๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:04:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องอยู่บ้านแพงขนาดนั้น ไม่ได้รวยร้อยล้าน  (อ่าน 6295 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:05:47 PM »

ผมไม่รู้จักเมียของบ๊วย เขาเป็นดาราไหมครับ Grin Grin Grin ถ้าเขาเป็นเขาอาจผ่อนต่อไหวก็ได้นะครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:21:27 PM »

สระว่ายน้ำขนาดนี้ล้านกว่าบาทแล้วนะครับ แล้วยังต้องเสียค่าใช้จ่ายรายเดือนอีกประมาณ 5000 บาท เป็นค่าไฟปั๊มน้ำ(ต้องกรองน้ำอย่างน้อยวันละ 8 ชม.) ค่าสารเคมีเติม(เช่นคลอรีน/เกลือ) ค่าแรงคนดูดตะกอน/ช้อนใบไม้ทุกวัน... สวนต้นไม้แยะขนาดนี้ก็ต้องเสียค่าจ้างคนดูแลสวนเป็นระยะ(หากไม่จ้างคนสวน) ไม่งั้นมันรกหมดครับ...

ค่าใช้จ่ายดูแลบ้านอย่างเดียวอีก 1 - 2 หมื่นบาท/เดือน... ตรงนี้คนรวยบอกไม่แพง แต่ถ้าเทียบกับอัตราเงินเดือนข้าราชการ ป.ตรี บรรจุใหม่ จะบอกว่ามันใกล้เคียงกันนั่นแหละครับ...

ใครชอบสร้างบ้านใหญ่โต ได้นึกถึงตรงนี้แล้วหรือยัง, สมมติบอกว่าไม่เป็นไร ฉันมีเงิน ก็ต้องต่อไปว่าหากมีเงินจ่าย ก็จะมีคนใช้มั่ง คนสวนมั่ง พนักงานดูแลสระน้ำ ฯลฯ มั่งเดินเข้าเดินออกในบ้านเราได้เกือบทุกสัปดาห์แหละครับ... สมมติว่าเป็นคนเล่นปืน(เช่นในเว็บนี้แหละ) ก็จะบอกว่าเวียนหัวตายเลย จะเอาปืนมาเดิน/วิ่ง ยิงแห้งใส่เป้าติดตามฝาบ้าน/ตามสุมทุมพุ่มไม้ ฯลฯ ก็ไม่ถนัดแล้วครับ...

นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างนึงว่าเงินมันทำร้ายเจ้าของได้นะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 08:53:09 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:25:57 PM »

แล้วรวมกับเงินผ่อนรายเดือนอีกเกือบ 3 แสนบาท... บ๊วยบอกว่า งั้นเอาลูกมาให้ฉันเลี้ยงดีกว่า เงินเดือนละ 3 แสนบาทนี่ฉันเลี้ยงลูกอย่างดีเลย...

หรือไม่งั้นก็ไม่ต้องเลิกกันก็ได้ เพราะเท่าที่ค้นดูเมื่อกี้... บ๊วยไม่อยากเลิก แต่ตุ๊กไม่ยอม...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 06:54:08 PM »

+ทุกท่านครับ 

ผมไม่รู้จักเมียของบ๊วย เขาเป็นดาราไหมครับ Grin Grin Grin ถ้าเขาเป็นเขาอาจผ่อนต่อไหวก็ได้นะครับ

ดูพี่คาร์สนใจ  บ้านเนื้อที่ตั้ง2ไร่แน่ะ  แค่ที่ดินก็คุ้มละ  หลงรัก   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:29:28 PM »

สระว่ายน้ำขนาดนี้ล้านกว่าบาทแล้วนะครับ แล้วยังต้องเสียค่าใช้จ่ายรายเดือนอีกประมาณ 5000 บาท เป็นค่าไฟปั๊มน้ำ(ต้องกรองน้ำอย่างน้อยวันละ 8 ชม.) ค่าสารเคมีเติม(เช่นคลอรีน/เกลือ) ค่าแรงคนดูดตะกอน/ช้อนใบไม้ทุกวัน... สวนต้นไม้แยะขนาดนี้ก็ต้องเสียค่าจ้างคนดูแลสวนเป็นระยะ(หากไม่จ้างคนสวน) ไม่งั้นมันรกหมดครับ...

