๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:38:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ดร.ผนิศวร และท่านผู้รู้ สมิธ MP9 pro core ไกมีเสียงดังครืดคราด(ดังแกรกเวลาเหนี่ยวไก)  (อ่าน 1315 ครั้ง)
primer-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 08:48:07 AM »

ตามหัวข้อเลยครับ ได้อ่านอวป.ที่ทดสอบสมิธ MP9 PRO C.O.R.E. ก็เลยอยากได้มาครอบครอง สั่งทางร้านส่งไปรษณีย์มาให้ พอแกะห่อดูปุ๊ป เหนี่ยวไกแห้งดู มีเสียงดัง"แก๋กกกกก"ลากตามการเหนี่ยวไกเลยครับ มีสะดุดุเพราะเซฟไกสองชั้นมาก่อนกึกนึง(ตรงนี้เข้าใจว่าสปริงเซฟไกยังใหม่และแข็งอยู่)แล้วดังแกรกยาวเลย ถอดสไลท์ออก ลองเหนี่ยวดูมีเสียงชุดลั่นไกดังกิ๊กๆมีระยะแกว่งไกนิดหน่อย แต่เสียงดังแกรกเวลาเหนี่ยวไกหายไป สงสัยสะพานไก หรือ ดิสคอนเน็กเตอร์คงครูดกับสมอล็อกเข็มแทงชนวนใช่ไหมครับเสียงที่ดัง และดังออกมาจนคนยืนข้างๆได้ยินหันมามอง ดังในลากตามจังหวะเหนียวไกเลยครับ จนมาหยุดดังพร้อมหยุดลากไกในจังหวะสุดท้ายก่อนที่จะลั่นไก 
       อยากถามว่าอาการอย่างนี้ปกติดีหรือไม่ อย่างไร
       เป็นทุกกระบอกหรือไม่
       ถอดสมอล็อกเข็มแทงชนวนออกได้หรือไม่ ถ้าถอดแล้วหาเซพมาใส่ไดใหมครับ

ปกติอยู่จันทบุรี ใกล้ชายแดนแค่เอื้มไม่มีเวลาเข้ากรุงเทพจะมีโอกาศแค่วันอาทิตย์นานๆครั้งครับ ถ้าดังปกติก็สบายใจ แต่ถ้าดังกระบอกนี้กระบอกเดียวแต่ไม่มีผลต่อการปฏิบัติการของปืนก็ยอมรับได้ครับ
 เรียนถาม ดร.ผนิศวรและผู้รู้ทุกท่านครับ  ไหว้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 09:11:59 AM »

ลองถอดเข็มแทงชนวน + สปริง ออกมาดูครับ 

""
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 09:42:52 AM »

ตรวจสะพานไกครับ  ไม่เกี่ยวกับเข็มแทงชนวนหรือสปริงเข็ม   สมิธฯ รุ่นนี้ขึ้นลำแล้วเข็มง้างสุดเหมือนสปริงฟีลด์เอ็กซ์ดี
ตัวสะพานไกอาจจะขูดกับฐานสมอได้อย่างที่ท่าน จขกท. สงสัยครับ  ถอดลำเลื่อนแล้วเงียบแสดงว่าเป็นชิ้นส่วนที่ไปกับสไลด์

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 07:50:33 AM »

ตรวจสะพานไกครับ  ไม่เกี่ยวกับเข็มแทงชนวนหรือสปริงเข็ม   สมิธฯ รุ่นนี้ขึ้นลำแล้วเข็มง้างสุดเหมือนสปริงฟีลด์เอ็กซ์ดี
ตัวสะพานไกอาจจะขูดกับฐานสมอได้อย่างที่ท่าน จขกท. สงสัยครับ  ถอดลำเลื่อนแล้วเงียบแสดงว่าเป็นชิ้นส่วนที่ไปกับสไลด์
ครับเป็นที่สะพานไกครูดสมอตอนที่ตัวกดสมอทำงานเวลาเหนี่ยวไกครับสังเกตุได้โดยการเอาวีนอลป้ายฐานสมอไว้แล้วเหนี่ยวไกแห้งหลายครั้งถอดลำเลือนออมมาดูจะเห็นได้ชัดเลยว่าฐานสมอจะเกิดรอยสีดำจากวีนอลครับ
ขอถามต่อเลยนะครับอาการที่เกิดเสียงดังนี้เป็นทุกกระบอกหรือไม่กระบอกที่ทดสอบเป็นหรือไม่อย่างไร
เป็นอาการผิดปกติหรือปล่าวควรกลับเอาไปให้ร้านแก้ไขหรือไม่
ถ้าผมถอดสมอกั้นเข็มแทงชนวนออกเสียงจะเงียบอาการนี้จะหายไป ไกน่าจะคมหรือเบาขึ้นแต่จะอันตรายหรือไม่ครับ.
  ขอขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:45:32 PM »

แนะนำให้หาลูกดัมมี่มาใช้ แล้วยิงแห้งไปซักระยะนึงครับ ถ้าพอถอดชิ้นส่วนได้ และกล้าถอด ก็็ถอดสะพานไก กับสมอกั้นเข็ม มาขัดเงาก็ได้ครับ เสียงจะหายไป ไกจะลื่นขึ้นด้วย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:45:12 AM »

ทำอย่างที่ kutingtong แนะนำครับ  ขัดให้ลื่นก็หาย   สมอกั้นเข็มเป็นส่วนสำคัญของระบบความปลอดภัยครับ ห้ามถอดทิ้งเพียงเพราะต้องการให้ไกเบาหรือคม   
ปืนแบบที่ขึ้นลำแล้วเข็มง้างสุดอย่างนี้ ถ้าไม่มีสมอกั้นเข็มมันน่ากลัวยิ่งกว่าพก 1911 ง้างนกไม่เข้าเซฟครับ  ปืน 1911 ยังมีแง่รับนกตก  แต่ปืนเข็มพุ่งไม่มี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 08:22:08 AM »

ทำอย่างที่ kutingtong แนะนำครับ  ขัดให้ลื่นก็หาย   สมอกั้นเข็มเป็นส่วนสำคัญของระบบความปลอดภัยครับ ห้ามถอดทิ้งเพียงเพราะต้องการให้ไกเบาหรือคม   
ปืนแบบที่ขึ้นลำแล้วเข็มง้างสุดอย่างนี้ ถ้าไม่มีสมอกั้นเข็มมันน่ากลัวยิ่งกว่าพก 1911 ง้างนกไม่เข้าเซฟครับ  ปืน 1911 ยังมีแง่รับนกตก  แต่ปืนเข็มพุ่งไม่มี

ขอบคุณครับ จะทำตามที่พี่kutingtong และอาจาร์ยแนะนำครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์