๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:14:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งไกแล้วอันตรายไหมครับ  (อ่าน 3438 ครั้ง)
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:56:33 PM »

Ruger sp101 .38 ถ้านำไปแต่งไกให้เบาขึ้นจะอันตรายไหมครับ ไม่แน่ใจว่าช่างที่แต่งนี่แต่งส่วนไหน แก้ไขส่วนที่เกี่ยวกับระบบความปลอดภัยหรือเปล่าครับ ปกติจะพกในที่ตำแหน่ง 1 นาฬิกาครับ ยังไม่เคยใช้ลูกโม่ก็เลยกลัวครับ กลัวจะเป็นเดชไอ้ด้วนครับ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2014, 07:47:37 AM โดย PROMSREE » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:09:10 PM »

ไม่ต้องแต่งครับ ไปซื้อสปริงวูฟล์มาใส่ จบ

แต่ถ้าจะแต่งจริงๆ คนเดียวที่ทำไก Ruger ได้ดีที่สุดคือลุงสังเวียนครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:41:30 PM »

ในความเห็นผมนะครับ ปืนลูกโม่ ถ้าใช้งานตามปกติ ควรจะเป็นการยิงแบบดับเบิล ซึ่งจะมีช่วงลากไกยาวระยะหนึ่ง ซึ่งถ้าไม่ตั้งใจจะยิงจริงๆ ปืนจะไม่ลั่นเองง่ายๆ แม้จะแต่งไกให้เบา ก็คงไม่ทำให้เกิดลั่นเองโดยไม่เจตนายิง ต่างกับปืนออโตซิงเกิลที่ต้องง้างนกก่อนจึงจะยิงได้ ซึ่งถ้าแต่งไกเบามาก เมื่อปืนพร้อมจะยิงคือง้างนกสุดช่วงเอาไว้ อย่างนี้อันตรายมากกว่าลูกโม่เยอะ เพราะถ้าไกเบาขนาดแตะลั้่น จะอันตรายสุดๆ ในกรณีปืนลูกโม่ ถ้าไม่ง้างนกเพื่อยิงซิงเกิล ถึงไกเบาก็ไม่อันตรายเท่าออโตครับ ยิ่งรูเกอร์ใช้ระบบทรานสเฟอร์บาร์ ถ้าไม่เจตนายิงปืนจะไม่ลั่นครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 12:44:53 AM »

1.ruger ครับ...

2.ปืนพกพาป้องกันตัวผมไม่แต่งไกครับ...

ผมแต่งไกให้เบาเฉพาะปืนยิงเป้า...

ปืนป้องกันตัวผมใช้ยิงแห้งบ่อยๆจนไกเรียบลื่น แต่ไม่เบาครับ...Cheesy
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 07:51:03 AM »

1.ruger ครับ...

2.ปืนพกพาป้องกันตัวผมไม่แต่งไกครับ...

ผมแต่งไกให้เบาเฉพาะปืนยิงเป้า...

ปืนป้องกันตัวผมใช้ยิงแห้งบ่อยๆจนไกเรียบลื่น แต่ไม่เบาครับ...Cheesy

1.แก้ไขแล้วขอบคุณครับ
2. ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 08:06:40 AM »

ปืนลูกโม่กระบอกที่ใช้พกพาป้องกันตัว ผมแต่งไกครับ ไว้ใช้ยิงดับเบิ้ลเท่านั้น
หลักๆคือให้ลากไกดับเบิ้ลได้เรียบลื่น และน้ำหนักไกสมดุลย์พอดีกับแรงที่กำด้าม

ขยายความว่า ปืนลูกโม่ผู้ผลิตทำไกมาหนักเป็นปกติ ง้างนกยิงซิงเกิลก็คม-โอเค  
แต่ลากไกดับเบิ้ลมือเดียว มือจะเกร็ง-สั่น เพราะนิ้วชี้ที่ลากไกต้องออกแรงมากกว่านิ้วอื่นๆที่กำด้ามปืน
ถ้าทำให้ไกเรียบ-ลื่น-เบา นิ้วชี้ออกแรงระดับเดียวกับนิ้วอื่นๆ จะคุมปืนได้ดีขึ้น

ปัญหาคือลดน้ำหนักไกดับเบิลลงไป ด้านไกซิงเกิลก็ยิ่งเบาลงด้วย ถ้าลดมาก ยิงซิงเกิลอาจสับไม่แตก
ตัวผมเองยิงลูกโม่ไม่ง้างนก ยิงดับเบิลอย่างเดียว  ปรับแต่งให้ดับเบิ้ลสับแตกก็โอเค ไม่สนใจยิงซิงเกิ้ล

ที่สำคัญคือช่างปืนครับ ... ต้องได้ระดับครูอย่างที่เสธฯมะชิ่นกล่าวไว้
และสำหรับปืนลูกโม่ที่สำคัญกว่านั้น คือต้องฝึกยิงมากๆ จนสั่งได้ครับ   กระสุนน้อย ทุกนัดมีความหมาย
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:26:03 AM »

