๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:55:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์จากนักกฎหมายทั้งหลายหน่อยครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)
winok
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:46:34 PM »

ไหว้ คืออยากจะสอบถามถึงปัญหาการซื้อขายที่ดินหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า
     ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 ) โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ ) และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน
     ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว) จะขายในราคาปัจจุบัน ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า
    1. สัญญานั้นเป็นโมฆะหรือไม่
    2. ถ้าจะฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้หรือไม่ และมีขั้นตอนอย่างไร
    3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้
ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ ไหว้         
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:56:00 PM »

อ่านแล้วมึนตึบ
ตามข้อ1.สัญญายังมีอยู่ น่าจะไปติดต่อยาย ก.ให้ทำการโอนกรรมสิทธิ์ เพราะตามกฎหมายการซื้อขายไม่ผ่านสำนักงานที่ดินถือว่าไม่สมบูรณ์ ยาย ก.เบี้ยวได้
ตามข้อ2.หากทำกินมา26ปีน่าจะครอบครองปรปักษ์ได้ก็ไปร้องศาลโดยให้ผู้ปกครองท้องถิ่นเป็นพยาน
ตามข้อ3.ต้องเป็นไปตามข้อ1-2 งงมั้ยครับ คิก คิก

winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:02:41 PM »

ตอนนี้เหลือแต่รุ่นลูกแล้วครับ เศร้า
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:04:19 PM »

ตอนนี้เหลือแต่รุ่นลูกแล้วครับ เศร้า
ยาย ก. ยังมีชีวิตอยู่มั้ยครับ ถ้าไม่แล้วก็ต้องฟ้องทางแพ่ง กับทายาทต่อ Grin

winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:09:11 PM »

ไม่อยู่แล้วครับ ถ้าจะให้ที่ดินดำเนินการแก้ไขชื่อได้ไหมครับพี่
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:35:07 PM »

ไม่อยู่แล้วครับ ถ้าจะให้ที่ดินดำเนินการแก้ไขชื่อได้ไหมครับพี่
หมดสิทธิ์ครับ ลูกหลานต้องตั้งผู้จัดการมรดกก่อน เรื่องต่อไปค่อยว่ากัน  Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:41:46 AM »

ไหว้ คืออยากจะสอบถามถึงปัญหาการซื้อขายที่ดินหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 )
โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน

โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย
และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ )

และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว

ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน

ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท
ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว)
จะขายในราคาปัจจุบัน    ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า

2. ถ้าจะฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้หรือไม่ และมีขั้นตอนอย่างไร

3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ
       จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ ไหว้   

55555  เรื่องนี้  ยายว่า  " ขาด "    เป็นคุณกับ เจ้าของเดิม อ่ะ ฮา  555555

คนขาย  คือ ยาย กนก  "ไม่มีกรรมสิทธิ์"  แต่เอาที่ดินของ สามี  มาขาย ในปี 2529 อ่ะ ฮา

คนซื้อ  คือ ยายขวด  จ่ายเงิน แล้ว เข้าครอบครองใช้ประโยชน์ที่ดิน ทันที
โดยไม่ได้ไป  " จดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ ที่ดิน "  อ่ะ ฮา
ถึงแม้ว่าจะให้กำนัน เซ็นต์รับรองเป็นพยาน   แต่ "กฎหมาย ไม่คุ้มครอง "  อ่ะ ฮา

และต่อมายายขวด  " ให้ " ทีดิน แก่บุตร   หลังจากนั้น ในปี 2557  ลูกยายกนก ฮา
มาแสดงตัว  ขอซื้อที่ดินคืน  แต่ราคายังตกลงกันไม่ได้  อ่ะ ฮา

1. สัญญาเป็น โมฆะ  ใช้บังคับไม่ได้ เพราะกฎหมายระบุ  ต้องไปจดทะเบียนสิทธิ์

2. ครอบครองปรปักษ์  ยายก็คิดว่าไม่ได้  เพราะไม่ตรงข้อเท็จจริง  เวลาไต่  หงายท้องอ่ะ ฮา

3. ยาก  อ่ะ ฮา  แต่มีวิธี คือ  จ่ายเงินเพิ่ม  ให้เขายอมเซ็นต์โอน อ่ะ

5555  หรือไม่ก็  " ยอมรับเงิน "  ในจำนวนที่พอเหมาะ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:01:48 AM »

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 ) โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ ) และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน
     ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว) จะขายในราคาปัจจุบัน ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า
    3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้
ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนชื่อสิครับแล้วไปตกลงราคากันก่อนถ้าลูกยาย ก.ซื้อไหวก็เอาเอกสารสิทธิ์คืนให้ไปเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:10:04 AM »

สงสัยเอาข้อสอบวิชากฎหมาย ม.1299 มาให้เพื่อนๆหาธงคำตอบให้อ่ะ... ฮา...

