๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:38:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถาม กรณียิงคนร้าย(เหตุการณ์สมมติครับ)..  (อ่าน 2004 ครั้ง)
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:00:22 PM »

สมมติว่าเราไปเจอเหตุการณ์คนร้ายปล้น ยิงเจ้าทรัพย์เสียชีวิต   ให้บังเอิญที่เรามีปืนติดรถอยู่พอดี และอยู่ใกล้ๆที่เกิดเหตุ

เรา(สวมวิญญาณพลเมืองดี) ยิงสุ่มสี่ สุ่มห้า โดนกระดุมเสื้อเม็ดที่สองของคนร้าย...สมมติว่าตาย ก็แล้วกันครับ...

กรณีแบบนี้ แน่นอนว่า เราคงต้องโดนข้อหาพกพาอาวุธฯ ฆ่าคนตายโดยเจตนา หรืออะไรต่อมิอะไรอีกเยอะแยะ..

แล้วในทางการต่อสู้คดี...เรามีโอกาสที่จะรอด โดยไม่ต้องถูกจำคุกหรือไม่ครับ...

ที่ผมตั้งคำถามในลักษณะนี้  ก็เพื่อที่จะหาแนวทาง ในการช่วยตัดสินใจ เผื่อเจอเหตุการณ์ทำนองนี้ครับ...ขอขอบคุณทุกท่านครับ... ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:07:00 PM »

ใหนบอกผมว่ายิงไม่แม่น ยิ้มีเลศนัย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:09:43 PM »

ถ้าไม่ใช่ญาติหรือคนรู้จักสนิทผมเลือกพาตัวเองออกจากพื้นที่แล้วโทรฯแจ้งตำรวจ(สมมติครับ)

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:55:47 PM »

ที่แน่ๆ จะโดนตำรวจตั้งข้อหาก่อนครับ... ถ้าเจอตำรวจดีจะช่วยเราสู้คดี(หากสั่งฟ้อง) หากเจอตำรวจเลวจะโดนไถฯ ทำนองเดียวกับช่วยคนโดนรถชนอยู่กลางถนนนั่นแหละครับ... กึ๋ยส์...

ว่าตามลุงปูครับ... ถ้าไม่ใช่ญาติหรือคนรู้จักสนิทนายสมชายเลือกพาตัวเองออกจากพื้นที่แล้วโทรฯแจ้งตำรวจครับ...
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:25:54 PM »

สงสัยคงจะต้องใช้แนวทางแบบของลุงปู กะของอ.สมชาย ท่าจะดีและปลอดภัยกับตัวเองมากที่สุดครับ..ขอบคุณทั้งสองท่านครับ..
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:27:26 PM »

ใหนบอกผมว่ายิงไม่แม่น ยิ้มีเลศนัย

แฮ่ๆ..เค้าเล็งสะบ้าหัวเข่า แต่ปืนมันสะบัดครับน้า.. คิก คิก
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:29:29 PM »

ถ้าไม่ใช่ญาติหรือคนรู้จักสนิทผมเลือกพาตัวเองออกจากพื้นที่แล้วโทรฯแจ้งตำรวจ(สมมติครับ)

เอาถ้วย  ไปแลก  กะลา  เอาขวดโหล  ไปเขวี้ยงกะราวสะพาน  ไม่คุ้มครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:08:13 PM »

ถ้าเจ้าทรัพย์โดนฆ่าตายแล้วผมหนีแล้วแจ้งตำรวจครับแต่ถ้าเจ้าทรัพย์ยังไม่ตายผมจะเข้าที่กำบังแล้วยิงขู่ก่อนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:40:46 PM »

คุ้นๆว่ามีกฏหมายฉบับหนึ่งหากเราเจอเหตุแล้วไม่เข้าช่วยจะมีความผิดทางกฏหมายจริงเท็จแค่ใหนนักกฏหมายช่วยชี้แนะด้วยครับ Grin

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:32:06 PM »