อะไรที่ผมอยากจะพูดพี่ธำรง ไหว้พูดไว้ครบหมดเลย +2แต้มครับพี่ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:27:09 AM »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ผมว่าก่อนจะแต่งไกด์ให้เบาหรือจะทำอะไรเกี่ยวกับตัวปืนเราควรจะดูว่าจุดประสงค์ของปืนกระบอกนั้นๆก่อนดีกว่าครับ  ถ้าเป็นปืนกระบอกที่จะนำเอาไว้ติดตัวเพื่อใช้ประจำตัวเพื่อป้องกันอันตราย ส่วนตัวผมเห็นว่าใช้แบบเดิมๆดีกว่าแล้วเราค่อยทำความคุ่ยเคยหรือปรับตัวเราให้เข้ากับปืนกระบอกนั้นๆดีกว่าครับเพื่อความปลอดภัย  แต่ถ้าจุดประสงค์เพื่อยิงเป้าหรือสันทนาการก็ค่อยเอาไปปรับแต่งตามใจชอบเลยครับ  ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:53:06 AM »

อะไรที่ผมอยากจะพูดพี่ธำรง ไหว้พูดไว้ครบหมดเลย +2แต้มครับพี่ ไหว้

ไหว้ ก็คอลูกโม่เหมือนกันนี่ครับ  ขำก๊าก +คืนครับ  Grin
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 12:58:47 PM »

เรื่องทีคิดวกวนอยู่ในใจจนได้เกิดคำถามผมว่าต้องลองเลยครับ.... เรื่องแต่งไกปืนเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนเรื่องของความปลอดภัยเป็นเรื่องของคนที่ควบคุมและใช้งานมัน...ถ้าคิดว่าควบคุมได้เวลาเจอสถานการณ์

จริงที่มีความหลากหลาย เราก็จะครองความได้เปรียบอยู่ระดับหนึ่ง...ครับท่าน อันตรายที่เราคาดการณ์ไว้

ล่วงหน้าเรียกว่าอุบัติการณ์ซึ่งอาจจะเกิดขึ้นไม่ได้เลยกับผู้ที่เข้าใจปืนเป็นอย่างดีครับ  Cool

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:31:14 PM »

เรื่องทีคิดวกวนอยู่ในใจจนได้เกิดคำถามผมว่าต้องลองเลยครับ.... เรื่องแต่งไกปืนเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนเรื่องของความปลอดภัยเป็นเรื่องของคนที่ควบคุมและใช้งานมัน...ถ้าคิดว่าควบคุมได้เวลาเจอสถานการณ์

จริงที่มีความหลากหลาย เราก็จะครองความได้เปรียบอยู่ระดับหนึ่ง...ครับท่าน อันตรายที่เราคาดการณ์ไว้

ล่วงหน้าเรียกว่าอุบัติการณ์ซึ่งอาจจะเกิดขึ้นไม่ได้เลยกับผู้ที่เข้าใจปืนเป็นอย่างดีครับ  Cool

ที่กังวลเรื่องความปลอดภัยคือจังหวะพกโดยโหลดลูกในโม่เต็มโม่จะมีโอกาสลั่นไหมครับถ้าไม่ง้างนก เพราะเคยอ่านเจอในอินเตอร์เน็ตว่าบางช่างตอนแต่งไกจะมีถอดชิ้นส่วนเซฟตี้บางชิ้นออกไป ต้องขออภัยด้วยนะครับถ้าบางทีอาจจะถามคำถามซื่อบื้อไปบ้าง เนื่องจากว่ามือใหม่จริงๆครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:47:26 PM »

ช่างที่ดี มีจรรยาบรรณช่าง ต้องคงระบบเซพตี้ไว้ ตกไม่ลั่น
ปืนลูกโม่  ไม่ง้างนก ไม่แตะไก ... ไม่ลั่นครับ
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:51:34 PM »

ช่างที่ดี มีจรรยาบรรณช่าง ต้องคงระบบเซพตี้ไว้ ตกไม่ลั่น
ปืนลูกโม่  ไม่ง้างนก ไม่แตะไก ... ไม่ลั่นครับ

ขอบคุณครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:55:14 PM »

พอจขกท.บอกว่ามือใหม่ อยากบอกให้ใจเย็นอย่าเพิ่งแต่ง หมั่นดรายหมั่นยิงดับเบิ้ลไปสักระยะ ฝึกกำลังและการควบคุมนิ้ว
คนยิงปืนไกหนัก ไปยิงปืนอะไรก็ง่าย  ถ้าแต่งเอายิงง่ายแต่ต้นจะยิงได้แค่ปืนตัวเอง ผิดปืนก็ยิงไม่ได้ เสียความมั่นใจเปล่าๆ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:57:22 PM »

ที่ถามว่า กังวลเรื่องความปลอดภัยคือจังหวะพกโดยโหลดลูกในโม่เต็มโม่จะมีโอกาสลั่นไหม ครับถ้าไม่ง้างนก  นั้น ถ้าเป็นรูเกอร์ใช้ระบบทรานสเฟอร์บาร์ ไม่เจตนายิงปืนจะไม่ลั่นครับ และช่างปืนจะเอาตัวนี้ออกไปไม่ได้ครับ เพราะไม่มีเหตุผลจะทำเช่นนั้น ปืนลูกโม่ต่างกับออโตครับ ปืนออโต อาจจะถอดสมอกั้นเข็มแทงชนวนออกไปได้ แต่ต้องเป็นกรณีที่เจ้าของปืนต้องการให้ช่างทำเช่นนั้น โดยทั่วไป ช่างปืนจะไม่ทำโดยพลการครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์