นายสมชายไม่ใช่ทนาย แต่ขอตอบแบบมั่วไปก่อนว่าคนที่หลอกขายที่ดินโดยไม่มีกรรมสิทธิ์นี่มีความผิดอาญานะครับ(เป็นวิชาอื่นไม่ใช่วิชากฎหมายแพ่งว่าด้วยทรัพย์ - ขอไม่ตอบนอกวิชา) ดังนั้นเอาเฉพาะเรื่องกรรมสิทธิที่ดิน/สัญญาซื้อขายที่ดิน...

ตอบข้อ 1) ว่าสัญญาโมฆะเพราะคนขายไม่มีกรรมสิทธิ์ จะเอาไปจดทะเบียนตาม 1299 วรรค 1 ก็ไม่ได้ เพราะวรรคนี้เป็นเรื่องของซื้อขายจากคนที่มีกรรมสิทธิ์แต่ไม่ได้เอาไปเปลี่ยนแปลงทางทะเบียน ก็คือใช้ยันกับคู่สัญญาได้เท่านั้น แต่ถ้าใครดอดเอาไปเปลี่ยนแปลงทางทะเบียนแล้ว คนที่ซื้อไปคนแรกจะไม่ได้ที่ดิน(ไปฟ้องแพ่ง/อาญากันอีกวิชาหนึ่ง)...

ตอบข้อ 2 สามารถครอบครองปรปักษ์ได้ครับ โดยต้องสามารถพิสูจน์ข้อเท็จจริงให้ประจักษ์ได้ว่าที่ครอบครองที่ดินแปลงนี้มาตลอดระยะเวลายาวนานเกิน 10 ปีนั้นตั้งใจยึดถือเป็นเจ้าของเอง(ไม่ใช่เช่าที่นา) โดยสงบ(ไม่เคยโดนไล่) และเปิดเผยครับ... ขั้นตอนต้องไปขอคำสั่งศาลก่อน แล้วเอาไปเปลี่ยนแปลงทางทะเบียน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 09:27:49 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:16:25 AM »

ท่านใดไปซื้อที่ดินต่างจังหวัดแล้วไม่ค่อยไปดูแลที่ดินต้องระวังนะครับ... เวลาไปดูที่ดินก็ต้องหาวิธีประกาศความเป็นเจ้าของให้โลกทั้งใบรู้ด้วยว่า ที่ดินนี้เป็นของข้าไม่ใช่ของคนอื่น ใครอย่าแตะ อย่าให้ย้ายเข้ามาอยู่/ทำประโยชน์(แม้แต่ปลูกเพิงหมาแหงน) เพราะเดี๋ยวมันจะได้สิทธิครอบครองซึ่งก็ยุ่งอยู่แหละ... แฮ่ๆ...

ที่ดินเป็นทรัพยากรจำกัดไม่มีเพิ่มขึ้น แต่ประชากรของโลกมีเพิ่มขึ้นทุกวินาที... การได้เป็นเจ้าของที่ดินแปลงงามๆ ไม่ใช่ว่ามีตังค์อย่างเดียวแล้วจะไล่ซื้อกว้านซื้อได้โดยง่าย ต้องมีจังหวะที่เหมาะสมและมีโชคด้วย จึงสามารถฯ...
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:51:27 AM »

1. ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน  แต่กรณีนี้ผู้รับโอนได้เข้าครอบครองและยึดถือเพื่อตนแล้ว( เกินหนึ่งปี) ย่อมได้สิทธิครอบครอง
2. ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น  กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ
3. ขอได้มาตามม.1367 กับสำนักงานที่ดินครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:15:48 AM »

...
2. ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น  กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ
...

ขอบคุณมากครับ...

