๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:42:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยถ้า ปืนหาย  (อ่าน 2322 ครั้ง)
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 03:51:26 PM »

ถ้าปืนหาย ปืนถูกขโมย เราจะแจ้งหายที่โรงพัก ใช่ไหม

แล้วต้องแจ้งนายทะเบียน ที่ออกใบ ป.4 ด้วยไหม มีขั้นตอนดำเนินกาอย่างไรบ้างครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:15:39 PM »

แจ้งหายที่โรงพักครับ ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะแจ้งอายัดทะเบียนกับนายทะเบียน แล้วจะแจ้งให้เราส่งมอบใบ ป.4 ต้นฉบับให้พนักงานสอบสวน จะส่งคืนนายทะเบียน ป้องกันการสวมทะเบียนครับ
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 02:13:22 PM »

แจ้งหายที่โรงพักครับ ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะแจ้งอายัดทะเบียนกับนายทะเบียน แล้วจะแจ้งให้เราส่งมอบใบ ป.4 ต้นฉบับให้พนักงานสอบสวน จะส่งคืนนายทะเบียน ป้องกันการสวมทะเบียนครับ
ของผมก็ถูกขโมยไป แต่พอแจ้งจนท.ว่าต้องเอาป.4คืนให้แก่จนท.นายทะเบียนหรือไหม ทางคุณตำรวจบอกว่าให้เก็บเอาไว้ก่อนเผื่อว่าทางจนท.เค้าตามจับแล้วได้ปืนที่ถูกขโมยคืนมาเพื่อให้เราเอาป.4ไปรับคืน แต่นี้ก็หายไปร่วม5ปีแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะได้คืนเลย อยากรู้เหมือนกันว่ามันมีอายุนานแค่ไหนในเมื่อเราไม่ได้ครอบครองปืนแล้วเนี่ย

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 11:18:08 PM »

ปืนเป็นทรัพย์พิเศษ ที่การมีกรรมสิทธิ์ มิใช่แค่จะอาศัยเพียงบทกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ในเรื่องกรรมสิทธิ์ ที่บัญญัติว่า เจ้าของมีกรรมสิทธิ์ในทรัพย์ของตน เพราะต้องประกอบด้วย พ.ร.บ.อาวุธปืนฯอีกฉบับ ที่ว่าการมีอาวุธปืนต้องได้รับรับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงาน คือ นายทะเบียนผู้มีอำนาจออกใบอนุญาตให้ เมื่อได้รับใบอนุญาตแล้ว ก็จะมีสิทธิในการเป็นเจ้าของอาวุธปืนนั้นจนกว่าจะมีการโอนทางทะเบียนให้ผู้อื่น การที่อาวุธปืนถูกขโมย เป็นการเอาอาวุธปืนไปจากความครอบครองของเจ้าของโดยผิดกฎหมาย คนร้ายที่ลักเอาปืนไป จะมีความผิดฐานมีอาวุธปืนในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต นอกเหนือจากความผิดฐานลักทรัพย์ ถ้าจะดูต่อไปถึงผลตามกฎหมายในกรณีที่ปืนถูกขโมยไปหลายปี จะเป็นอย่างไร ต้องว่ากันยาวเลยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:59:34 AM »

ตอนโจรเข้าบ้าน แจ้งความที่สน.และคืนป.4ให้พงส.จบแค่นี้ ส่วนที่เหลือก็นั่งเศร้าเองครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:52:00 AM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ

มาตรา ๒๑  ถ้าอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตแล้วถูกทำลายหรือสูญหายโดยเหตุใด ๆ ก็ดี ให้ผู้รับใบอนุญาตแจ้งเหตุและส่งมอบใบอนุญาตต่อนายทะเบียนท้องที่ซึ่งตนอยู่หรือที่เกิดเหตุภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบเหตุ

มาตรา ๘๓ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๒๑ มาตรา ๖๒ มาตรา ๖๔ วรรคหนึ่ง หรือมาตรา ๖๙ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:59:23 AM »

