๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:23:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องอยู่บ้านแพงขนาดนั้น ไม่ได้รวยร้อยล้าน  (อ่าน 6294 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:02:57 PM »

ก็เล่นใส่กระโปรงดำเสื้อขาวมานิเราก็คิดว่าใช่ คิก คิก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:06:02 PM »

ประเด็นเรื่องทรัพย์สินแบ่งกันยังไงผมไม่ค่อยสนใจครับยาย

ผมฉุกประเด็นที่ว่า ทำไม? ตอนเริ่มมีตังค์ ดาราช่วงเริ่มมีชื่อเสียงอาจจะหาเงินง่ายกว่าชาวบ้าน เวลากระแสเงินดี เงินหลายล้านต่อปีหาไม่ยาก

ดาราชอบซื้อรถหรู บ้านหลังใหญ่ๆ 10ล้านอัพ บางคนเพิ่งจะเข้าวงการปีกว่าๆ ไม่ได้ดังไรนัก มันเหมือนกับประกาศให้คนรู้ว่าข้าเป็นดารานักร้องนะ  บางคนสียังทาไม่เสร็จเลย เฟอร์ฯยังไม่ได้ซื้อเลย รีบติดต่อรายการมาถ่ายทำ  มันเหมือนเค้าจะพิสูจน์อะไรกันครับ  Huh

คนที่ดังจริง รวยจริงก็มีเยอะ แต่มันต้องระดับซุปตาร์  ไม่ใช่เบอร์รองๆ ตัวประกอบ  

ผมว่าเป็นแนวคิดที่คนธรรมดาไม่ควรแห่ตามครับ  รวยแต่ภายนอก แต่หนี้บาน ดอกบาน หาเงินหัวหมุน ไม่เวิร์คหรอก  Grin

55555  เออ น้าเบิ้ม  " การไม่เป็นหนี้  คือลาภอันประเสริฐ "  อ่ะ ฮา  55555

มีน้อย  ใช้น้อย  นอนหลับสบาย  ไม่ปวดเฮด อ่ะ ฮา

น้าจอย  ในฐานะ " คอนเวย์เยอร์"  สำรวจทรัพย์สิน  ฮา

พอจะ  อัพราคา    " ห้าหมื่น "  เป็นสิบล้านได้เปล่า อ่ะ ฮา

ตั้งแต่รู้จัก น้าจอย   ยาย " อยาก เป็นหนี้  "  แล้ว แหละ อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  " ค้ำประกัน " ให้ายด้วยน๊าาา อ่ะฮา 5555  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:10:03 PM »

พวกนั้นมันติดคุกไปหมดแล้วยาย งอน

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:20:15 PM »

ผมว่า บ๊วย ก็เห็นแก่ตัวจนเกินไป ถ้าจะคิดดีดี ถ้า ตุ๊กผ่อนบ้านหลังนั้นหมด มันก็จะตกถึงลูก แล้วลูกใคร ก็ลูกไอ้ซังกะบ๊วย นั่นแหล่ะ จริงอยู่ว่าบ๊วยไม่ได้อยู่บ้านหลังนั้น แล้วลูกหล่ะ ก็ลูกไอ้ซังกะบ๊วยอีกนั่นแหล่ะที่อยู่ ตอนรักกันหวานกันสะ ไปร่วมรายการอุ้มสุดที่รักบนน้ำแข็ง แล้วไงตอนนี้ ไม่รักเมีย ก็น่าจะรักลูก

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:49:31 PM »

ผมว่าไม่เว่อหรอกนะครับ เดี๋ยวนี้บ้านราคา 10 ล้านในกทมนี่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แล้วก็ไม่ได้อลังการอะไรเสียด้วย 20 ล้านนี่ถ้าปลูกเอง ทำเลธรรมดาๆ คงได้ซัก 200 ตร.ว. ผมว่ามันก็เหมาะสมกับฐานะเค้าอยู่นะ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:16:49 AM »

ผมว่าไม่เว่อหรอกนะครับ เดี๋ยวนี้บ้านราคา 10 ล้านในกทมนี่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แล้วก็ไม่ได้อลังการอะไรเสียด้วย 20 ล้านนี่ถ้าปลูกเอง ทำเลธรรมดาๆ คงได้ซัก 200 ตร.ว. ผมว่ามันก็เหมาะสมกับฐานะเค้าอยู่นะ

คุณTakeFiveมีฐานะ ก็คงมองว่าธรรมดาน่ะครับ อาจจะไม่เคยสัมผัสคนระดับล่าง-กลาง

แต่ผมมองว่าคนเราควรจะทำอะไรพอตัว ประมาณตัว เช่นดูรายได้ในอนาคต เผื่อความเสี่ยง ค่าใช้จ่าย ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ เลี้ยงลูก ค่าใช้จ่ายในบ้าน แล้วเหลือเท่าไหร่ ?  มีเก็บไว้สำรองยามฉุกเฉินมั้ย  เช่นเกิดงานการ ธุรกิจเราเดี้ยง รึเราป่วย ล้มหมอนนอนเสื่อ จะเกิดอะไรขึ้น เรามีสำรองกี่ก๊อก อยู่ได้ซัก1-2ปีมั้ย 

คนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้เกิดมาร่ำรวย มีมรดกมากมาย มันต้องคิดเยอะๆครับ  มีน้อยก็กินน้อย หาได้5ร้อย อย่าไปกินมื้อละพัน หา5ร้อย ต้องใช้ไม่เกิน3-4ร้อย ที่เหลือก็เก็บ วางแผนดีๆ มันก็จะค่อยๆมีขึ้นมาได้

คนไทยเสพสิ่งลวงตาเยอะ ละครก็มีแต่คนรวย รวยมากแทบทุกเรื่อง งานการไม่ต้องทำ เปลี่ยนเสื้อผ้าหรูทุกฉาก บ้านใหญ่ยังกะวัง รถหรู คนใช้วิ่งชนกัน ข่าวดารา ไฮโซก็มีแต่รวย หรู หรู รวย หรู รวย ...ให้คนเสพ แล้วอุทาน อู้หู.....ทำไงเราจะรวยแบบนั้นนะ  น้ำลายหก   พอมีตังค์หน่อยก็อยากเป็นแบบในจินตนาการ
   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:03:12 AM »

ที่ผมพูดนี่พูดในฐานะชนชั้นกลาง มนุษย์เงินเดือนทั่วไปเนี่ยแหละครับ ค่าของเงินมันเฟ้อไปมาก ไอ้คำว่า10ล้านมันไม่ได้มีค่าท่วมหัว หรือรู้สึกว่าทั้งชีวิตไม่มีทางจะหาได้แบบความรู้สึกเดิมๆอีกแล้ว เอาง่ายๆเมือก่อนนี่รายการทีวี เกมส์โชว์รางวัลjackpotแจกเงินล้านนี่เรื่ิองใหญ่มากๆ รางวัลแตกเมื่อไหร่คุยกันทั้งเมือง สมัยนี่เรื่องขี้ปะติ๋วไปเลย หันไปทางไหนก็เจอสินค้าชิงโชคได้เงินล้านเกร่อไปหมด

อย่างไรก็ตามเห็นด้วยกับคุณเบิ้มเรื่องวินัยทางการเงินที่คุณเบ้ิมพูดมาทุกอย่างครับ เห็นต่างเรื่องเดียวเรื่องบ้านตามหัวกระทู้ที่ผมมองว่าด้วยฐานะอย่างดารา บ้าน20ล้านมันก็เหมาะสมดีครับ ไม่ได้รู้สึกว่าเกินฐานะแต่อย่างไร เด็กจบใหม่รวมถึงคนอายุไม่เกิน30ในกทมที่พึ่งตั้งตัวผมเห็นก็เป็นเจ้าของ ผ่อนคอนโดราคาขั้นต่ำ 2 ล้านกันให้ทั่ว

ปี 46 มีบ้านหลังนึงในหมู่บ้านผมประกาศขายไป3.5ล้าน ปัจจเบันตอนนี้อีกหลังนึงเจ้าของปล่อยพังทรุดโทรม พึ่งขายไป 6.5 เท่ากับเจ้าของใหม่ต้องเสียเงินรื้อด้วยซ้ำ เงิน6ล้านยังได้แค่ที่ดินไป 70 ตร.ว ในทำเลพื้นๆ หมู่บ้านเก่าๆ ไม่ได้ใกล้ถนนใหญ่ใดๆทั้งสิ้น แล้วลองจินตาการดูสิครับว่าเงิน 20ล้านจะได้บ้านประมาณไหน

20ล้านนี่ถ้าผ่อนแบงค์สามีภรรยาต้องมีรายได้รวมกันประมาณ 300,000 บาท โชว์ตัวไม่กี่งานก็ได้แล้วมั้งครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:19:33 AM »

ปี46 ข้าวแกงจาน20ครับ   ตอนนี้40-50 ค่าครองชีพสูงขึ้น100กว่า%ครับ  

การสร้างตัวต้องดูระยะเวลาด้วยนะครับ ทำมากี่ปี เช่น20ปีก่อน ที่ดินชานเมืองอาจจะไร่ละ4-5แสนบาท คนที่มีกำลังเก็บไว้ ราคาขึ้นมาตอนนี้ไร่ละ 10-20ล้าน  

ปัญหาที่คนสมัยนี้เจอคือ สิ่งยั่วยุมันเยอะ ที่ใช้เงินมันมาก ถ้าคนธรรมดารายได้1-2หมื่น รึ3-4หมื่น ถ้าอายุ25-30กำลังตั้งตัว ถ้าห้ามใจไม่อยู่ ก็จะใช้ไปตามกระแสสังคม สมัยก่อนแหล่งใช้เงินมันน้อย

เข้าเรื่องดารา ดาราถ้าไม่ใช่ระดับที่ดังจริงๆ แบบประเภทพระเอก นางเอก เล่นละครเรื่องนึงถ่ายเดืิอนกว่าค่าตัว5-10ล้าน รับโฆษณาชิ้นละหลายล้าน ปีนึงรับ3-4ตัว ละคร2-3เรื่อง รับอีเว้น2ชั่วโมง1-2แสน พวกนั้นรวยจริง แต่ส่วนน้อยมากๆครับ มีไม่กี่คนในวงการ เรียกว่าดารา1ต่อ พันคน.