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ  สระว่ายน้ำขนาดเล็ก อย่างเช่น 50 ลบ.ม.จะเสียค่าไฟกรองน้ำไม่เกินสองพันบาท/เดือน
คลอรีน/เกลือ  เติมครั้งแรกครั้งเดียว  หลังจากนั้นเครื่องจะผลิตคลอรีนจากเกลือในน้ำให้เอง  ไม่ต้องเติมอีก ยกเว้นหน้าฝน ที่อาจจะต้องเติมเกลือบ้าง เพราะน้ำในสระล้นออกไป   แต่ต้องคอยหมั่นตรวจน้ำ ไม่ให้คลอรีนต่ำเกินไป เพราะตะไคร่จะขึ้น
สระรุ่นใหม่ ที่เป็นระบบสูบจากน้ำล้น  ไม่ต้องตักใบไม้ เพราะใบไม้จะไปติดที่กรอง  เก็บออกอาทิตย์ละครั้ง  ส่วนตะกอนขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม  ถ้าอากาศดี ดูดเดือนละครั้งก็ยังได้  ใช้ Robot ไม่ต้องจ้างใครมาทำ  หรือเสียดายค่า Robot ตัวละห้าหกหมื่น จะต่อสายดูดเข้ากับเครื่องกรองน้ำก็ได้  ดูดเองเหมือนดูดฝุ่นพื้นบ้าน ตะกอนจะไปติดในเครื่องกรอง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 05:03:55 AM »

ดูพี่คาร์สนใจ  บ้านเนื้อที่ตั้ง2ไร่แน่ะ  แค่ที่ดินก็คุ้มละ  หลงรัก   คิก คิก

ที่ดินมีให้ซื้อเยอะแยะ(ถ้ามีเงิน) Grin Grin Grin เขาอยู่แถวไหนผมยังไม่รู้เลย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:28:17 AM »

ผมไม่รู้จักเมียของบ๊วย เขาเป็นดาราไหมครับ Grin Grin Grin

ถ้าเขาเป็นเขาอาจผ่อนต่อไหวก็ได้นะครับ

ดูพี่คาร์สนใจ  บ้านเนื้อที่ตั้ง2ไร่แน่ะ  แค่ที่ดินก็คุ้มละ  หลงรัก   คิก คิก

55555   ถ้าพี่คาร์  เจอ  ตุ๊ก ก่อน    " บ้วย ก็ บ้วย  "  เห๊อะ  อ่ะ  ฮา 55555   ยี๊

หล่อ  นิสัยดี  ชอบธรรมชาติ  รักเด็ก  อีกต่ะ หาก  อ่ะ ฮา   กิ๊วก๊าว

55555  ตกลง  พี่คาร์  "  เทคโอเวอร์  "  ใช่ ป่าว อ่ ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 12:15:47 PM »

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ  สระว่ายน้ำขนาดเล็ก อย่างเช่น 50 ลบ.ม.จะเสียค่าไฟกรองน้ำไม่เกินสองพันบาท/เดือน
คลอรีน/เกลือ  เติมครั้งแรกครั้งเดียว  หลังจากนั้นเครื่องจะผลิตคลอรีนจากเกลือในน้ำให้เอง  ไม่ต้องเติมอีก ยกเว้นหน้าฝน ที่อาจจะต้องเติมเกลือบ้าง เพราะน้ำในสระล้นออกไป   แต่ต้องคอยหมั่นตรวจน้ำ ไม่ให้คลอรีนต่ำเกินไป เพราะตะไคร่จะขึ้น
สระรุ่นใหม่ ที่เป็นระบบสูบจากน้ำล้น  ไม่ต้องตักใบไม้ เพราะใบไม้จะไปติดที่กรอง  เก็บออกอาทิตย์ละครั้ง  ส่วนตะกอนขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม  ถ้าอากาศดี ดูดเดือนละครั้งก็ยังได้  ใช้ Robot ไม่ต้องจ้างใครมาทำ  หรือเสียดายค่า Robot ตัวละห้าหกหมื่น จะต่อสายดูดเข้ากับเครื่องกรองน้ำก็ได้  ดูดเองเหมือนดูดฝุ่นพื้นบ้าน ตะกอนจะไปติดในเครื่องกรอง