เคสนี้ถ้าเป็นผมนั่งคิดไปคิดมา ใครยิงกัน ก็ไม่รู้ ไม่รู้จักว่าสาเหตุของการยิงคืออะไร ไปยิงเขาตาย หาเรื่องปวดหัวเข้าตัว ญาติมือปืนที่เรายิงเขาตายมีอีกเป็นแสน  ถ้าเราดูไม่ดี คนที่ยิงเขาตายอาจเป็นตำรวจกำลังต่อสู้กับคนร้ายยิงคนร้ายตายก็ได้  เพื่อนผมที่เป็นตำรวจหลายคนผมดูแล้วเหมือนโจรมากกว่าคนร้ายอีก ยังเคยแซวกันบางทีชาวบ้านจะนึกว่ามันเป็นโจรซะเอง

สุดท้ายเหมือนหลาย ๆ ท่านว่า อยู่เฉย ๆ นอกจากเห็นเหตุการณ์จัง ๆ แล้วคนร้ายจะเอาปืนมายิงเราค่อยต่อสู้ ปกติถ้าคนจะไปยิงเป้าหมาย ถ้ายิงเป้าหมายเสร็จเขาก็จะตั้งใจหนีอย่างเดียว ไม่ยุ้งกับอย่างอื่นละครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:56:58 PM »

ว่ากันตามกฎหมายนะครับ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘  "ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด" ตามบทบัญญัติดังกล่าว การป้องกันชีวิตของผู้อื่นถ้าเป็นการกระทำพอสมควรแก่เหตุก็เป็นการป้องกันโดยชอบ ไม่เป็นความผิด ตามตัวอย่าง ถ้าโจรมีปืนและยิงเจ้าทรัพย์ ก็น่าจะใช้ปืนยิงโจรได้โดยไม่มีความผิด แต่เบื้องต้น ตำรวจต้องจับและดำเนินคดี ต้องตกเป็นผู้ต้องหาก่อน แล้วค่อยสู้คดีจนหลุดครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 12:22:32 AM »

ถ้างั้นก็รู้หลบเป็นปีกรู้หลีกเป็นหาง ถอยดูห่างๆแล้วแจ้งตำรวจดีที่สุดครับ ไม่ต้องถูกจับไม่ต้องถูกตั้งข้อหาไม่ต้องสู้คดีให้เดือดร้อนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 12:40:24 AM »

ผมจะจดจำรูปพรรณคนร้าย ลักษณะยานพาหนะ เส้นทางหลบหนี แล้วโทรแจ้งตำรวจครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 01:04:31 AM »

ท่านจขกท.แน่ใจหรือเปล่าว่าคนร้ายเป็นคนร้ายแน่ๆ...

ยกตัวอย่างจนท.ยิงรถนิสิตนิติฯจุฬาเมื่อเดือนก่อนครับ...

ถ้าหากผู้หวังดีเกิดเข้าช่วยด้วยอาวุธปืนจะเละกันขนาดไหน...

ถ้าหากแน่ใจ อาทิกรณีพลเมืองดีขับรถกระบะไล่ชนจักรยานยนตร์คนร้ายปล้นธนาคารอาทิตย์ก่อน...

จนตัวเองถูกยิงบาดเจ็บ แต่คนร้ายสุดท้ายก็ถูกจับ...

อย่างนี้ควรกระทำครับ...Cheesy
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 01:09:17 AM »

ไม่หนุกครับ เค้ายิงกัน ผมงี้ก้มหลบอย่างเดียว ล๊อคประตู กลัวมันจะพุ่งเข้ามา เวลานั้นยกปืนยังไม่ค่อยขึ้นเลย มันหนัก มันหน่วง ใจนี่ภาวนาอย่าหนีมาทางนี้นะเว้ยย   กุทำไรไม่ถูก ไม่รู้คนไหนโจร คนไหนตร. 

เราเป็นประชาชน คนสุจริต ตัดสินใจลำบากครับ ยิ่งกลางวันด้วย ทำไรไม่ถูกเลย ถ้ากลางคืน โจรขึ้นบ้าน ยังตัดสินใจง่ายกว่า

เวลาเค้ายิงกันโป้ง ป้าง นี่น่ากลัวสุดๆ กลัวมีลูกกระสุนปลิวมา  ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์