พวกที่เห็นรวยเงียบก็พวกทำรายการทีวีของตัวเอง จัดละครเอง ซึ่งมีแต่ระดับตัวพ่อ ตัวแม่ของวงการ นั้นก็ไม่ต้องนับ เค้าทำมา20-30ปี ไม่แปลกที่จะรวย

แต่ลัทธิเอาอย่างแบบผิดๆ ของดาราเบอร์รองๆ คือใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เข้าสังคมไฮโซ  เสื้อผ้าชุดละค่อนหมื่น-หลายหมื่น เดือนนึงไป10งาน ต้องซื้อใหม่ตลอด  ใส่ซ้ำไม่ได้ เดี๋ยวโดนล้อ  บางคนเสพติดการใช้ชีวิตแบบนั้น  

ดาราเกิดใหม่ อยากเข้าวงการปีละเป็นพันๆคน  ดาราตกกระป๋องไวมาก ไม่เหมือนแต่ก่อน สมัยก่อนหน้าตาบ้านๆยังได้เป็นดารา ถ้าเอามาตรฐานสมัยหลายปีนี้  ดารารุ่นก่อน เป็นตัวประกอบ คนใช้ก็บุญแล้ว

55 ...ปกติ ไม่ค่อยพิมพ์ยาว  แต่ผมชอบมองที่มาที่ไปของคนมากกว่า ใครมีเราก็ต้องมองภูมิหลังของเขาด้วย ไม่ใช่มองแค่ฉากหน้า
 Grin

ดารารุ่นใหม่สมัยนี้เก่งขึ้นครับ พอดัง มีชื่อ ก็พยามทำธุรกิจ ต่อยอด ไม่หลงไหลแค่ชื่อเสียงช่วงสั้นๆ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 06:55:55 AM »

ลิงค์ที่คุณเบิ้มเอามา บอกบ้านราคา 29 ล้านครับ...

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:47:50 AM »

แค่สงสัยนะครับ ตอนที่หย่ากันไม่ตกลงกันให้เรียบร้อยหรือครับ ว่าใครได้อะไรไป อะไรที่ต้องแบ่งกันทั้งหนี้และทรัพย์สินครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:29:15 AM »

ผมว่าสามีพูดถูกแล้วนะครับ ตอนรักกันดีช่วยกันผ่อนช่วยกันจ่าย มันก็ผ่อนได้สบาย
แต่พอเลิกกัน สถานะการณ์เปลี่ยน สามีเลิกขายบ้านเพื่อตัดภาระส่วนนี้ และรับภาระค่าใช้จ่ายของลูกไป
ถ้าขายบ้านตรงนี้คือต่างคนต่างไป ไม่มีอะไรผูกข้างหลังไว้ยกเว้นลูก

แต่ภรรยาเลือกเก็บบ้านไว้ ก็ต้องผ่อนต่อเอง เพราสามีไม่ได้ชักเงินดาวน์ เงินที่ผ่อนร่วมกันคืน ถือว่าช่วยไปส่วนหนึ่งแล้ว ถ้าจะให้เขาช่วยผ่อนบ้านอีกมันก็ยังไงอยู่ มันเหมือนแค่แยกกันอยู่
แล้วถ้าภรรยาแต่งงานใหม่ สถานะเขาไม่ใช่แค่ผ่อนบ้านให้ลูก แต่เป็นช่วยผ่อนบ้านให้ผัวใหม่ด้วยนะ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:13:07 PM »

ผมว่า บ๊วย ก็เห็นแก่ตัวจนเกินไป ถ้าจะคิดดีดี ถ้า ตุ๊กผ่อนบ้านหลังนั้นหมด มันก็จะตกถึงลูก แล้วลูกใคร ก็ลูกไอ้ซังกะบ๊วย นั่นแหล่ะ จริงอยู่ว่าบ๊วยไม่ได้อยู่บ้านหลังนั้น แล้วลูกหล่ะ ก็ลูกไอ้ซังกะบ๊วยอีกนั่นแหล่ะที่อยู่ ตอนรักกันหวานกันสะ ไปร่วมรายการอุ้มสุดที่รักบนน้ำแข็ง แล้วไงตอนนี้ ไม่รักเมีย ก็น่าจะรักลูก

มันผ่อนไม่ไหวน่ะครับน้าดาบ... บ้านราคา 29 ล้านมันต้องผ่อนประมาณเดือนละ 290,000.- บาทครับ นี่ยังไม่นับเวลาผิดนัดแล้วมันบวกดอกเบี้ยอีก...
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:58:07 PM »

ว่าแต่ว่า พี่ครับ เงิน ยี่สิบล้าน หน้าตาเป็นยังไงครับ  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:01:50 PM »

ดูบ้านเขาครับ มีสระน้ำด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:03:04 PM »

ต้นไม้เยอะดีครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์