นายสมชายอ่านข้ามได้ไง... เย้...
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:56:11 AM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่านนะครับ บวกทุกท่านครับ ไหว้
   สรุป ยังมีทางคือฟ้องครอบครองโดยดำเนินเรื่องที่สนง.ที่ดิน ใช่ไหมครับ ไหว้
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:56:47 AM »

ยาย ก. ได้มาขอให้ยาย ข. ช่วยซื้อที่ดินในราคา  26,000 บาท ( ปี 2529 )
โดยได้ทำสัญญาซื้อขายกันเองโดยให้กำนันเป็นคนเขียน

โดยเขียนให้ยาย ก. กับลูกอีก 6 คน เป็นผู้ขาย
และจะโอนให้เมื่อลูกคนที่ 6 อายุครบ 20 ปี ( คนสมัยก่อนความรู้น้อยครับ )

และที่ดินเป็นนส. 3 ครับ และชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์คือสามีของยาย ก. คนเดียว

ยาย ข. จึงรับซื้อไว้ (น่าจะแบบงงๆ) และใช้ทำนามาจนถึงปัจจุบัน

ปัจจุบัน ลูกคนสุดท้องของยาย ก.ได้มาขอซื้อคืนในราคา 50,000 บาท
ลูกของยาย ข. ไม่ยอมขาย(ที่ดินนั้นยาย ข.ได้ยกให้ลูกของตัวเองไปแล้ว)
จะขายในราคาปัจจุบัน    ซึ่งลูกของยาย ก.ก็จะซื้อ แต่ยังไม่ตกลงราคากัน อยากจะถามว่า

3. ตอนนี้ที่ดินนั้นยังมีชื่อสามีของยาย ก. เป็นเจ้าของ
       จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนเป็นชื่อลูกของยาย ข.ได้

1.    ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน  
       แต่กรณีนี้ผู้รับโอนได้เข้าครอบครองและยึดถือเพื่อตนแล้ว( เกินหนึ่งปี) ย่อมได้สิทธิครอบครอง

2.    ครอบครองปรปักษ์มีได้เฉพาะที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์คือโฉนดเท่านั้น  
       กรณีนี้มีเพียงสิทธิครอบครองร้องปรปักษ์ไม่ได้ครับ

3.    ขอได้มาตามม.1367 กับสำนักงานที่ดินครับ

55555   ยายว่ามัน  ขาดไปหมดแล้ว  ทั้ง "  แพ่ง และ อาญา "  อ่ะ ฮา

เพราะ  การซื้อ - ขายที่ดิน  เขากำหนด ต้องจดทะเบียน

ตอนนี้  สมมุติว่า  เรื่อง  เดินไปถึงศาล  อ่ะ ฮา
ทายาท  นาง กนก  ต้องร้องศาลว่า  ....... ตามข้อเท็จจริงว่า ขาย  แต่ไม่ได้จดทะเบียน ร้องโมฆะ

ทายาท  นางขวด  ยอมรับเป็นการซื้อขาย  และ มีการครอบครองตั้งแต่ต้น

คดีนี้  เกินยี่สิบปี  มันขาด  ทั้งแพ่ง และ อาญา  ไปแล้ว อ่ะ

ศาลจะ  " พิจารณา " อย่างไร  ใครได้เปรียบ  เสียเปรียบ อ่ะฮา

5555  ยายคิดว่า  คนขาย เป็นต่อ  3 เอา สอง อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพิ่มเติม
  ยายว่า  ถ้าเดินไปที่ดิน  ที่ดินก็  แบะ แบะ อ่ะ ฮา
เขาจะบอกว่า  จดทะเบียนสิทธิ์ให้ไม่ได้อีก  เพราะ ไม่มีอำนาจ อ่ะ ฮา

ที่จดให้ไม่ได้  เพราะมีข้อโต้แย้ง  เรื่องกรรมสิทธิ์  ต้องให็ศาลสั่ง ก่อนอ่ะ ฮา
หรือไม่ก็  ทั้ง เจ้าของกรรมสิทธิ์  คนขาย  คนซื้อ  ต้องไปแสดงตัวต่อหน้า อ่ะ ฮา

เอกสารการขาย  สำเนาบัตร ทะเบียนบ้าน  หนังสือมอบอำนาจ
ถ้ามี  มันก็มีสภาพ  แค่  " กระดาษ ชำระ "  เพราะ หมดอายุ แล้ว อ่ะ ฮา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 11:10:42 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 12:23:47 PM »

...
...

ขอบคุณมากครับ...

นายสมชายอ่านข้ามได้ไง... เย้...

55555  " กระพริบไฟ  ถี่ๆ    กดแตร  รัวๆ "  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์