข. ก็เข้าครอบ
ครองที่ดินมาโดยตลอดเป็นเวลาเกือบ 30 ปี ดังนั้นตามความเป็นจริงสามียาย ก. ก็น่าจะรู้เห็นในการซื้อขายที่ดินกัน
และได้ปล่อยเวลาให้ยืดเยื้อมาถึง 30 ปี โดยไม่ได้ขัดขวาง หรือทักท้วงในการที่ ยาย ข. เข้าครอบครองที่ดินมาโดย
ตลอด ดังนั้นในทางกฎหมายจึงน่าจะถือว่าสามียาย ก. ได้เชิดยาย ก. เป็นตัวแทนในการขายที่ดินหรือรู้แล้วยินยอม
ให้ยาย ก. เชิดตนเองเป็นตัวแทนครับ ดังนั้นสามียาย ก. จึงถูกกฎหมายปิดปากให้ต้องรับผิดในการการกระทำของ
ยาย ก. ตามหลักตัวแทนเชิดครับ (ดูประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 821)

ประเด็นที่สอง การซื้อขายกันเป็นโมฆะหรือไม่

-   ผมมองว่าในขณะที่ทำสัญญาซื้อขายกันมีข้อตกลงกันว่าจะโอนที่ดินให้เมื่อลูกคนที่ 6 ของยาย ก. มีอายุ 20 ปี
ดังนั้นตามเจตนาของคู่กรณีจึงไม่ได้มีเจตนาจะซื้อขายกันให้เสร็จเด็ดขาดกันในตอนนั้น แต่จะไปทำการโอนกันอีก
ครั้งหนึ่งเมื่อลูกยาย ก. มีอายุ 20 ปี ดังนั้นสัญญาซื้อขายดังกล่าวจึงเป็นสัญญาจะซื้อจะขายเท่านั้น ยังไม่ใช่สัญญา
ซื้อขายเสร็จเด็ดขาดจึงไม่ตกเป็นโมฆะครับ

-   ผลต่อมาเมื่อเป็นเพียงสัญญาจะซื้อจะขาย  ดังนั้นการที่ ยาย ข. เข้าทำประโยชน์ในที่ดินจึงเป็นการครอบ
ครองแทนเจ้าของที่แท้จริงในระหว่างรอการโอนเมื่อลูกคนที่ 6 ของยาย ก. มีอายุ 20 ปี เท่านั้น จึงถือว่า ยาย ข.
ไม่ได้ครอบครองที่ดินโดยเจตนาจะยึดถือเพื่อตนตาม ป.พ.พ.1367 จึงไม่สามารถร้องขอให้เปลี่ยนชื่อใน น.ส.3
ให้เป็นของตนได้แม้จะได้ครอบครองครบ 1 ปีแล้ว  (ป.พ.พ.1374) และยิ่งไม่สามารถร้องขอครอบครองปรปักษ์ได้
เพราะที่ดิน น.ส.3 มีแค่สิทธิครอบครองไม่ได้มีกรรมสิทธิ์ครับ

ประเด็นที่สาม ทางออกในกรณีนี้

-   เจรจากับทายาทของยาย ก. ได้จะดีที่สุดครับคดีจะได้ไม่ต้องถึงโรงถึงศาลให้เสียเวลาและค่าใช้จ่าย แต่ถ้า
ตกลงกันไม่ได้ก็น่าจะฟ้องสามีของ ยาย ก. ให้รับผิดตามหลักตัวแทนเชิด แต่ถ้าสามีของ ยาย ก. เสียชีวิตไปแล้วก็
คงต้องฟ้องกองมรดกของสามียาย ก. ให้โอนที่ดินให้แก่ทายาทของ ยาย ข. ครับ

ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า  ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์