ขอบพระคุณครับ...  ไหว้

เรื่องค่าไฟฟ้าก็ตามนั้นครับ... ของท่านผู้การฯบริหารจัดการดูแลสระและเรื่องสารเคมีเอง แต่ถ้าหากจ้างคนอื่นให้จัดการให้ก็จะมีค่าใช้จ่ายตกประมาณ 3,000.- บาท/เดือนซึ่งแล้วแต่การต่อรองด้วยครับ...

ของนายสมชายก็จัดการด้วยตัวเองเช่นกันเป็นงานบ้านชนิดหนึ่งครับ เพราะนายสมชายไม่มีคนรับใช้, บางช่วงไม่ได้ใช้สระว่ายน้ำก็อาจปล่อยให้น้ำขุ่น/เขียวไปก่อน และเมื่อไหร่จะใช้งาน(เช่นพ้นหน้าฝน) ก็จะเริ่มต้นกรองน้ำกันใหม่ ใช้เวลากรองวันละ 8 ชม.เกือบเดือน น้ำจึงใสพอว่ายได้ครับ... สำหรับนายสมชายต้องช้อนใบไม้ทุกวันเพราะมีต้นไม้ใหญ่ล้อมรอบสระ ต้องลงแปรงพื้นสระ+เอาไส้กรองขึ้นมาฉีดน้ำล้างวันละ 1 รอบทุกวัน ส่วนดูดตะกอนก็แล้วแต่เมื่อไหร่เห็นตะกอนแยะครับ... แฮ่ๆ...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 11:01:04 AM »

ก็เพราะอย่างนี้หรือเปล่า..ถึงจมไม่ลง..

http://news.sanook.com/gallery/gallery/1658727/463419/

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 01:56:44 PM »

ก็เพราะอย่างนี้หรือเปล่า..ถึงจมไม่ลง..

http://news.sanook.com/gallery/gallery/1658727/463419/

+ครับท่าน  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 02:44:52 PM »

ก็ใหนเสี่ยเบิ้มบ่นอยู่ว่า บ้านตัวเองเล็กมั่งละ ถนนแคบมั่งละ อยากย้ายอยู่มิใช่เหรอคับ เทคเลย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 05:44:44 PM »

ก็ใหนเสี่ยเบิ้มบ่นอยู่ว่า บ้านตัวเองเล็กมั่งละ ถนนแคบมั่งละ อยากย้ายอยู่มิใช่เหรอคับ เทคเลย

ไม่ไหวครับโลกพี่ ลูกติด2คนแหน่ะ....เลี้ยงกันเป็นล้านกว่าจะโต  คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 05:55:16 PM »

ไม่ไหวครับโลกพี่ ลูกติด2คนแหน่ะ....เลี้ยงกันเป็นล้านกว่าจะโต  คิก คิก
ทีอย่างอื่นเรียกหาแต่ของแถม หาแต่คนเป็นงาน เช็คแล้วเช็คอีกว่าทำนั่นทำนี่ได้แน่นะ
ไอ้นี่มีหมดแล้วตามต้องการ งานก็เป็นแล้ว ของแถมก็ได้ฟรี เรื่องมากอีก บู่

ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 06:02:22 PM »

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:51:39 PM »

+ครับท่าน  เยี่ยม

มีบางสูตร เขาแนะนำให้ลงทุนกับบ้านให้เยอะกว่ากำลังหน่อยเพราะเวลาผ่านไป 20 ปี อาจจะพอดีกับที่ต้องการใช้ Grin Grin Grin ไม่อย่างนั้นอาจเล็กเกินไป

แต่ก็อยู่กับความสามารถของเจ้าของบ้านด้วย มีตังมากขึ้นก็ซื้อใหม่อยู่ดี ไม่มีตังก็ต้องขายบ้านอยู่ดี

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์