มาตรา ๒๑  ถ้าอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตแล้วถูกทำลายหรือสูญหายโดยเหตุใด ๆ ก็ดี ให้ผู้รับใบอนุญาตแจ้งเหตุและส่งมอบใบอนุญาตต่อนายทะเบียนท้องที่ซึ่งตนอยู่หรือที่เกิดเหตุภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบเหตุ

มาตรา ๘๓ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๒๑ มาตรา ๖๒ มาตรา ๖๔ วรรคหนึ่ง หรือมาตรา ๖๙ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

ในทางปฏิบัติพบว่าเมื่อแจ้งความยังสถานีตำรวจ จนท.ตร.จะเรียกเก็บป.๔ไปเลยครับ   ไหว้
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 10:13:42 AM »

ถ้าได้ปืนที่หายคืนมาเราสามารถขอป๔คืนได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 10:41:21 AM »

ถ้าได้ปืนที่หายคืนมาเราสามารถขอป๔คืนได้ไหมครับ

ได้ครับ ทางนายทะเบียน มีขั้นตอนการปฏิบัติอยู่แล้วครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:56:08 PM »

ผมลืมบทมาตรานี้ไปเลยครับ อาจารย์ผู้การ ตั้งแต่รับราชการมา ไม่เคยมีคดีฟ้องตามมาตรานี้เลยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 06:57:15 PM »

ผมลืมบทมาตรานี้ไปเลยครับ อาจารย์ผู้การ ตั้งแต่รับราชการมา ไม่เคยมีคดีฟ้องตามมาตรานี้เลยครับ

ก็มีแต่โทษปรับ อายุความปีเดียว   กว่าจะถึงมือเจ้าหน้าที่ก็ขาดอายุความไปแล้วนี่ครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 07:48:51 PM »

ได้ครับ ทางนายทะเบียน มีขั้นตอนการปฏิบัติอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:39:09 PM »

งงครับ ท่านสุภาพบุรุษทุกท่าน ตกลงสรุปว่าสิ่งที่เหมาะ ที่ควรคือสิ่งใดที่พึงกระทำครับ ให้ผู้รับใบอนุญาตแจ้งเหตุที่นายทะเบียน หรือแจ้งเหตุที่สถานีตำรวจกันแน่ครับ หรือแจ้งทั้งสองที่ แล้วควรแจ้งที่ใดก่อนเล่าครับ    Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 10:03:48 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:49:57 PM »

ตามกฏหมาย แจ้งความแล้ว เขาให้คืน ป.4 ไปด้วย แต่ในชีวิตจริง ก็มีหลายคนเก็บไว้ รวมทั้งผมด้วย ก็คิดว่า เผื่อได้ปืนคืนมา แต่จนแล้วจนรอด ก็ไม่ได้ข่าวคราวเลย แล้วถ้าใครคิดจะเอาทะเบียนไปสวมใหม่ละก็ อย่าเสี่ยงเลยครับ เกิดมันโผล่มามี 2 กระบอกคู่ จะซวยซ้ำซ้อนเอา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:44:30 PM »

งงครับ ท่านสุภาพบุรุษทุกท่าน ตกลงสรุปว่าสิ่งที่เหมาะ ที่ควรคือสิ่งใดที่พึงกระทำครับ ให้ผู้รับใบอนุญาตแจ้งเหตุที่นายทะเบียน หรือแจ้งเหตุที่สถานีตำรวจกันแน่ครับ หรือแจ้งทั้งสองที่ แล้วควรแจ้งที่ใดก่อนเล่าครับ    Huh

เอางี้ครับ ไปแจ้งความกับตำรวจ แล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจจะบอกว่าให้ทำยังไง ปกติเจ้าหน้าที่ตำรวจจะให้เราส่งมอบใบ ป.4 เพื่อทำสำนวนการสอบสวน แล้วจะดำเนินการกับทางนายทะเบียนเอง เรามีหน้าที่ขอคัดสำเนาบันทึกประจำวันแล้วเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อได้ปืนคืนมา จะได้ตามกับตำรวจได้ง่ายครับ ถ้าไม่ได้ปืน หากคนที่ขโมยเอาไปกระทำความผิด เราก็เอาสำเนาบันทึกประจำวันไปแสดงว่าปืนเราหาย เพื่อป้องกันการรับผิดครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์